ใครมีประสบการณ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ทัสชา 567, 20 พฤศจิกายน 2010.

1. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

บท องคุลีมาล ปริตร ครับ สวด วันละ 3 จบ

และขอบารมีพระรัตนตรัย มีพระพุทธเจ้าปัจจุบันเป็นองค์ประธาน พระอสีติมหาสาวก มีพระองคุลีมาล
    เป็นประธานฝ่ายอริยสงฆ์ และเทวดาประจำตัวสุนัข ของข้าพเจ้าเป็นรองประธาน
    ขอให้ น้องหมา ของข้าพเจ้า คลอด ง่ายด้วยเทอญ

และก็ แผ่บุญให้น้องหมา ลูกๆ ของน้องหมา และก็ เทวดาประจำตัว น้องหมา เทวดาที่รักษา ตัวน้องหมา อธิษฐานให้คลอดลูกง่ายครับ

คลอดง่าย คลอดยาก ในครั้งนี้ เกิดจากกรรมนะ ครับ แผ่บุญให้ ช่วยบรรเทาให้คลอดง่ายขึ้น

บทอังคุมาลปริตร มีในหนังสือสวดมนต์ ทั่วไป ครับ

คน และ สัตว์ ย่อมมีเทวดา ประจำตัว ไม่ใช่แค่ คนนะครับ สัตว์ก็มี

เพราะเทวดาประจำตัว คนและสัตว์เหล่านั้นอาจจะเป็นญาติสนิท หรือญาติผู้ใหญ่ ในอดีตชาติของคน และ สัตว์ ลงมาสงเคราะห์ ครับ

อย่าไปเสริมเติมแต่งกรรมชั่วเข้าเพิ่ม

และบทสุดท้ายลอง ใช้อิติปิโส ถอยหลังสัก จบ สอง จบ ดูครับ แล้วแผ่บุญไปให้น้องหมาดูครับ
    เมื่อแผ่บุญแล้ว ทำใจสบายๆๆ นะครับ รับรอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2010
  2. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากอ่านจังรออ่านนะคะ ทุกเรื่องทุกชีวิตล้วนเป็นประสบการณ์ตรงเขียนใจหรือจากความรู้สึก หรือจากที่เขาเล่า ล้วนมีสาระทั้งนั้น อย่ารอช้าค่ะ ถ่ายทอดเร็ว ได้บุญทันที ถือเป็นการให้ธรรมเป็นทาน

3. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ พี่นุช และ คุณ hitman และ ทุกๆท่านนะคะ

