ใครฝึกเดินลมปราณมาคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย tape3, 20 ธันวาคม 2009.

1. prineza

prineza สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2011
    ลมปราณขั้นสูงนี่เป็นยังไงอ่าครับ ผมไม่รู้ผมฝึกถึงขั้นไหน

2. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมฝึกอยู่ครับ
    เเต่พอยืนม้า(ตั้งช้าง)อยู่ดีดี จุดตันเทียน(เทีนหรือเถียนเอ่ย)
    รู้สึกร้อนขึ้มมา อันนี้ขอผู้รู้ช่วยบอกที่ว่าเกิดอะไรขึ้น
    บางที่ร้อนทั้งตัวเเต่เลือดลมเดินดีมากเลย ฝ่ามือเเดงอยางเห็นได้ชัดเลยครับ
    เวลาหน้าหนาวดีมากเลยครับอบอุ่นทั้งวันครับ

3. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยรองวิชาที่อาจารย์สอนผมเอาปราณอุ่นดันจากจุดตันเทียน ไปฝ่ามือเเล้วไปจับมือเพือมันบอกว่าอุ่นมากไปทำไรมา ผมก็ได้เเต่ยิ้มอยู่คนเดียวครับ

4. ครับครับ

ครับครับ สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2011
    เอาง่ายๆ ถ้าฝึกถึงขั้น !!! คุณไม่ต้องทำท่าไร แค่ใช้จิตไปส่วนไดส่วนหนึ่งของร่างกาย ส่วนนั้นก้จะมีพลังขึ้นมา จะรู้สึก มีกะแสพลังอยู่ตรงนั้น

มีแรงดัน พลังจะรู้สึกเหมือนแรงเต้นของหัวใจ

ถ้าทำแบบนี้ได้ทั้งตัวก้ถือว่าเทพ แต่ผมยังทำได้ไม่ทั้งตัว

5. ครับครับ

มันอยู่ที่วิชาด้วย

6. nopopathorn

เเล้วเรืองจุดตันเทียนร้อนล่ะครับ พอจะรู้ไหมว่าเกิดอะไรขึ้น

7. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ปราณร้อนไงครับ จุดบริเวณท้องมันปรับปราณร้อนอยู่แล้วครับ
    ถ้าจะเอาปราณเย็นให้เก็บกลางอกจะดีที่สุดครับ

คุณมีปราณร้อนก็ดีแล้วครับ เคลื่อนกระแสพลังไปตามสันหลังครับ ล้างไขกระดูกจากท้ายทอย แล้วถ่ายออกที่ก้นกบ ทำบ่อยๆคุณก็สามารถเอาปราณไปเก็บไว้ในไขสันหลังได้อีกด้วยครับ

8. ครับครับ

9. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

จะบอกว่า ผมกะมีเหมือนกันอะ ได้มาโดยบังเอิญครับ เมื่อก่อนเคยฝึกสมาธิแล้วไม่ทราบว่ามันอะไร ขนลุกๆๆ แต่มาใช้งานได้ตอนที่เด็ก แล้วนั่งรถไปเทียวกับโรงเรียนแต่ดันท้องเสีย แต่ไม่สามารถเข้าห้องน้ำได้ ก็นั่งเฉยๆแล้วก็นั่งเพ่งรวมไอ้เจ้า "ลมปราณ" หรือ อากาศขนลุกให้ไปรวมที่ท้อง ปรากฏว่า สามารถ หยุดอาการปวดท้องจากการท้องเสียได้ประมาณ 2 ชั่วโมง ฮะๆๆ พอลงมาสักพักต้องวิ่งเข้าห้องน้ำ เลย

เป็นครั้งแรกเลยที่ใช้ประโยชน์ไอ้อาการขนลุกหรือลมปราณเป็นหนแรก แปลกดี พอมาอ่านเว็ปนี้ก็เลยรู้ว่า การขนลุกที่คุมได้คือลมปราณ ตอนนี้ก็ชอบรวมมาไว้ที่มืออะครับ บางทีมันเหมือนกับมีประจุไฟฟ้าที่มือแปลบๆๆ แต่ก็ไม่รุ้ว่าจะเอาไปทำอะไร บางทีพอมารวมไว้ทีมือแล้วไปอังที่กระจกมันเหมือนกับมีไอน้ำออกมาจากมือด้วยแปลกดี ใครมีไอเดียไรก็รบกวนด้วยนะคับ

10. ภูวิช

ภูวิช สมาชิก

22 สิงหาคม 2011
    สาธุ......โมทนาบุญด้วยครับ
    กระทู้นี้คนฝึกลมปราณ เยอะเหมือนกันนะครับ

11. ครับครับ

...

ภูวิช คุนก็ฝึกเหมือนกันใช่เปล่าครับ

12. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาทุกท่าน อยากฝึกอ่ะ แต่ไม่ค่อยรุ้เรื่องลมปราน มีใครใจดีจะแนะนำ บ้างครับ