โอปปาติกะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย supatorn, 14 ธันวาคม 2017.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    โอปปาติกะ

ในศาสนาพุทธ โอปปาติกะ (บาลี: โอปปาติก) หมายถึง ผู้เกิดผุดขึ้นโดยไม่ต้องอาศัยพ่อแม่ และโตเต็มตัวในทันใด ตามแต่อดีตกรรม ได้แก่ เทวดา พระพรหม สัตว์นรก เปรต อสุรกาย

โอปปาติกะ จัดเป็นหนึ่งในโยนิ 4 ที่เหลือได้แก่ ชลาพุชะ (สัตว์เกิดในครรภ์) อัณฑชะ (สัตว์เกิดในไข่) และสังเสทชะ (สัตว์เกิดในไคล)
    ที่มา :- https://th.wikipedia.org/wiki/โอปปาติกะ
    อาจารย์ยอด : โอปปาติกะ [ผี] new

อาจารย์ยอด
    Published on May 6, 2017
    Kirour Khong :-

ผมเองก็เคยประสบพบเจอกับตัวเองมาแล้วครับ..." ย้อนไปเมื่อเดือนพฤษจิกายน พ.ศ. 2559 เพื่อนผมเป็นโรคมะเร็งแล้วก็เสียชีวิตไป โดยที่ผมไม่ได้ติดต่อเพื่อนคนนี้มานานเกือบสิบปี แต่พอรู้เรื่องจากเพื่อนอีกคนในเฟสบุ๊ค พอเพื่อนผมเสียแล้วเลยบอกเพื่อนที่อยู่ใกล้ ๆ บ้านของเขา ตอนไปไหว้ศพให้จุดธูปบอกให้เขามาหาผมหน่อย มาลาผมหน่อย แล้วเพื่อนที่อยู่บ้านไปไหว้ศพก็จุดธูปบอกตามที่ผมบอกไว้ ในเวลาแค่ไม่กี่นาทีหลังจากเพื่อนที่ไปไหว้ศพบอกกล่าวแล้ว ที่ห้องพักของผมก็เกิดไฟติด ๆ ดับ ๆ ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเป็นมาก่อน แต่ก็ไม่เอะใจอะไรตอนนั้นเวลาประมาณสองทุ่มกว่า ๆ ผมก็นั่งทานข้าวตามปกติ แล้วไฟก็ติด ๆ ดับ ๆ อีกรอบแต่รอบนี้ดับนานเกือบนาที พอไฟติดก็ได้ยินเสียงเคาะหลังตู้เย็นหลังห้อง ผมก็รู้ได้เลยว่าเป็นของผมแน่นอนเพราะผมได้บอกกล่าวเจ้าที่ไว้ว่าหากมีดวงวิญญาณชื่อนี้มา ให้ผ่านเข้ามาหาผมได้ ผมจึงเข้าสมาธิบอกกล่าวว่าผมรับรู้แล้วและแผ่เมตตาให้เพื่อนคนนี้ หลังจากนั้นก็กลับสู้สภาวะปกติ ".......ส่วนเรื่องกลิ่นผมก็เคยครับ

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    ตายแล้วต้องเป็นโอปปาติกะทุกคนหรือไม่【๔】แว่วเสียงสวรรค์ เล่ม๑

กุญแจธรรม
    Published on Dec 29, 2011

3. supatorn

169
    พุทธทาส ภิกขุ - โอปปาติกะคืออะไร

Thai Bhikkhus

Published on Feb 5, 2017

4. supatorn

169
  5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เกจิอาจารย์เก่งๆ ท่านก็สร้างได้ครับ
    สร้างมาอยู่ในวัตถุมงคลที่ท่านทำแจก
    นั่นหละครับ