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ต้องใช้เวลาในการอ่าน เพราะ เป็นเรื่องเล่า ประสบการณ์เมื่อคืน ที่ยาได้ประสพ ในเรื่องราว ของความรัก ความผูกพันธ์ และ สิ่งมีชีวิต ตัวเล็กๆที่กำลังลืมตามองดูโลกใหม่
    เมื่อคืนวาน ยาได้ทำตามที่พี่นุชบอกแล้วคะ จดพระคาถา แต่ยาสวดตอนหลังจากสวด อิติปิโสถอยหลัง เพราะยาสวด ตั้งแต่ อิมินา สักกาเรนะ ไปเรื่อยๆจน ถึง พาหุงมหากา แล้วยาตามด้วย พระคาถาชินบัญชร 3 จบ และ อิติปิโส เกินอายุ และ อิติปิโสถอยหลัง เกินอายุ ตามด้วย พระคาถา ของพี่นุชคะ ยาสวดทั้งเสกในน้ำ แล้วลูบที่ท้องของน้องหมาเลยคะ ในแต่ละครั้ง หากน้องหมา ตัวนี้ อยู่ข้างในบ้าน เขาจะลุกขึ้นเดินมาหายาและ หย่อนตัวลงแอบข้างหัวเข่าเราเสมอคะ น้องหมาชอบสวดมนต์ด้วยคะ
    แต่หลังยาสวด บทคาถา โบราณพี่นุชให้นะคะ เขาลุกขึ้นพรวดพราด เดินดิ่งไป ที่บันได ตรงชั้นลอย และ ตะกุย พื้นใหญ่เลยคะ จนยากลัวเล็บเขาจะขาดเสียด้วยซ้ำ ยาตัดสินใจลุกขึ้นไปดูน้องหมา และเรียกให้ลง ข้างล่าง ยังที่ของเขาเอง น้องหมาก็ลงมา แต่ไม่ยอมไปไหนคะ เดินแอบข้างตลอด ยาไปนั่งตรงไหน เขาก็จะหมอบข้างๆและเอาคาง เอาหน้ามาพาดที่ตัก และ มองสบตาเราตลอดเวลา เหมือนจะบอกอะไรยาสักอย่าง
    สายตาน้องหมาเต็มไปด้วยความหมาย ยารู้สึก หดหู่ใจตัวเอง ไม่รู้จะช่วยเขาเช่นไร แต่สายตาที่เขามองเรา มันเต็มไปด้วยความรัก ความหวัง และ ความศรัทธา ที่ชีวิตเขาได้ฝากกับเราไว้ ยาน้ำตาคลอ และ คิดในใจว่า หากมีอะไรเกิดขึ้นยามดึก ตี หนึ่งตีสอง ยาจะเรียกใครมาช่วยน้องหมาได้ทันหรือ เพราะ แฟนกลับบ้าน ยาเริ่มคิดมาก และ คิดทบทวนว่า ควรหาวิธีไหนดี หากเกิดฉุกเฉิน ใจก็คิดว่าคงเป็นเรื่องที่โง่ ที่จะไปเรียกเพื่อนบ้านมาช่วย ในเวลาดึก ๆ เพราะ เรื่องสุนัขคลอดลูก มุมมองคนเรา นั้นต่างกัน ยายอมรับข้อนี้คะ
    ยาตัดสินใจโทรไปหาแฟนอีกครั้ง และ บอกแฟนยา ว่า ยาขอร้อง สองวันนี้ อยู่ที่นี่ เพื่อเป็นที่พึ่งของยา และ น้องหมาได้ไหม หากเขาเป็นอะไร กว่าพี่จะมาทันเวลา จะไม่สายไปหรือ ถ้าภาระที่บ้าน ยังมีคนพออาศัยพึ่งพาดูแลแม่ได้ ขอที่บ้านก่อนได้ไหม มาช่วยที่นี่อยู่และ รอ แค่ให้น้องหมาคลอดลูก ปลอดภัย สรุป แฟนก็รับฟังและกลับมาคะ
    น้องหมายังคงนอนหนุนตักยา เอาคางพาด และ หลับ ยาก็ลูบท้องให้เขา น้ำตาก็ซึม และ รอคอยว่าแฟนเมื่อไรจะมาถึง ในเวลาเดียวกันก็บอกน้องหมา เดี๋ยวพ่อมาแล้วลูก ไม่ต้องกลัวนะ ( เราทั้งคู่ต่างปลอบใจกันและกัน )
    แฟนมาถึง ก็บอกให้ยาขึ้นไปหลับนอน จะมานั่งทำไม ปล่อยให้น้องหมาไปคลอด ได้แล้ว ยาก็ตอบว่ายาไปไหน น้องหมาก็เดินตาม ตลอด ไม่ยอมห่าง แต่แฟนหงุดหงด เดินขึ้นชั้นบน เปิดทีวี แล้วหลับไป ส่วนยาก็นั่งกับน้องหมา จนกระทั่งยาตัดสินใจ ปล่อยเขาให้อยู่ลำพังตามที่แฟนได้แนะนำ แต่น้องหมาก็เดินตาม ยาจึงต้องนำแผงมากั้นตรงบันได ไม่ให้เขาเดินตาม ด้วยความรู้สึกตัดใจ เช่นเดียวกัน เพราะห่วงเขาเหลือเกิน
