@@@ใครมีประสบการณ์ สมเด็จ หลังตราแผ่นดิน เอามาแชร์กันครับ@@@

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย app.amulet, 3 สิงหาคม 2011.

1. preetot

preetot สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    ด้วยความเคารพครับพระองค์นี้ผมไม่มั่นใจเลยครับ มีอะไรหลายอย่างที่น่าพิจารณาครับ

2. thepsurasak

thepsurasak เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอคิดด้วยคนนะคร๊าบ รุ่นนี้ผมก็มีครับ ไปเช่าที่วัดระฆังเมื่อประมาณปีที่แล้ว ด้วยความศรัทธาในสมเด็จโตมากครับ แต่คงหาของท่านแท้ๆ ไม่ไหวแล้วครับ(ทั้งกำลังทรัพย์ พิมพ์พระก็ดูไม่เป็น) ทีนี้พอจะทราบว่าพระของหลวงปู่นาคท่านมักจะผสมผงเก่าๆจากพระสมเด็จของหลวงพ่อโตที่แตกหักไว้ด้วย ตอนที่ไปเช่าเค้าก็จะถามด้วยว่าจะใช้เองรึเปล่า ผมบอกว่าใช่เค้าก็เลยแนะนำรุ่นนี้ให้มา และบอกว่ารุ่นนี้ชื่อ "สมเด็จเผ่า"
    มีผงเก่าผสมอยู่ค่อนข้างมาก แล้วบอกด้วยว่าเดี๋ยวนี้หาองค์สวยๆไม่ค่อยได้แล้ว ส่วนใหญ่พระสมเด็จของหลวงปู่นาค มัก go inter ไป สิงคโปร์ มาเลย์โน่นโดยส่วนใหญ่. ตอนใส่ครั้งแรกจะรู้สึกเย็นๆ แต่ยังไม่เคยอาราธนาอย่างจริงจังครับ เคยใส่นอน กับใส่เวลาทำงานในบ้าน. โดยส่วนตัวผมนะครับถ้ารุ่นไหนเซียนไม่เล่นก็ถือว่าเป็นโอกาสของเราที่จะได้ของดี ราคาไม่แพง(กรณีกะอาราธนาใช้เอง) อีกอย่างนึงในมุมมองของผมถ้าของที่ราคาไม่แพง หรือคุมเคลือไม่นิยมแล้ว เค้าจะปลอมไปทำไม สู้ไปปลอมรุ่น top top ไม่ดีกว่าหรือ

3. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

"อีกอย่างนึงในมุมมองของผมถ้าของที่ราคาไม่แพง หรือคุมเคลือไม่นิยมแล้ว เค้าจะปลอมไปทำไม สู้ไปปลอมรุ่น top top ไม่ดีกว่า"
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ:cool:

4. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ผมมีอง 2 องค์ครับ หลังตราโล่ห์เล็ก พิมพ์อุ้มบาตร กับ สมเด็จ
    องค์ที่เป็นพิมพ์สมเด็จนี่ถูกขูดจนเหลือแต่ขอบครับ ผมถามตาว่าเขาขูดไปทำไม ตาบอกว่า สมเด็จเผ่านั้นมีผงอะไรสักอย่างผสมลงไป(อันนี้จำไม่ได้) คนรุ่นเก่าๆนิยมขูดเอาไปใส่ให้ผู้หญิงที่ชอบกิน(แต่ต้องรับผิดชอบนะครับ) ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

5. app.amulet

:cool: โอ้เพิ่งเคยได้ยินเรื่องนี้เป็นครั้งแรกครับ (สงสัยจะต้องลองบ้างแล้วครับ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2012
  6. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    555 ลองแล้วต้องรับผิดชอบนะครับ ไว้ว่างๆจะถ่ายภาพมาให้ชมครับ ขอบข้างๆหายหมดเหลือแต่ซุ้ม

7. app.amulet

จะปูเสื่อรอชมครับ อยากเห็น ๆ:cool:

8. tatee peepoo

tatee peepoo สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2012
    พระสมเด็จเผ่า..

