ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

กริ่งเจริญลาภ
    สุดยอดแห่งวิชาโบราณของพระปรมาจารย์
    ในคราวเททองหล่อพระกริ่งเจริญลาภเนื้อนวโลหะชั้นบรมครูเมื่อวันที่ 31 ตุลาคม 2542 ลป.หมุนได้เป็ฯประธานพิธีทุกขั้นตอนนั้น มีสิ่งที่ฮือฮา และมีการกล่าวขานอย่างไม่รู้จักจบสิ้น เพราะเหตุว่ากิริยาอาการที่ลป.หมุน ได้ทำขณะเททองนั้นเป็นที่น่าอัศจรรย์น่าระทึกใจมาก เพราะลป.ท่านทำกิริยาชี้นิ้วไปบนฟ้าแล้ววนเป็นรูปวงกลมจากนั้นท่านก็ใช้มือหยิบจับ วงกลมนั้นเหวี่ยงไปที่เบ้าพระกริ่ง พระบูชาขณะที่น่ายช่างกำลังเททองอยู่ จากนั้นบริกรรมคาถา "นิพพาน๋ ปรม๋ สุข๋...สุสุข๋วต นิพพาน๋ สมมาสมพุทธเทสิต๋ อโสก๋ วิรช๋ เขม๋ยตถ ทุกข๋ นิรุชฌติฯ" แล้วเป่าลงสำทับไปในเข้าพระกริ่งอีก เป็นอย่างนี้จนครบทุกองค์ ทุกเบ้า เรื่องเหตุการณ์ดังนี้มีผู้คาดคะเนไปหลายท่าน บางท่านว่าเป็นการใช้วิชาอาคมตามแบบฉบับของสมเด็จลุน แห่งนครจำปาศักดิ์ เรียกว่า จตุตธาตุวัฏฐาน หรือ นารายณ์สี่กร ซึ่งเรียกง่าย ๆ ว่าธาตุ 4 นั่นเอง เพราะพระคณาจารย์สายสมเด็จลุนนั้นต้องสำเร็จธาตุ 4 ทุกท่าน ที่ต้องใช้ธาตุ 4 เป่าลงไปนั้นเพราะว่า สิ่งทั้งหลายทั้งปวงที่ก่อกำเนิดเป็นตัวตนขึ้นมานั้น ต้องอาศัยธาต 4 คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ มาประชุมกันทั้งสิ้น.

2. supphasit

ส่วนพระคณาจารย์ที่เชี่ยวชาญทางตำรับพิชัยสงครามปลุกเสก เลขยันต์กล่าวว่าเป็นวิชานิพพานปัดตลอดเปล่าลงไปในขณะที่โลหะกำลังหลอมเหลวก่อกำเนิดขึ้นเป็นองค์พระ ส่วนบางท่านกล่าวว่า เป็นการเสกมงกุฎพระพุทธเจ้า สวมครอบลงไปในองค์พระ เพราะเหตุว่า วัตถุมงคลนั้น จะมีความศักดิ์สิทธิ์ตลอดกาล สิ้นพระพุทธศาสนาและจะไม่มีวันเสื่อม...

เดี๋ยวมาต่อครับ

3. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณคุณทุเรียนทอดเป็นอย่างสูงครับ

4. supphasit

ส่วนในเรื่องของการสร้างพระกริ่งพระชัยวัฒน์ของตำราที่มีมาดั้งเดิมของสมเด็จพระพนรัตน์วัดป่าแก้วแห่งกรุงศรีอยุธยา ซึ่งปัจจุบันตกทอดมาอยู่กับวัดสุทัศนเทพวราราม โดยเจ้าประคุณสมเด็จพระสังฆราช(แพ) ผู้เป็นเจ้าพิธีแห่งการสร้างพระกริ่งที่ดังสะท้านแผ่นดินนั้น ในตำราช่วงหนึ่ง บอกไว้เกี่ยวกับธาตุโลหะที่นำมาจัดสร้างพระกริ่งนั้น โลหะธาตุที่สำคัญอย่างยิ่ง คือ จ้าวน้ำเงิน ซึ่งเป็นโลหะที่ไม่มีขาย ไม่ใช่ของที่จะหามาได้อย่างง่าย ๆ จะต้องทำพิธีอัญเชิญมาจากอากาศธาตุ โดยการเข้าจตุตถณานสมาบัติอธิฐานจิตโดยปราศจากราคะ โทสะ โมหะ และวิปัสสนากิเลสทั้งปวง เพื่ออัญเชิญจ้าวน้ำเงินสู่เบ้าหลอมพระ จะสังเกตุได้ว่าจ้าวน้ำเงินลงมาหรือไม่ให้ดูที่น้ำหนักของโลหะก่อนที่จะหลอมละลายและน้ำหนัก ของพระกริ่ง และก้านชนวนที่หล่อสมบูรณ์แบบแล้วจะเห็นได้ว่าน้ำหนักจะเพิ่มขึ้นอีกพอประมาณ

สำหรับการหล่อพระกริ่งนวโลหะ รุ่นเจริญลาภนี้นับเป็นการหล่อที่สมบูรณ์แบบที่สุด ตั้งแต่ที่ท่านเจ้าประคุณศรีสนธิ์ แห่งสำนักวัดสุทัศนฯ ท่านได้หล่อไว้เมื่อปี 2495 รุ่นทองทิพย์เป็นรุ่นสุดท้าย............

5. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุ....ๆๆๆ อนุโมทนามะ...

6. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

เอ..คาถานี้คุ้นๆนะครับ ใช่คาถาของ หลวงปู่เปรี่ยม อติภัทโท หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ขอบอกว่า....องค์นี้ท่านก็เก่งมาก..ๆ โดยเฉพาะเรื่องเมตตา โชคลาภยอดเหมือนกันนะครับ..

ขออนุโมทนา....สาธุ

7. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ภาพขณะชักยันต์กลางอากาศเรียกจ้าวน้ำเงิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2008
  8. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นอยู่ 2 องค์ที่ชักยันต์กลางอากาศ

องค์แรกก็หลวงปู่หมุน นี่แหละครับ

อีกองค์ก็หลวงพ่อสิริฯ เห็นบ่อยครั้งครับ

9. Sunny

พระกริ่งเจริญลาภตอนออกใหม่ ๆ น้องชายผมคล้องคอขับรถขึ้นไปบนเขาใหญ่ตอนฝนตก

ฟ้าผ่าลงรถคันที่ขับขึ้นไปเต็ม ๆ แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ถึงแม้จะด้วยเหตุผลทางวิทยาศาสตร์จะไม่เป็นไรก็ตาม แต่ใครเจออย่างนี้ก็ศรัทธาล่ะครับ

10. Sunny

ขอรบกวนท่านใดก็ได้ที่มี vcd ของหลวงปู่หมุน ช่วยส่งให้ผม 1 ชุดนะครับ

ผมกับรุ่นน้องที่ทำงานจะ copy แจกผู้ที่ต้องการฟรี 100 ชุดครับ เป็นการบูชาเกียรติคุณครูบาอาจารย์ครับ

หากท่านใดประสงค์จะส่งให้ผมช่วยแจ้งด้วยนะครับ ผมจะแจ้งชื่อที่อยู่ให้ทาง PM ครับ หากผมได้รับ vcd แล้วจะมาแจ้งให้ทราบเพื่อให้ลงชื่อขอรับได้เลยครับ

อนุโมทนาบุญครับ

11. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    คุณ Sunny ลงที่อยู่ได้เลย อย่างนี้ผมชอบจะได้เผยแพร่บูชาคุณครูบาอาจารย์ต่อไป เดียวจ่าตินจัดให้ครับ

12. แก่วัด

คุณพีรดนย์ ธ. คุณกิติศักดิ์ ส. คุณอิทธิพงษ์ บ. ทั้งสามท่านผมส่ง VCD หลวงปู่หมุนให้แล้วนะครับ รอรับได้เลยครับ เห็นว่าศรัทธาหลวงปู่เลยจัดให้ครับ

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สุดยอดครับ อนุโมทนาครับ

14. Sunny

ผมส่ง pm ชื่อที่อยู่ไปให้แล้วนะครับจ่าติน

เดี๋ยวได้รับ cd แล้ว ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

พอผมได้รับ cd แล้ว ขอให้ผู้ที่ต้องการรับ pm มาหาผมได้เลยครับ ผมจะได้จัดลำดับการส่งให้ถูกไม่ต้องมานั่งเปิดไล่กระทู้ดูเผื่ออาจตกหล่น และจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ในส่วนของกระทู้นี้ซึ่งเอาไว้เผยแพร่คุณครูบาอาจารย์ หรือโชว์รูปพระเครื่องของหลวงปู่หมุนต่อไป แล้วผมจะมาสรุปผลการจัดส่งให้ทราบเป็นระยะ ๆ ครับ

อนุโมทนาบุญครับ

15. แก่วัด

ได้เลยครับ เดียวส่งให้ครับคุณ SUNNY

16. happyhub

happyhub เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    เป็นคาถาของหลวงปู่สี ฉันทสิริ พระอรหันต์ 7 แผ่นดิน วัดเขาถ้ำบุญนาค นครสวรรค์ ครับ คุณทุเรียนทอด ท่านเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่หมุน

หลวงปู่หมุนท่านเรียนลบพุทธคุณกับหลวงปู่สีครับ ซึ่งหลวงปู่สีท่านเรียนกับหลวงปู่สมเด็จโต พรหมรังสี ตั้งแต่ท่านเป็นเณร ครับ