    ยานั่งหน้าทีวี แต่แฟนยาเอนตัวหลับเรียบร้อยแล้ว แต่ยาก็ยังไม่หลับ นับเป็นคืนที่ สี่ ที่ยาไม่ยอมนอนหลับ เพื่อเฝ้าน้องหมา ยาก็นั่งเย็บรองเท้า ผ้าไหมไทยไปเรื่อย ( ยานำพื้นรองเท้าเก่ามารีไซน์เคิล แล้วเย็บรูปแบบและลวดลายใหม่ ตามที่ตัวเองต้องการคะ พอดีพื้นรองเท้าของจัสปาล เป็นพื้นที่สวย ยาเลยเก็บและ มาทำขึ้นใหม่ในสไตล์ของเราเอง วันหลังจะเอามาโชร์นะคะ หากทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว)
    เสียงครวญครางน้องหมา ร้องระงม มือ ที่กำลังสอยผ้าอยู่เริ่มสั่น ใจก็ไม่มีสมาธิแล้ว เสียงน้องหมารบกวนความรู้สึกยามากคะ ยาตัดสินใจย่องเบาๆไปที่บันได และแอบมองดูเขาเงียบๆ แต่น้องหมากระวนกระวาย กัดข้าวของข้างล่างกระจาย เดินวนไปมา แล้วก็ ร้องงี๊ด งี๊ด สักพักได้ยินเสียงเหมือนเบ่งท้องจะคลอดลูก ลมหายใจหอบ และ สะดุด สักพักเงียบ และ ดังขึ้นมาใหม่แรงๆ หลายต่อหลายครั้ง พร้อมเสียงร้อง ด้วยความเจ็บปวด
    เวลาผ่านไป เกือบ สามสิบนาทีได้ ยาเริ่มไม่สบายใจลุกขึ้นจากตรงที่นั่ง ตรงดิ่งไปข้างล่าง และ สาดไฟสายไปที่บนตัวน้องหมา และ ผืนผ้าห่ม ที่ยาทำให้น้องหมานอน พบแต่ความว่างเปล่า ไม่มี น้องลูกหมาตัวเล็กๆเลยคะ ยาส่วนไปที่อวัยวะเพศของน้องหมาไม่มีอาการขยายแต่อย่างใด ไม่บวมออกมา ยายืนขบคิด ทำยังไงดี หากน้องหมาคลอดเองไม่ได้ ลูกในท้องคงไม่สามารถมีชีวิตอยู่ได้แน่ ดังนั้น รีบวิ่งมาชั้นบน สะกิด แฟนเบาๆ แล้วบอกว่าน้องหมา ปวดเบ่งแล้ว แล้วร้องนานแล้ว ยังไม่คลอดเลย ทำไงดี แฟนยาก็บ่นยา ว่า แล้วจะให้เขาทำอย่างไร เขาช่วยคลอดได้หรือ ธรรมชาติ มันสร้างมาเอง เดี๋ยวเขาก็คลอดออกเองนั่นหละ ยาเริ่มมีอารมณ์ฉุนเฉียวและกราดเกรี้ยวทันที แล้วพูดขึ้นมาว่า ที่ยาโทรตามเขามาที่นี่ ไม่ใช่ เพื่อให้มานอนหลับ แต่ที่ตามมาเพื่อช่วยยาดูน้องหมาคลอดลูกให้ปลอดภัย และ จ้องไปที่ดวงตาเขา บอกให้รู้ว่าเราโกรธ
    แฟนยาลุกขึ้นมาจากที่นอนด้วยความหงุดหงิด อารมณ์เสีย แล้วโวยวายต่อว่ายาว่า ก็หมอบอกแล้วไง สองสามวัน ผลที่ได้จากการ x ray ก็เห็น ว่าหัวน้องหมากลับแล้วแต่ห่าช่องคลอดเกือบสามนิ้วได้ จะมาคลอดอะไรคืนนี้ ที่น้องหมาร้องก็เพราะ เขาเตือนจะคลอดมากกว่า หลับนอนได้แล้ว เดี๋ยวน้องหมาก็คลอดเองนั่นหละ
    ยายืนนิ่ง มองหน้าแฟน แล้วพูดว่า เอายังงี้สิ ยาไม่ดูน้องหมาก็ได้ ไม่สนใจก็ได้ และไม่รับรู้ด้วยว่าเขาจะร้องจะเจ็บจะเป็นอะไร แต่บอกได้เพียงแค่ว่า หากน้องหมาเป็นอะไร และ ลูกๆของน้องหมาเป็นอะไร พี่ กับ ยา จบกัน ไม่ต้องพูดกันอีกเลยชาตินี้ และ ยาจะไม่อภัยให้เด็ดขาด ( ค่อนข้างเว่อร์ แต่พูดจริงคะ ด้วยอารมณ์โมโห และ เป็นห่วงน้องหมา) แล้ววิ่งขึ้นมา บนบ้าน นั่งลงที่จุดเดิม หยิบร้องเท้าขึ้นมา สอยผ้ารอย เชื่อมต่อรองเท้า หลังจากนั้นไม่นาน แฟนก็ตามขึ้นมา และ เอนตัวลงนอนต่อ เสียงพัดลมดังหึ่งๆ มือยาก็สอยผ้าไปเรื่อยๆ หูก็คอยเอียงฟังเสียงน้องหมาขณะเดียวกัน สักพัก