ใครทำบุญมาบ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Moderator6, 17 ธันวาคม 2013.

1. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012

บุญสามารถสร้างได้ทำได้ด้วยกันหลายวิธี แต่บางคนอาจเข้าใจว่าการทำบุญหรือการกระทำให้เกิดบุญกุศลต้องใช้เงินเสมอไป ซึ่งในความเป็นจริงแล้วในทางพระพุทธศาสนาได้บอกถึงการทำบุญไว้ว่ามี ๑๐ วิธีด้วยกัน และบางวิธีการก็ไม่จำเป็นต้องอาศัยเงินก็ทำให้เกิดบุญได้เรียกวิธีทั้ง ๑๐ นั้นว่า บุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ซึ่งใน ๑๐ วิธีนี้มีหลายวิธีที่เราไม่ต้องใช้เงินเลยแต่ก็สามารถจะกระทำความดีให้เกิดบุญขึ้นได้
    ๑. ให้ทานแบ่งปันผู้อื่นด้วยสิ่งของ ไม่ว่าจะให้ใครก็เป็นบุญ (ทานมัย) การให้ทานเป็นการช่วยขัดเกลาความเห็นแก่ตัว ความคับแคน ความตระหนี่ถี่เหนียว และความติดยึดในวัตถุ นอกจากนี้สิ่งของที่เราแบ่งปันออกไปก็จะเป็นประโยชน์กับบุคคลหรือชุมชนโดยส่วนรวม
    ๒. รักษาศีลก็เป็นบุญ (ศีลมัย) เป็นการฝึกฝนที่จะลด ละ เลิกความชั่ว ไม่ไปเบียดเบียนใคร มุ่งที่จะทำความดี เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ผู้อื่นเป็นการหล่อเลี้ยงบ่มเพาะให้เกิดความดีงามและพัฒนาคุณภาพชีวิตไม่ให้ตกต่ำ
    ๓. เจริญภาวนา ก็เป็นบุญ (ภาวนามัย) การภาวนาเป็นการพัฒนาจิตใจและปัญญา ทำให้จิตสงบ ไม่มีกิเลส ไม่มีเรื่องเศร้าหมอง เห็นคุณค่าสิ่งต่าง ๆ ตามความเป็นจริง ผู้ที่ภาวนาอยู่เสมอย่อมเป็นหลักประกันว่าจิตจะมีความสงบ ชีวิตมีความสุข คุณภาพชีวิตดีขึ้น สูงขึ้น
    ๔. อ่อนน้อมถ่อมตนผู้น้อย อ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่ก็แสดงออกในความมีเมตตาต่อผู้น้อย และต่างก็อ่อนน้อมต่อผู้มีคุณธรรม รวมถึงการให้เกียรติ ให้ความเคารพในความแตกต่างซึ่งกันและกันทั้งในความคิด ความเชื่อ และวิถีปฏิบัติของบุคคลและสังคมอื่น เป็นการลดความยึดมั่นถือมั่นในความเป็นตัวตน ก็เป็นบุญ (อปจายนมัย)
    ๕. ช่วยเหลือสังคมรอบข้างช่วยเหลือสละแรงกาย เพื่องานส่วนรวม หรือช่วยงานเพื่อนบ้านที่ต้องการความช่วยเหลือ ก็เป็นบุญ (ไวยาวัจจมัย)
    ๖. เปิดโอกาสให้คนอื่นมาร่วมทำบุญกับเรา หรือในการทำงานก็เปิดโอกาสให้คนอื่นมีส่วนร่วมทำ ร่วมแสดงความคิดเห็น รวมไปถึงการอุทิศส่วนบุญให้แก่ผู้ที่ล่วงลับไปแล้วด้วย ก็เป็นบุญ (ปัตติทานมัย)
    ๗. ยอมรับและยินดีในการทำความดี หรือทำบุญของผู้อื่น การชื่นชมยินดีหรืออนุโมทนาไม่อิจฉาหรือระแวงสงสัยในการกระทำความดีของผู้อื่น ก็เป็นบุญ (ปัตตานุโมทนามัย)
    ๘. ฟังธรรมบ่มเพาะสติปัญญาให้สว่างไสว ฟังธรรมะ ฟังเรื่องที่ดีมีประโยชน์ต่อสติปัญญา หรือมีประโยชน์ต่อการดำเนินชีวิตที่ดี เป็นความจริง ความดี ความงาม ก็เป็นบุญ (ธรรมสวนมัย)
    ๙. แสดงธรรม ให้ธรรมะและข้อคิดที่ดีกับผู้อื่น แสดงธรรมนำธรรมะไปบอกกล่าว เผื่อแผ่ให้คนอื่นได้รับฟัง ให้เขาได้รู้จักวิธีการดำเนินชีวิตที่ดี เป็นเรื่องของความจริง ความดี ความงามก็เป็นบุญ (ธรรมเทศนามัย)
    ๑๐. ทำความเห็นให้ถูกต้องและเหมาะสมมีการปรับทิฏฐิ แก้ไขปรับปรุงพัฒนาความคิดเห็น ความเข้าใจให้ถูกต้องตามธรรม ให้เป็นสัมมาทัศนะอยู่เสมอ เป็นการพัฒนาปัญญาอย่างสำคัญ ถือเป็นบุญด้วยเช่นกัน (ทิฏฐุชุกรรม)