ขอแจมด้วยคนนะคะ..บังเอิญก็มีอยู่ ๑องค์..ไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือปล่าว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      271.2 KB
      เปิดดู:
      871
      ขนาดไฟล์:
      18.9 KB
      เปิดดู:
      820
  9. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    สมเด็จตราแผ่นดินที่มีประวัติการสร้างพอหาดูได้ คือของวัดอรุณราชวราราม (วัดแจ้ง) กทม. เห็นว่าสร้างปี พ.ศ. 2506 กับ 2509 ลองหาข้อมูลดูครับ....ผมว่าพระของคุณนอร์คล้ายนะครับ

ขอบคุณร้านพระเครื่องปลาปักเป้า เจ้าของรูปด้วยครับผม

10. udomwit

udomwit Active Member

29 กันยายน 2012
    ได้ความรู้ดีครับ มีอยู่องค์หนึ่ง เซียนตีเก๊เลยเมื่อเห็น แต่พ่อผมยืนยันว่สเช่ากับวัดทุกองค์ ไม่เช่าาตามแผง งั้นเก๊จากวัดผมก็โอเคนะ

11. pattcmt

pattcmt เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่จำได้เคยอ่านในหนังสือ มีอยู่ 2 แบบ คือแบบตราใหญ่ กับ ตราเล็ก แบบตราใหญ่เป็นของเก๊ ยุคเดียวกับที่ปลอมเหรียญกลม หลวงปู่ศุข (เหรียญเก้หลวงปู๋สุขผมเคยมีเพื่อนที่ทำงานกับห้อยอยู่เคยบอกว่าไม่ดีนะเค้าไม่เชื่อปรากฏว่าขบรถมอไวด์วูปตกไปคลองชลประทานที่นำ้แค่หัวเข่าตาย ทั้งที่น้ำสูงแค่หัวเข่า มีคนตาดี "ดร.สนองวรอุไร" อ.สอนวิปัสนา เคยพูดไว้ว่ากลางคืนผมขับรถกลับผ่านถนนเลียบคลองชลเห็นสัมภเวสีเยอะมาก
    ส่วนที่มีตราแผ่นดินเล็กเป็นของแท้ ของดีมีเกจิเก่าปลุกเสกหลายท่าน เอาไว้ผมจะไปค้นหนังสือแล้วจะเอาประวัติมาลงครับ

12. weerapolyu

weerapolyu สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอความช่วยเหลือดูให้หน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      717.9 KB
      เปิดดู:
      810
      ขนาดไฟล์:
      686.1 KB
      เปิดดู:
      4,514
      ขนาดไฟล์:
      713.2 KB
      เปิดดู:
      466
  13. ckj_tong1

ckj_tong1 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ข้อมูลเชิงวิเคราะห์"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ที่ข้าพเจ้าให้ความสนใจ เป็นพิเศษ ซึ่งตำราเล่มหนึ่งได้ลงรายละเอียด และจัดพิมพ์ไว้ในปี 2513 โดยระบุไว้อย่างชัดเจนว่า ได้นำ"พระสมเด็จวัดระฆัง"ที่ แตก,หัก,ชำรุด,เสียหาย มาจาก"พระเจดีย์"ที่วัดระฆัง ในปี 2474 เพื่อนำมาเป็นชนวนในการสร้าง"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ขึ้นมาใหม่โดย ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์ คาดว่าน่าจะเป็นการนำแม่พิมพ์"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ของปี 2495 มาจาก(หลวงปู่นาค)นำมากดพิมพ์ใหม่ขึ้นในปี 2512 รวม"เกจิคณาจารย์"ในยุคนั้นรวม 517 รูป ถือได้ว่าเป็นพิธีใหญ่ ในยุคนั้น โดยมี หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม และหลวงพ่อหอม วัดซากหมาก เป็นต้น
    ข้าพเจ้าได้พิจารณา เชิงวิเคราะห์แล้ว สามารถเรียก"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ได้ว่าเนื้อจัด(แก่พระสมเด็จวัดระฆัง)เรียกได้ว่า 2 in 1 เนื้อพระสมเด็จวัดระฆังแท้ๆ+ตราแผ่นดิน แต่ด้วยข้อมูลข่าวสารในยุคสมัยนั้น ยังล้าหลัง เซียน"พระเครื่อง"บางท่านในยุคนั้น บางท่านก็ไม่ได้เรียนหนังสือ บางท่านก็เรียนจบ ป.4 ไปตีว่าเป็น"สมเด็จเผ่า"ปากต่อปาก ตามกันมาจนถึงยุคสมัยนี้เลยกลายเป็น"เก๊เก่า"เพราะว่า"สมเด็จเผ่า"ของจริง ที่ด้านหลังจะไม่มีตราแผ่นดิน และเนื้อหาก็ต่างกันมาก
    ทีนี้เราลองมาวิเคราะห์ เนื้อหา"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"กันดู ตามตำราว่าสร้างปี 2512 มาถึงปัจจุบันก็มีอายุ 44 ปี ตรงนี้ขัดกับความเป็นจริง ตามสายตาของข้าพเจ้าปีการสร้างน่าจะอยู่ที่ปี 2485 เป็นอย่างน้อย ดูจากเนื้อหา+ความเก่า แต่ก็มีความเป็นไปได้ว่า ความเก่าที่เกิดขึ้นบน"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"เป็นความเก่าของชนวน"พระสมเด็จวัดระฆัง"ที่มีส่วนผสมอยู่มาก และเป็นการตำด้วยครก แบบโบราณ ใช้สารยึดเกาะเนื้อพระสูตรเก่า เช่น น้ำอ้อยเคี่ยว น้ำผึ้ง เนื้อกล้วย เป็นต้น จัดเป็นเนื้อ(โซนหยาบ)ลักษณะการเกิด"พระธาตุงอก"ก็จะไม่เกิดขึ้นใน"พระสมเด็จ"ที่มีอายุเพียง 44 ปี อย่างแน่นอน ก็ขอให้เพื่อนสมาชิก ลองพิจารณา เชิงวิเคราะห์ ตามความรู้+ความเข้าใจ ของแต่ละท่านว่า เห็นสมควรอย่างไร
    (อ้างอิงจาก สำนักพิมพ์ วิลาสการพิมพ์ ถ.พรานนก ธนบุรี โดยคุณวิลาส เหมธร จัดพิมพ์ขึ้นในปี 2513)อยู่ใกล้ๆวัดระฆัง แบบนี้ข้อมูลไม่น่าพลาดครับ.
    "พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"