น้องหมาคงเจ็บมากร้องเสียงดังระงม น้ำตายาไหลออกมา ด้วยความรู้สึกห่วงเขา และ พยายามตัดใจ และ ข่มใจ ทำตามที่แฟนบอก อย่าไปกวนน้องหมาให้เขาออกเอง ยาเงียบ และ เงียบ ในห้องเงียบ ได้ยินเสียงพัดลม เสียงน้องหมาดังถี่ขึ้น เสียงแฟนยาดังแทรกมาว่า ลงไปอยู่เป็นเพื่อนมันสิ มันร้องใช่ไหม ไปลูบหัวมันเบาๆ ไม่ต้องไปช่วยมันเบ่งหรอก ( กดท้อง เหมือน หมอตำแย) ในขณะนั้น น้ำหูนำตาไหล มือ ก็เย็บผ้าไปเรื่อยๆใจก็คิดห่วงน้องหมาอย่างเดียว และ ตอบแฟนกลับไปด้วยเสียงสะอื้นเบา ไม่ไป ไปดูเองสิ แต่จำไว้ หากเกิดอะไรขึ้นยาเอาจริง แฟนยาลุกขึ้น ด้วยความรู้สึกไม่พอใจ ที่ยาเอาแต่ใจ กระมัง และลงไปดูน้องหมา สักพักเขาเดินขึ้นมาหยิบหมอน เพื่อจะลงไปนอนข้างล่างกับน้องหมา แต่เหลือบมาเห็น นิ้วมือยามีแต่เลือด 555555 ยาเครียด และ ห่วงน้องหมาเกินไปคะ ทำเข็ม จิ้มเข้าไปในซอกเล็บ เลือดทะลักเต็มเล็บเลย เพราะขาดสติ เลยเจ็บตัวเองคะ แฟนถามเป็นไรไปอีกหละนั่น โอ้ย อะไรกัน ข้างบนก็ร้องข้างล่างก็ร้อง บ่นพึมพำ แล้วเดินลงไปข้างล่างทิ้งยาไว้ข้างบนคนเดียว ( ยานึกเถียงในใจ ร้องอะสิ ก็ห่วงน้องหมานี่นา)
    เวลาผ่านไปประมาณ 5 นาทีเห็นจะได้ เสียงตะโกนเรียกยาก็ดังขึ้น บอกว่าให้ลงมาข้างล่าง ยาได้ยินก็วิ่งปร๋อ ลงไป ยิ่งกว่าเครื่องบิน Jet เสียอีก แฟนยืนในความมืด ถามยาว่า เปิดไฟดีไหม มันเป็นไรไม่รู้ เดินมานอนหนุนแขนบนที่นอนปิ๊กนิ๊ก สักพักได้ยินเสียงเบ่ง อะไรไม่รู้กองเต็มเลย ยามองฝ่าไปในความมือ ขณะเดียวกัน ที่แฟนยาบอก แล้ว มือ ล้วงเข้าไปในกระเป๋าเสื้อ หยิบไฟฉายออกมา สาดที่บนที่นอน ที่น้องหมานอนอยู่ แสงจากไฟฉายกระทบกับตัวน้องหมา และ กองเลือด และ น้ำคาวปลา ที่ไหลนองเต็มบนที่นอน และ ร่างน้อยๆของน้องหมา สั่นระริก ตัวเล็กกระจิ๊ดเดียว ยารีบบอกแฟนทันที มันคลอดแล้ว ไปเอาเครื่องมือมาเร็ว ( ผ้าห่ม ผ้าขนหนู สำลี แอลกอฮอร์ เบตาดีน กรรไกร ด้าย ที่จั๊มดูดน้ำมูกของเด็ก ยาบำรุงหลังคลอด ) ทุกอย่าง ยาเตรียมใส่ตะกร้าไว้ให้น้องหมาเรียบร้อยแล้ว แฟนยายื่นส่งให้ มือประคองน้องหมาตัวแม่ ไม่ยอมจับที่น้องหมาตัวเล็ก สายสะดือ ยาวจากตัวน้องหมา และ แม่ของมันพยายามขบกัดกิน รกที่มาจากตัวน้องหมา ยารีบเอาสำลี และ นำแอลกอฮอร์เทลงใส่ หลังจากนั้น เช็ดเบาๆที่สะดือน้องหมากันติดเชื้อ และ เบตาดีนตามไปอีกครั้ง กันเชื้อโรค และ ให้แผลหายเร็ว ยาไม่เคยทำคลอดน้องหมาแต่ยาศึกษาจากเวปต่างๆทางกลุเกิล เรียนรู้วิธีดูแลเขาให้ปลอดภัยคะ
    ยาบอกแฟนให้ช่วยจับน้องหมาตัวเล็กหน่อย ยาจะเอาด้ายมัดสะดือเขาไว้ แฟนบอกว่า จาเปนลม เห็นเลือด แม่น้องหมา และ ตัวเขาไม่เคยอุ้มหรือ จับสัตว์ตัวเล็ก แม้กระทั่งเด็กทารก เพราะกลัวทำตก 555555555 เฮ้อ สุดท้ายยาก็ลงมือทำเองคะ และ แฟนช่วยประคองแม่น้องหมา จัดท่าให้นอนแบบสบายๆ และ เราทั้งคู่ และ น้องหมา ต่างมองกันและกันสบตากัน เหมือน สื่อความหมายของการรอคอย สิ่งมีชีวิตเล็ก ๆที่กำลังจะตามมาอีกครั้งหนึ่ง