ทิฏฐุชุกรรมหรือสัมมาทัศนะ เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ในการทำบุญทุกชนิดและทุกโอกาส จะต้องประกบและประกอบเข้ากับบุญกิริยาวัตถุข้ออื่นทุกข้อ เพื่อให้งานบุญข้อนั้น ๆ เป็นไปอย่างถูกต้องตามความหมายและความมุ่งหมาย พร้อมทั้งได้ผลถูกทาง

ส่วนการสวดมนต์นั้นเปิดหนังสือสวดมนต์สวดตามได้เลยค่ะ ไม่ต้องวิตกกังวล หากสวดเป็นปกติประจำก็จะจำบทสวดมนต์แต่ละบทได้เองโดยที่ไม่ต้องเปิดหนังสือเลยค่ะ สวดมนต์แล้ว ถ้านั่งสมาธิได้ทุกวันก็จะเป็นผลดีด้วยนะคะ สวดมนต์ นั่งสมาธิแล้ว อย่าลืมแผ่เมตตา แผ่ส่วนกุศลทุกครั้งด้วยค่ะ

2. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจังเลยมีกระทู้แบบนี้ครับ ผมขอเล่าบ้างนะ เมื่อนานหน่อย ผมปลื้มใจมากที่มีส่วนร่วมในการสร้างเจดีย์หุ้มทองคำยอดฉัตร ที่ประเทศอินเดียอ่ะครับ เพราะเขาแจ้งในเฟสบุคแล้วว่าเสร็จแล้วและสวยมาก ปลื้มใจมาก และก็ทำบุญด้วยการใส่บาตรแทบทุกเช้าทั้งอาหาร และมีพวกสบู่ แชมพู ที่โกนหนวดครับ และแล้วก็เมื่อเร็วๆนี้นั้นผมร่วมบริจาคโอนเงินบูรณะกำแพงวัดหนองร่อง 100 บาท ร่วมสร้างเสาไฟให้วัดปางคำอีก 100 บาท และร่วมผ้าป่าสามัคคีสร้างถนนเข้าสู่วัดดอนหนาดครับอีก 70 บาทครับ พอดีงบมีแค่นี้ครับ อิอิ อยากให้ร่วมอนุโมทนาบุญกันครับผม ขอให้ทุกคนสุขกายสุขใจ เข้าถึงนิพพานเร็วๆนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Sir-Pai

คอมเม้นส่วนตัวต่อจากด้านบน ผมดีใจมากจริงๆครับที่ได้เห็นคนทำบุญทำความดีเยอะๆแบบนี้โลกเราได้น่าอยู่ และผมก็รู้สึกว่าน่าอยู่ขึ้นมากเลย ผมตั้งสัจจะโตขึ้นผมจะสร้างฐานะแล้วทำบุญแบบพวกพี่ๆให้ได้นะครับ สาธุครับทุกท่าน ทำความดี ทำบุญต่อไปนะครับ

4. Moderator6

Moderator6 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

จริงครับบุญทำได้หลายวิธี ไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่องของวัตถุ หรือเงิน ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ในทางที่ถูกที่ควร ให้ธรรมทาน ถือศีล รักษาพรหมวิหาร 4 ทำกรรมฐานตามแนวพระพุทธเจ้า และอื่นๆ ก็ได้บุญ อยากให้นำเรื่องราวดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง ไม่จำเป็นเฉพาะทำบุญด้วยจำนวนเงินมากๆ ทำบุญด้วยเงินมากๆ ไม่ใช่จะได้บุญมากเสมอไป บ้างทำบุญด้วยวัตถุที่ทางโลกอาจจะเห็นว่ามีค่าน้อยแต่ก็ได้บุญมหาศาล เพราะมีหลายปัจจัย สมาชิกท่านใดมีบทความดีๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็มาช่วยกันลงเป็นธรรมทานได้ครับ มีเรื่องราวสมัยพุทธกาลเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวหลายเรื่อง ขออนุโมททนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ทำความดี

5. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณ Sir-pai ด้วยครับ ผมก็ได้ทำบุญหุ้มทองเจดีย์พุทธคยา ซึ่งก็เหมือนคุณที่เป็นการทำบุญด้วยวัตถุทานที่ผมเองก็ปลื้มใจเป็นพิเศษทุกครั้งที่คิดว่า เรามีส่วนร่วมในการทำให้ยอดเจดีย์สำคัญในทางพุทธศาสนาเป็นทองคำสวยงาม สำหรับผมถือเป็นบุญที่หาทำได้ยากครับ ผมก็บอกบุญกับคนในครอบครัวแล้วก็ร่วมกันทำครับ และแถมในหลวงท่านก็ร่วมด้วยครับ ยิ่งทำให้ผมปิติอย่างยิ่งที่ได้มีส่วนรวมในการทำเพื่อพุทธศาสนาในครั้งนี้ ใครเข้ามาอ่านก็เชิญอนุโมทนาบุญกันด้วยครับ

6. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

บุญที่ได้ทำอยู่ทุกวันนี้คือดูแลคุณพ่อคุณแม่ซึ่งเป็นพระอรหันต์ในบ้านตราบที่ยังมีลมหายใจอยู่ในปัจจุบันนี้ให้ดีที่สุด เคารพครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณต่อชีวิตเราทุกท่าน
    และนำหนังสือธรรมะที่สะสมมาหรือได้อ่านจบแล้วไปบริจาคตามวัด ตามโรงเรียน
    โรงพยาบาล หรือสถานที่ขาดแคลนหนังสือต่าง ๆ เพื่อจะได้เป็นธรรมทานต่อพุทธศาสนิกชนผู้ใฝ่ในธรรมต่อไป
    การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง ขออนุโมทนาบุญกับผู้สร้างบุญสร้างทาน
    ทุกท่านด้วยค่ะ

7. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

8. หนอนเน่า

หนอนเน่า Active Member

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ

9. mobilelizard

ปีใหม่ไปเที่ยวภาคเหนือแวะหลายวัด ได้นำบาตรและสิ่งของไปถวายหลวงพ่อสังข์ที่เชียงใหม่ ได้เวียนเทียนสองวัด ทำบุญต่างๆ และได้ไปไหว้พระทำบุญที่ัวัดท่าซุงด้วยครับ โบสถ์สวยงามมาก

10. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011

อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ ถวายรองเท้า ๒ โหล หลวงปู่จันทร์เรียน คุณวโร แห่งวัดถ้ำสหายจันทร์นิมิตร บ้านผาสิงห์ ตำบลหมากหญ้า อำเภอหนองวัวซอ จังหวัดอุดรธานี

อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ วันนี้ได้ถวายรองเท้า ๔โหล ถวายหลวงปู่ประสิทธิ์. ปุญมากโร. วัดป่าหมู่ใหม่ จ.เชียงใหม่ และหลวงตาศิริ. อินทสิริ วัดถ้ำผาแดงผานิมิตร จ.ขอนแก่น

11. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ไปบริจาคเลือด รพ.สระบุรี มาเมื่อวันที่5ม.ค.56 ครับ

12. Sir-Pai

วันนี้วันที่ 9 มกราคา 2557 ครับ ตอนแรกไปทำสังฆทานเวียนครับผม แล้วก็หยอดเงินทั้งแบงค์และเหรีญใส่ตู้ชำหนี้สงฆ์ ชำระค่าน้ำ-ไฟ การศึกษาของเด็กครับ ที่วัดม่วง จากนั้นก็โอนเงินผ่านธนาคารให้กับการสร้างถนน น้ำประปา และศาลาฯ จ.อุตรดิตถ์ เพื่อปฏิบัติกรรมฐานครับ ที่ดอยปางหมิ่นอภัยศิริ แล้วก็โอนเงินผ้าป่าสามัคคีสร้างเจดีย์องค์ล้าน จ.ขอนแก่น ณ วัดป่าคำหัวช้าง ครับ ที่ละ 70 บาทครับ ตามกำลังทรัพย์ จึงเอาบุญมาฝากขอรับ สาธุๆๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2014
  13. นภาฟ้าใส

นภาฟ้าใส Active Member

-กินมังในทุกๆ วันเกิดและกินเจทุกๆ วันพระค่ะ
    -ตั้งใจถือศีล 8 และกินเจ เป็นเวลา 7 วัน เริ่มตั้งแต่เมื่อวานค่ะ

14. Sir-Pai

มาอนุโมทนาบุญกันครับ ไปงานวัดมา ไหว้พระตามประเพณีและปิดทองพระองค์ต่างๆ พร้อมทั้งบริจาคเงินช่วยเหลือวัดครับ ใส่ในตู้วัดน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2014
  15. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าบ้างค่ะ ที่ทำเป็นปกติแล้ว ตั้งแต่ฝันถึงท่านยมบาลช่วงก่อนปีใหม่ ก็คือสวดมนตร์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ทำมาเกือบได้ทั้งเดือนและเชียว แอบขาดไป 2 วันติดเอง ไม่เป็นไร จะพยายามตั้งใจไม่ให้ขาดเลย