Pathommatash

http://palungjit.org/threads/การจัด...ณา-พระสมเด็จวัดระฆัง-พิมพ์นิยม.419414/page-22

14. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    เข้ามาอ่านและขอร่วมแชร์ด้วยครับ
    ที่บ้านผมมีอยู่องค์นึงซึ่งเป็นของพ่อผม ผมค้นเจอเมื่อ 10กว่าปีก่อน แล้วอ่านตามหนังสือเซียนพระบอกว่าสมเด็จเผ่าปลอม เลยไปถามพ่อว่าเอาพระนี้มาจากไหน เป็นพระปลอม พ่อผมบอกว่าใครบอกว่าปลอม พ่อได้ไปรับกับมือท่านเจ้าคุณที่วัดแต่ผมจำไม่ได้ว่าวัดอะไรครับ ในกรุงเทพ พ่อบอกว่าไปครั้งแรกไม่ได้พระท่านเจ้าคุณไม่ให้ไม่ให้เลย ต้องกับมาบ้านมาแต่งชุดเครื่องแบบทหาร ไปกับอาข้างบ้านที่เป็นทหารเหมือนกัน อาข้างบ้านก็ยืนยันว่าเรื่องจริงครับ พ่อบอกว่าท่านเจ้าคุณจะแจกเฉพาะคนที่แต่งเครื่องแบบเป็นทหารหรือตำรวจครับ ให้รับได้ฟรี พ่อผมปัจจุบันเสียไปสามปีแล้วครับ ตอนเสียอายุ78ปี ถ้าถึงตอนนี้ก็81ปีครับ ลองพิจารณาดูครับ เล่าสู่กันฟัง

15. madcasher

madcasher สมาชิกใหม่

13 สิงหาคม 2014
    ที่บ้านมี1องค์คับ ปู่ผมเป็นตำรวจเก่า คิดว่าได้จากกรมตำรวจมากกว่าคับเพราะผมอ่านดูแล้วก้อมีแต่ตำรวจเก่าได้กันทั้งนั่น เป็นมรดกจากปู่ผมเลยคับ

ขนาดไฟล์:
      206.6 KB
      เปิดดู:
      683
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2014
  16. app.amulet

ใช่ครับรู้สึกว่ามีแต่ลูกหลานตำรวจเท่านั้นที่ได้เก็บๆกันไว้

17. ดรีม คับ

ดรีม คับ สมาชิกใหม่

พี่คับผมมียุองค์1คับแต่ไม่รู้รุ่นไหนคับ

18. app.amulet

ของคุณดรีมเหมือนของผมเลยครับ พิมพ์เดียวกัน ที่ผมได้มาจากตาที่เป็นตำรวจครับ

19. klan1659900

klan1659900 สมาชิกใหม่

มีกับเค้าองค์นึงครับ ไม่รู้ที่มา
    P_20170508_132932.jpg P_20170508_132922.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2017
  20. NooK28

NooK28 สมาชิกใหม่

25 กุมภาพันธ์ 2018
    อาพึ่งให้มา 1 องค์ครับ 20180225_215325.jpg 20180225_215334.jpg