สรุป น้องหมาตัวเล็กๆ ตัวแรก วันจันทร์ เวลา 02.10 นาฬิกา และ ตัวที่สอง เกิดเวลา 04.10 นาฬิกา ยาได้ครอบครัวเล้กๆที่เกิดใหม่ เป็นสมาชิกเพิ่มอีกสองตัวคะ น่ารักน่าชังมากเลยคะ และ ยากับแฟนก็ไม่ได้นอนกันทั้งคู่ ต่างนั่งเฝ้าน้องหมา และ ยาก็พึมพำว่า คาถาได้ผลจริงๆนะนี่ แต่แฟนบ่นกลับ เป็นเพราะเขาต่างหากหละ ที่ลงมากอดน้องหมา ถึงได้คลอดลูก 555555555 เรื่องราวที่หมางใจ ก็หายไปทันที เมื่อได้เห็นเจ้าตัวเล้กๆน่ารักดูดนมแม่ดังจ๊วบ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และ เราก็ถ่ายรูปเก็บภาพ มาอวดพี่ๆด้วยคะ

เดี๋ยวยาขอโพสข้อความก่อนนะคะ ขอเวลาวิ่งไปข้างสักครู่จะไปดูน้องหมาตัวเล็กก่อนคะ กลัวแม่เขานอนทับ

4. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ดอกที่ใช้ยังไม่บานครับ ต้องรอรับพระธรรมก่อนถึงจะบานนะแต่ตอนนี้ก็ไม่เห็นแล้ว
    เขานะเก่งแต่ปาก แค่จำคำพระมาบอกเท่านั้น

คำถาม มีองค์หรือเปล่า องค์เล็กหรือใหญ่ มีการลงทรงหรือเปล่า แค่อยากทราบเท่านั้นประดับความรู้ไว้นะ

ข้างล่างนี้ในความคิดของข้าพเจ้านะ
    การสวดคาถาถอยหลังนะ เป็นแค่ยาทาเท่านั้น การนวดให้เขาสบายตัว และไอ้ตัวทุกข์นะมันไปไหนนะ ฮ่าฮ่าฮ่า

5. yamie

ในที่สุด บ้านที่จัดไว้แล้วครึ่งหนึ่ง ก็ถูกน้องหมากัดกระจาย 5555 ต้องจัดใหม่ อีกรอบคะ อืม พี่ๆคะ ท่านใดมีวิธีแนะนำการดูแลน้องหมาเรื่องอาหารหลังคลอด ต้องรบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ ยาลืมคิดไปว่า ช่วงหลังคลอดอาหารจะย่อยยาก ยาเอาไข่ต้มให้เขากินบำรุง เมื่อกี๊ลงไปดูอาเจียรออกมาหมดเลยคะ ยาลืมคิดถึงข้อนี้ อ้อ ลืมขอบคุณพี่ๆทุกคน ที่คอยเป็นกำลังใจและคำแนะนำ ต่างๆเพื่อช่วยเหลือในครั้งนี้คะ ถึงแม้ จะช่วยได้หรือไม่ หรือ มีจริงไม่มีจริงอย่างไรก็ตาม ยาก็ขอบคุณมากๆคะ ที่ทำให้ครอบครัวเจ้าตัวเล็กเกิดใหม่ปลอดภัย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      232.6 KB
      เปิดดู:
      456
      ขนาดไฟล์:
      207.6 KB
      เปิดดู:
      500
      ขนาดไฟล์:
      227.5 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      244 KB
      เปิดดู:
      462
      ขนาดไฟล์:
      190 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      221 KB
      เปิดดู:
      482
      ขนาดไฟล์:
      265 KB
      เปิดดู:
      112
  6. ยุบล

ยุบล เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    :cool:เจ้าบุญโฮม ออกแล้ววว.

7. ทัสชา 567

อิจฉาหมาล่ะสิท่า...

น้องหมาตัวนี้โชคดีมากที่มีคนคอยรักคอยห่วงใยอย่างดีมาก
    น้องยาค่ะ การที่เราหวังดีเกินไปรักเขามากเกินไป..มันจะเกินไปนะจ๊ะต้องให้อยู่ในความพอดี เพราะเปรียบเหมือนเด็กทารกน้อยหมอไม่ให้ดื่มแม้กระทั่งนำ้เป็นเดือนให้ดื่มนมแม่เท่านั้นดีที่สุดและป้อนอาหาร 3เดือนขึ้นไป พี่ว่านะทำแบบนี้น้องหมาจะสุขภาพดีกว่า เพราะรักมากห่วงมากแต่น้องยาลืมไปว่า เราเองไม่มีประสบการณ์ตรงนี้ต้องปล่อยเป็นธรรมชาติของน้องหมาบ้างปล่อยเขาโตกว่านี้แล้วไปซื้ออาหารของน้องหมาที่ร้านขายโดยตรงเลยจะดีกว่าคนขายเขาจะบอกเราได้ดีกว่าใครอื่น ตอนนี้ให้แค่ดูแลทำความสะอาดก็พอ นำ้นมแม่ดีที่สุด
    ในเมื่อเชื่อพี่มาแล้วจงเชื่อพี่ไปอีกรับรองไม่ได้เลิกกับพี่แน่...ฮ่าๆๆๆ

