ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

หายเหมือนกันครับผม..

2. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามนะครับ!!!!

ว่า..หลวงปู่ท่านนิมนต์ไปงานพุทธาภิเษกนอกวัดมั้ยครับ อย่างวัดสุทัศนฯ อย่างเงี้ยครับ..

3. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมจัดส่งให้ครับ

4. Sunny

Update รายชื่อผู้ขอรับ Cd หลวงปู่หมุนนะครับ

14. curio
    15. atha
    16. blueboat

5. Sunny

เอารูปบาตรน้ำมนต์ รุ่นเสาร์ 5 บูชาครูมาให้ชมกันครับ

6. Sunny

มาดูในบาตรน้ำมนต์บ้างว่ามีอะไรบ้าง?:VO

ผมใส่แผ่นยันต์ของหลวงปู่หงษ์ฯเอาไว้ด้วย

เหรียญน้ำมนต์หลวงปู่หมุนฯ

เต่าหินจากท่าพระจันทร์ แต่หลวงปู่หมุนฯปลุกเสกให้แล้วก็เป็นเต่าไม่ธรรมดาแล้วครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

<!-- / attachments --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

7. suwannamai

suwannamai Active Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ที่เพื่อน ๆ นำมาลงครับเป็นประโยชน์สำหรับคนเพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องราว ของหลวงปู่มาก ๆเลยครับ

โมทนากับทุก ๆ คนด้วยนะครับ

*จ่าตินครับ ได้รับ cd แล้วนะครับขอบคุณมาก ๆ ครับ

8. ธนปญฺโญ

ธนปญฺโญ สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    เรียน ตฤณ ครับ

ผมเพิ่งได้ทราบประวัติและปฏิปทาของหลวงปู่จากพี่ๆทุกคน ปกติจะทำแต่งานจึงได้พลาดโอกาสที่ยิ่งใหญ่ในชีวิตที่จะได้กราบหลวงปู่ แต่ก็ตั้งใจว่าจะไปกราบสังขารของท่านวันนี้ได้เป็นสมาชิกใหม่ อยากจะขอ cd ของหลวงปู่ จำนวน 1 ชุด ครับ

ขอบพระคุณพี่มากครับ
    ผมจะนำไปเผยแพร่แก่ผู้ใต้บังคับบัญชา

ธนวัฒน์ สินทอง
    65/1 ม.3 ต.เวียงคอย อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

9. ธนปญฺโญ

ผมเพิ่งได้ทราบประวัติและปฏิปทาของหลวงปู่จากพี่ๆทุกคน ปกติจะทำแต่งานจึงได้พลาดโอกาสที่ยิ่งใหญ่ในชีวิตที่จะได้กราบหลวงปู่ แต่ก็ตั้งใจว่าจะไปกราบสังขารของท่านวันนี้ได้เป็นสมาชิกใหม่ อยากจะขอ cd ของหลวงปู่ จำนวน 1 ชุด ครับ

ผมจะนำไปเผยแพร่แก่ผู้ใต้บังคับบัญชา

65/1 ม.3 ต.เวียงคอย อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

10. ธนปญฺโญ

11. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

เท่าที่ผมทราบ....พระกริ่งเจริญลาภมีหล่อเนื้อ นวะโลหะเพียงเนื้อเดียวครับ แต่ที่เราเห็นว่าการอุดก้นมีหลายแบบและมีหลายวรรณะนั้นก็เพราะ....พระกริ่งรุ่นนี้มีชนวนเก่าๆมากมาย รวมทั้งชนวนจากหลายๆ ที่ ที่มาหล่อหลอมรวมกันพร้อมทั้งมีแร่ธาตุต่างๆที่ผสมเอาไว้หลายอย่างด้วยกัน(เรียกว่าใครมีอะไรดีๆก็ใส่ลงไปแบบเต็มที่..) เมื่อหลอมออกมาแล้วจึงทำให้พระที่ออกมานั้นเนื้อพระเกิดไม่เข้ากันเท่าที่ควร อาจเป็นเพราะยางของโลหะเก่าๆที่แห้งแล้วจึงทำให้เมื่อเทเป็นพระแล้วเนื้อจะออกรอยราน บริเวณคอเท่าที่ทราบมามากกว่าครึ่งหนึ่งของจำนวนพระทั้งหมด พอถึงเวลาทำพิธีพุทธาภิเษกก็นำพระทั้งหมดเข้าพิธีพร้อมกัน หลังจากเสร็จพิธีแล้ว ทางคณะศิษย์ผู้จัดสร้างจึงนำพระที่ชำรุดไปแต่งใหม่ บางองค์ที่ก้นอุดไม่สมบูรณ์ก็นำเนื้ออื่นมาอุดแทนเพื่อให้องค์พระนั้นสมบูรณ์ แล้วจึงนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพิ่มอีก (ทั้งหมดรวม ๙ พิธี)....

เพราะฉะนั้นพระทุกองค์จึงได้ผ่านการอธิษฐานจิตจากหลวงปู่หมุนแน่นอนทุกองค์ครับ เช่าเก็บเอาไว้ได้ครับ หากแต่จะเลือกเอาองค์ที่หล่อในพิธีแล้วสมบูรณ์ก็มีครับ โดยให้เลือกองค์ที่เนื้อออกเป็นสีน้ำตาลมันๆ อมเขียวครับ ใต้ฐานที่อุดกริ่งก็จะป็นเนื้อเดียวกันกับองค์พระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2008
  12. ทุเรียนทอด

<LEGEND>รูป</LEGEND>

พระกริ่งตามรูปนี้ เป็นองค์ที่หล่อหล่อสมบูรณ์ในพิธีครับ

(ขออนุญาติ พี่ putsudsoi<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1686193", true); </SCRIPT> ด้วยนะครับที่นำรูปพระกริ่งของพี่มาลงเพื่อเป็นวิทยาทานครับ)..ขอบพระคุณครับ

13. สัพพี

สัพพี Active Member

10 ธันวาคม 2008
    คุณทุเรียนทอดไม่มีข้อมูลพระกริ่งรุ่นสุคโตโชคลาภบ้างรึครับ ผมอยากรู้มากเลยครับ......