ในโปสเตอร์ข้างล่างมีเขียนไว้ครับ

อนุโมทนา สาธุ กับคุณ sunny และทุกท่าน ด้วยครับ

17. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระของหลวงปู่หมุนยิ่งศึกษาก็ยิ่งอัศจรรย์ใจ ที่คุณ NEWESTTSEWEN สอบถามเรื่องพระหลวงปู่โลกอุดรที่คุณภักดีภูริดำเนินการสร้างนั้น พอมีข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ
    พระรุ่นนี้สร้างขึ้นเพื่อหาทุนก่อสร้างศาลาอเนกประสงค์ของวัดป่าสักภักดีภูริ เปิดให้จองปลายปี 2542 และพระเสร็จประมาณต้นปี 2543 ปู่โทน หลำแพรศิษย์ฆราวาสสายหลวงปู่โลกอุดรเป็นประธานฝ่ายฆราวาส คุณภักดีภูริซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่หมุนเป็นผู้ดำเนินการ
    สำหรับพระที่จัดสร้างขึ้นขนาดแขวนคอจะมี 2 พิมพ์เท่านั้นคือพิมพ์นั่งตอไม้ จำนวนสร้าง
    1,970 องค์ และพิมพ์ยืนสมาธิ 1,920 องค์ ราคาบริจาคทำบุญตอนนั้นคือองค์ละ 100 บาท
    มวลสารหลักของพระรุ่นนี้จะประกอบด้วยเหล็กน้ำพี้ แร่โครตเหล็กไหล ว่าน 108 ชนิด กาฝากมะยมและดินจากสังเวชนียสถาน
    พิธีกรรมนั้นอัศจรรย์มากครับ ผมยังหาข้อมูลในส่วนนั้นไม่เจอ แต่จำพอได้ว่าหลวงปู่โลกอุดรท่านแสดงปาฏิหาริย์ร่วมในพิธีนั้นด้วยและพระที่มาทำพิธีก็ยอมรับว่าท่านมาจริง
    พระที่ร่วมพิธีเป็นพระอริยสงฆ์ 27 รูป แยกเป็น
    1. พระอริยะในสายวิปัสสนากรรมฐาน 9 องค์ได้แก่
    - หลวงปู่ศรี มหาวีโร - หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ - หลวงปู่บุญมี โชติปาโร
    - หลวงปู่กิ ธัมมุตโน - หลวงปู่หลวง กตปุญโญ - หลวงปู่โส กัสสโป
    - หลวงปู่จันทา ภาวโร - หลวงปู่จาม มหาปุญโญ - หลวงปู่ทุย ฉัทกาโม
    2. พระอริยเหนือโลกผู้ทรงอภิญญา
    - หลวงปู่สรวง กระท่อมกลางนา ศรีสะเกษ - หลวงปู่ครูบาเที่ยงธรรม
    - หลวงปู่พรหมา เขมจาโร - หลวงปู่หมุน - หลวงตาเณรคำ
    - หลวงปู่ทองทิพย์ รัตนโครต - หลวงปู่คำพันธ์ โฆษะปัญโญ
    - หลวงปู่เรือง อาภัสโร - หลวงปู่ครูบาอิน อินโท
    3. พระอริยะสายหลวงปู่ใหญ่และหลวงปู่สำเร็จลุน
    - หลวงปู่กอง จันทวังโส - หลวงปู่ลมัย ฐิตมโน - หลวงปู่อิง
    - หลวงปู่สวน ฉันทโร - หลวงปู่จันหอม สุภัทโธ - หลวงปู่เคน จารณธัมโม
    - หลวงปู่ขาว พุทธรักขิตโต - พระอาจารย์เกียน ฑีฆายกุโก - พระอาจารย์บุญชวน ธรรมโฆษะโก
    และได้ทำพิธีอารธนาบารมีหลวงปู่ใหญ่ (พระมหากัสสปเถรเจ้า) หลวงปู่คำคะนึง จุลมณีและ อารธนาขอบารมีหลวงปู่เทพโลกอุดรแผ่พลังบารมีลงในวัตถุมงคลที่จัดสร้างนี้ด้วย
    พระรุ่นนี้นับได้ว่าสุดยอดจริงๆครับ ผมเคยเจอลูกชายของคุณภักดีภูริก็ห้อยพระรุ่นนี้องค์เดียวในคอเท่านั้นครับ สำหรับข่าวคุณภักดีภูรินั้นผมได้โทรสอบถามวันก่อน เขาบอกว่าพักหลังยุ่งกับงานที่ทำอยู่มากครับเลยห่างเหินวงการไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2008
  19. แก่วัด

ข้อมูลคุณรักษ์พระดีมากครับ
    ส่วน VCD หลวงปู่ผมส่งให้แล้วนะครับคุณ SUNNY ขออนุโมทนาด้วยครับ สำหรับการเผยแพร่ต่อไปครับ

20. ทิดเล็ก_lpp

ทิดเล็ก_lpp สมาชิก

25 กรกฎาคม 2008

ขอบคุณมากๆๆ ครับ

ขอให้พี่และครอบครัว จงประสบแต่สิ่งที่ดีๆ เป็นมงคลแก่ชีวิต...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้