8. yamie

สวัสดีคะพี่นุช
    พี่นุชเข้าใจยาผิดไปแล้วคะ ที่ยาถามนั้น หมายถึง แม่น้องหมาตัวเล็กคะ ยาเอาไข่ต้มให้แม่เขากินเพราะ หมดแรงคลอดลูก เขาหม่ำเข้าไป 7 ฟอง เหอเหอ เลยทำให้อาเจียร แต่ยาก็โทรไปถามคุณหมอแล้วคะ หมอบอกว่าทานได้ ให้เน้นพวกมีสารอาหารเยอะๆ น้ำนมเขาจะได้ดี เจ้าตัวน้อยจาได้กินนมมีโปรตีนเยอะๆคะ ยาเลยไปซื้อนมแพะ ยี่ห้อศิริชัย มาให้เขาดื่มแล้วคะ ( ให้แม่หมานะคะ เดี๋ยวเข้าใจผิด) เขาดื่มหมดกระป๋องเลย เหอเหอ อนาคต ยาผอมแน่คะ เพราะว่า เอาตังค์ไปซื้ออาหารให้เจ้าพวกดื้อ กินหมด ตอนนี้เวลา บ่ายสามโมงห้าสิบเอ็ดนาที ยาไม่เข้าใจ ทำไมแม่น้องหมาถึงได้ปวดเบ่ง เหมือนจะคลอดลูกมาอีกตัว งงเลยคะ ยาเลยรีบชิ่งหนี ขึ้นมาบนบ้าน เพราะนั่งตรงนั้น เห็นเขาเบ่งไม่ถนัด แฟนมาก็งงเหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่เห็น เจ้าตัวเล็กคลอดอีกเลย สงสัยจะเป็นลมในกระเพาะ กระมัง ที่เบ่งๆนี่ ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้ตอบ ข้อความใครกลับนะคะ เพราะ ลงไปอยู่กะตัวน้อยข้างล่าง อิอิอิอิ พี่นุชคะ มันเป็นธรรมดา ที่ยาอยู่แบบนี้มีเขาเป็นเพื่อนเล่นเพื่อนกิน เพื่อนนอน มาตลอด กินก็กินด้วยกัน นอนก็นอนเคียงกัน เล่นก็เล่นด้วยกัน อิอิอิอิ เพราะยาไม่ค่อยออกไปไหน เลยเล่นแต่กับพวกเขา เลยทำให้คลายเหงา และคลายความรู้โดดเดี่ยวไปได้ เวลาร้องไห้เขาก็เลียน้ำตาให้ 55555 แต่ขี้มูกไม่ยอมเลียคะ สงสัยจะรู้ อิอิอิอิ ยาแว๊ปมาคะ มาทักทายนิ๊ดนึงคะ ขอบคุณมากๆคะ สำหรับกำลังใจ และ พระคาถาที่ดีๆ ยาไม่ลบหลู่สิ่งที่ยาพิสูจน์ไม่ได้แน่นอนคะ ในเมื่อคนโบราณท่านมีมา แต่เรายังเป็นอะไรก็ไม่รู้ ผู้คนสมัยเก่าใช้กันมานานนม แล้วจะผิดหรือ หากเราจะหยิบยก ข้อมูลเดิมมาใช้ ในปัจจุบัน เพื่อสร้างความรู้สึก และกำลังใจ ให้เป็นอีกทางเลือก ที่เราจะทำได้ แล้วคุยกันใหม่นะคะ กำลังเห่อเจ้าตัวน้อยคะ อิอิอิอิ น่ารักเชียว

9. yamie

ขอบคุณคะ พี่ hitman

ปวดท้องเบ่งอีกครั้งไม่รู้ว่าเบ่งอะไร เดี๋ยวยาจะใช้วิธีของพี่ hitman คะ สวดสามจบ นะคะ อืม พี่นุชคะ ยาเกือบท่อง อิติปิโสย้อนหลังได้โดยไม่ต้องดูหนังสือ ที่เขียนเป็นตัวอย่างแล้วนะ แต่ให้นึกตรงนี้จะยากหน่อย แต่พอขึ้นต้นได้เทานั้นคะ หลับตาท่องปร๋อเลยคะ บางวันสะดุด บางวันไม่สะดุด แล้วแต่สภาพจิตใจว่า สงบนิ่งหรือไม่คะ แต่จะพยายามจำให้ได้คะ ตอนนี้กำลังจำได้ ประมาณ สอง ถึงสามบทแล้วคะ

