โอากาสนี้...จิตนำมา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Omylivea, 28 กุมภาพันธ์ 2016.

1. Omylivea

Omylivea สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2016
    เรื่องที่ผมจะเล่าประสบการณ์ต่อไปนี้ เป็นการแชร์ประสบการณ์ชีวิตนะครับ เผื่อว่ามีท่านใดมีประสบการณ์อย่างผมบ้าง หรือมีท่านใดต้องการชี้แนะเพิ่มเติมก็ยินดีน้อมรับครับ สำหรับผมเองเรื่อง จิตนำมา นั้นเริ่มต้นจากตั้งแต่ตื่นนอนตอนเช้าในแต่ละวัน ผมเองจะมีอารมณ์จิตที่แตกต่างกันครับ บางวันก็ตื่นมาอารมณ์จิตสดใสกระปรี่กระเป่า บางวันก็รุ้สึกขุ่นมั่วอ่อนเพลีย บางวันก็ต้องตื่นมาแล้วหงุดหงิดเพราะตื่นด้วยความจำเป็นก่อนเวลาปกติ สาเหตุเนื่องจากเสียงอึกกระทึกครึกโครมจากสิ่งแวดล้อมข้าง ๆ คราวนี้ผมจะเล่าถึงอารมณ์จิตในแต่ล่ะแบบนะครับ คือ ถ้าวันไหนผมมีอารมณ์จิตสดใดกระปรี่กระเป่า วันนั้นทั้งวันผมจะได้รับสิ่งที่ดี ๆ ตั้งแต่เ่ช้ายันค่ำเลยครับ ขับรถไปทำงาน รถก็ไม่ติด โดยเฉพาะตามแยกไฟแดง เรียกได้ว่าแทบจะเขียวตลอดทุกแยกเลยครับ พอถึงที่ทำงาน งานต่าง ๆ ก็ราบรื่นปัญหาก็แก้ได้ แต่ที่สุดยอดคือวันนี้ทั้งวันปัญหาของงานแทบไม่มีให้ต้องแก้ไขเลยครับ แต่...ถ้าเป็นเช้าที่ผมรู้สึกหงุดหงิดหลังตื่นนอน วันนั้นก็เป็นวันที่ผมต้องรับสิ่งติดขัดตลอดทั้งวันเช่นกัน แค่แปรงฟัน ก็มีเหตุแปรงกระทุ้งเหงือกแล้วครับ ขับรถไปทำงานก็ไม่ต้องรอให้ถึงไฟแดงก็ต้องหยุดแล้วครับ โดนปราดหน้าบ้าง อยู่ในช่องทางที่มีรถเกิดอุบัติเหตุบ้าง และไม่ต้องหาไฟเขียวเลยครับ ความหงุดหงิดทวีคูณเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ไปถึงที่ทำงาน งานไหนที่เมื่อวานรันอยู่ดี ๆ มาวันนี้มันกับเกิดปัญหาให้ต้องปวดหัว และปัญหาอื่น ๆ ก็จะเกิดทั้งวัน จนผมสามารถทำนายชีวิตตัวเองในแต่ละวันได้เลยว่าวันนี้จะดี หรือแย่ จากการตื่นนอนนี่และครับ ผมให้นิยามกับทุกเช้าของอารมณ์จิตผมว่า "จิตนำมา..." และ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2016
  2. Totorokung

Totorokung สมาชิกใหม่

ผมเชื่อครับ ผมหนึ่งคนที่ เคยลองปฏับัติดู การเป็นอย่างที่ Omylivea พูดครับ
    ซึ่งปกติก็สังเกตตัวเองอยูแล้ว วันไหนรีบๆ กะวนกะวาย วันทั้งวัน ดูวุ่นไปหมด
    เมื่อประมาณ 3-4 ปีที่แล้วผมได้อ่านหนังสือ "เดอะซีเคร็ด" ที่แปลมา คำพูดถึงพลังจักรวาล แรงดึงดูดสิ่งต่างๆ เข้ามาในชีวิต เพราะจิตของเรา ต่อมาได้อ่านหนังสือของ ทพ สม สุจิรา ที่อธิบายขยายความ พลังของเดอะซีเคร็ด โดยในหลักการทางพุทธศาสนา ผมให้ทำใช้เรื่องการเจริญสติ ำให้เข้าใจมากขึ้นครับ