เรื่องที่ 2 เมื่อวานนัดทีมอาร์ดีสบู่ ไปทำบุญกัน 3 สาว คอเดียวกันชอบทำบุญเหมือนกัน การงานจะได้ราบรื่น ความรักได้รุ่งเรือง 55 ไปปล่อยโคกระบือที่วัดราษฎร์บูรณะ ทำสังฆทาน กำลังจะกลับ เจอป้ายเชิญชวนไปปิดทองฝังลูกนิมิตร วัดไตรมิตรที่พระสมุทรเจดีย์ ก็เลยเหมาแท็กซี่กันไป ปิดทองฝังลูกนิมิตร ปลื้มปริ่มมาก
    เรื่องที่ 3 ตอนเช้าขณะกำลังเดินทาง ออกมาต้องข้ามเรือตรงท่าน้ำพระประแดง เจอคุณยายคนหนึ่งอายุมากแล้วค่ะ แก่มากแล้วหลังแกก็งอเดินช้ามาก แทบจะเดินไม่ไหว เราเห็นยายพอดี ยายเลยเรียกให้ช่วยพยุงยายหน่อย น้ำหนักมือที่บีบมาที่แขนเราเจ็บมาก แต่เป็นความเจ็บที่รู้สึกดีค่ะ ยายเดินช้าๆ เพราะแกเหนื่อยด้วย เรากับยายขึ้นเรือลงเรือทีหลังคนอื่นค่ะ ท่ามกลางสายตาทุกคนในเรือ ต่างมองมาที่เรากับยาย อารมณ์แบบ ฮึบๆ เอาใจช่วยนะ จะถึงแล้ว (เจนสัมผัสได้) ขณะที่พายายเดินมาด้วยกัน อยู่ๆก็ฉุกคิดขึ้นมาซะงั้น ชีวิตคนเรานี่ มีแต่ทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย เราต้องไม่ประมาทชีวิตคนมันสั้นนัก ขอบคุณๆยายมากๆ ที่ทำให้หนู ได้ปลง ได้มีสติระลึกให้รีบทำความดีนะคะ
    สรุปเมื่อวานทั้งวันรู้สึกขนลุกซู่ซ่าทั้งวัน นั่งรถเมล์กลับก็นั่งยิ้มอยู่คนเดียว ดีใจที่ได้ทำบุญ ปล.เอาบุญมาฝากทุกคนที่อ่านนะคะ

16. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

คุณขอนไม้แห้งค่ะ อยากบริจาครองเท้าแตะแก่พระสงฆ์ หรือน้องๆเด็กน้อยก็ได้ ที่ห่างไกล ถ้ามีโครงการแบบนี้อีก หรือทราบว่ามีที่ไหน รบกวนบอกกล่าวซีด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    :)

17. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญกองทุนมรดกธรรมวัดหนองป่าพง 500 บาท

ร่วมทำบุญสร้างวิหารพระพุทธเจ้าห้าพระองค์วัดพระธาตุผาซ่อนแก้ว 500 บาท

ร่วมทำบุญสร้างสะพานเหล็กข้ามแม่น้ำแม่สะงา ณ.วัดนามะอื้น แม่ฮ่องสอน 300 บาท

ร่วมทำบุญร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมนิลรัตนะ หน้าตัก 29 เมตร วัดเทพประทาน 500 บาท

ร่วมทำบุญใหญ่หล่อสมเด็จองค์ปฐม19องค์ 500 บาท

ร่วมทำบุญวัดท่าขนุน อุปสมบทหมู่ 500 บาท

ร่วมทำบุญกองทุนเพื่อช่วยเหลือพระภิกษุ-สามเณรที่ป่วยเป็นโรคไต วัดพิชยญาติการาม 200 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2014
  18. Sir-Pai

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ คุณหัวมัน

ขอให้คุณหัวมันสุขภาพร่างกายแข็งแรง สุขกายสุขใจนะครับ -/\-

19. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้โอนเงินเป็นเจ้าภาพอุปสมบท-บรรพชา จำนวน 150 รูป 150 บาท ค่ะ

20. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ได้โอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพกระดิ่งและกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหาร จำนวนเงิน ๔๘๐ บาท ร่วมสร้างพระประธานปางนาคปรก สุพรรณบุรี จำนวน ๓๐๐ บาท ร่วมบุญค่าโฮสพลังจิต ๑๐๐ บาท ร่วมทำบุญกับเว็บพลังจิตประจำเดือนกุมภาพันธ์ ๒๙ บาท ซื้อปลาดุกที่ตลาดปล่อยลงแม่น้ำใหญ่ จำนวน ๑๐ ตัว และบริจาคเงินค่ายารักษาแมวจรจัดที่ยากไร้ จำนวน ๕๐๐ บาท อนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมสร้างบุญทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2014