14. ทุเรียนทอด

ผมไม่ได้เก็บครับ จึงไม่รู้มากนัก แต่เท่าที่รู้มาคือ....หลวงปู่หมุนท่านเสกแน่นอนครับพี่..
    ถ้าคิดจะเก็บไว้ใช้ผมว่าก็น่าใช้เหมือนกันนะครับ..รุ่นนี้ พอผมคิดจะตามเก็บก็ไม่ทันซะแล้วครับ

15. สัพพี

สัพพี Active Member

10 ธันวาคม 2008
    ไม่ทราบว่าพระกริ่งเนื้อเหล็กน้ำพี้ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

16. ทุเรียนทอด

น่าจะอยู่ราคา ราว.....6,xxx-7,xxx บ. ได้นะครับ แล้วแต่จะตกลงราคากัน บางองค์ถ้าสวยจริงก็เคยมีคนสู้ถึง 1x,xxx บ. (ถ้าเกิดราคาไม่คลาดเคลื่อน)

พระชัยวัตเนื้อเหล็กน้ำพี้ ราคาตอนนี้ ไม่น่าเกิน 1500 นะครับ ใช้แทนกริ่งได้..

จะหาไว้ใช้หรือเปล่าครับถ้าหาไว้ใช้จริงๆแนะนำกริ่ง เสาร์ ๕ สำฤทธิ์ผลครับ เนื้อนวะก็ดี หรือจะใช้รุ่นพระแก้วมรกตก็ดีนะครับ ราคาไม่แรงมากนักพิธีเสกสุดยอด

17. เด็กวัดบ้านจาน

เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    พระกริ่งเจริญลาภหล่อโบราณในพิธีครับ

พระกริ่งเจริญลาภ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2011
  18. ใจพระ

ใจพระ เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008
    โอ้ โอ่ กริ่งเจริญลาภ นึกว่ามีแต่ในตำนานของของสายวัดสุทัศน์ เท่านั้น องค์จริงมีให้เห็นด้วย ที่สุดของที่สุดครับคุณเด็กบ้านจาน องค์นี้คุ้นๆๆๆ นะครับ นี่แหละครับ กริ่งเจริญลาภองค์ในฝัน ว่ากันว่าสุดยอดของ กริ่งเจริญลาภ นับเป็นบุญตา สาธุ สาธุ ขอนิมนต์ได้หรือเปล่า ได้เห็นกันเสียทีจ้าวน้ำเงินที่หลวงปู่เรียกขาน องค์ในตำนานที่คิดว่าไม่มี พูดได้คำเดียวว่า ที่สุดของที่สุด ครับ ที่ชักยันต์กลางอากศธาตุแล้วยังเมตตาจานให้อีก ต้องบอกคำเดียวว่า สุดยอดของแผ่นดินครับ สำหรับองค์นี้ หายข้องใจเสียที สาธุ สาธุ ขอให้คิดหวังสิ่งใดก็สมปราถนาทุกประการ ที่เอาพระกริ่งเจริญลาภมาแผ่เมตตา ใกล้ปีใหม่ แค่เห็นรูป และได้สักการะก็ นับว่ามีวาสนาแล้ว แม้นจะไม่มีสิทธิ์ได้ครอบครอง สาธุ สาธุ ได้บารมีหลวงปู่แล้ว ครับ พรปีใหม่ที่ นำมาเผ่ยแพร่ ความสุขความเจริญมีแก่ สมาชิกทุกท่าน ขออนุญาติขยายเพื่อใส่กรอบนะครับเจ้าของ สาธุ สาธุ

19. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    วานพี่ SuNNY เป็นเจ้าภาพส่ง VCD หลวงปู่ต่อพี่ ธนปญโญ ครับ อนุโมทนาครับ เอามาว่าเรื่องพระกริ่งเจริญลาภต่อ มี 2 แบบครับคือ แบบเทโบราณ กับแบบเทเหวี่ยง แบบเทโบราณก้นกับตัวอุดจะเหมือนกัน จะมีคราบดินมีรอยตะไป มีทั้งผิวเรียบ และผิวมะระ ดูกระแสเนื้อเอาครับ ส่วนเทเหวี่ยง จะสวยไร้ตำหนิ มีพรายทองจับตามผิว ก้นกับตัวอุดคนละสีครับ เททั้งสองแบบ พุทธคุณเหมือนกันครับ เพราะโลหะเหมือนกัน แบบเทเหวี่ยง เนื้อหาจะคล้ายเตารีด โปรดระวังครับตอนนี้มีของปลอมออกมาครับ แต่ถ้าเจอของจริงแล้วดูง่ายครับ มือใหม่หัดเล่นพึงระวัง เงินแท้พระไม่แท้ครับ อย่าโลภ...

20. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    เคยมีคนถามว่าหลวงปู่ เขียนอะไรกลางอากาศ หลวงปู่ตอบ ว่า เขียนจดหมายถึงเทวดา....แต่ตามตำราว่าท่านเรียกจ้าวน้ำเงินในอากาศ โลหะนี้ไม่มีขายครับ อยู่ในอากาศ หลวงปู่เรียนมาจากสังฆราชแพ ..

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้