10. ยุบล

ยุบล เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อิจฉา ขอรับป้า เพราะก่อนแต่พืชเป็นไซนัสได้มีแมวมณี3ตัวเป็นเพื่อ นพอเป็นไซนัสเลยมีคนเอาไปอุปการะต่อ (อุตสาห์กว่าจะได้มา ฮุฮุ หายดีเมื่อไรจะไปยกเล้ามาเลี้ยงใหม่ชะเลย)

11. hitman

บุญกุศล ใดที่ ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขอแผ่บุญกุศลนั้นให้แก่้ พี่ yamie สุนัขของพี่yamie ลูกสุนัขของพี่yamie และบรรดาเหล่าลูกสุนัขที่อยู่ในครรภ์ของ สุนัขของพี่ yamie ได้โมทนาบุญ และขอให้สุนัขของพี่ yamie คลอดลูกได้ง่ายในฉับพลัน ครั้งนี้ด้วยเทอญ

12. ทัสชา 567

โอมเพี้ยง....

อาจจะเป็นรกก็ได้จ้า
    ขอโทษที่อ่านผิดคิดว่าลูกน้องหมากินไข่พี่ก็อินตื่นเต้นกับน้องยาด้วยแหละค่ะ

13. ทัสชา 567

การสวดอิติปิโสถอยหลัง..ในวันนี้เริ่มเข้าสภาวเดิมคือสวดได้ไม่ถึงสิบลูกประคำจิตนิ่ง..วูบ.ไปอีกตามเคย.จิตเบากายเบาใสสว่างที่เกิดในกายนวลใสละมุนละไมจิตใจใสปิติไม่คิดเรื่องราวใดๆเหตุการณ์รอบข้างไปสู่ทางราบรื่น..ไร้ความกังวลใดๆนี่คงเป็นผลจากการสวดมนต์ทุกวันเหมือนได้เวลาทานข้าวต้องทานฉะนั้น..ทานข้าวเราอิ่มท้อง..ทานศีลภาวนาเราอิ่มใจ..

14. hitman

จิตลักษณะของ จิตวูบ คล้ายๆกับอาการตกใจ ลักษณะมีความรู้สึกว่าเหมือนเราตกจากที่สูง แต่ไม่ใช่ขั้นตกใจเรียกว่า ตกฌาณ ประมาณว่า สมาธิเราเข้าถึงในระดับที่ลึกมาก แต่ไม่สามารถทรงกำลังใจ ให้คงอยู่ได้ เช่นนั้นอาจจะเป็นอาการใน ระดับปฐมฌาณ ที่จิตเราเข้าถึงปฐมฌาณ แต่ไม่สามารถทรงอารมณ์อยู่ได้นาน วิธีแก้ คือ หายใจเข้าลึกๆ ให้ใจออกยาว ประมาณ สัก 3-5 ครั้ง แล้วค่อยภาวนาพร้อมกับจับลมหายใจครับ

อ่อครับ

15. yamie

มาคุยกันต่อเรื่องของธรรมมะ คะ พีๆ ทุกท่าน
    เมื่อวานตอลกลางคืน ยาออกไปข้างนอก หาพี่คนหนึ่งซึ่งเธอป่วย เป็นโรคมะเร็ง แต่จิตใจเข้มแข็ง และยังทำงานตามปกติ เหมือนเดิม ด้วยความรักและเคารพและเป็นห่วง จึงได้แวะเวียนไปถามไถ่ อาการ และ ยาก็เอ่ยขอ ชื่อจริง และ นามสกุล จริง เพื่อ มาสวดขอพรพระคุ้มครองพี่เขาและช่วยปัดเป่า ก็คงจะมีสิ่งนี้กระมังที่ยาจะช่วยเหลือพี่เขาได้
    สามทุ่มของเมื่อวานนี้ เมื่อกลับถึงบ้านก็เริ่มไหว้พระสวดมนต์ตามปกติ แล้วขึ้นไปนอนบนบ้าน ( ฮั่นแน่ พี่ๆ่อ่านคิดว่าจะมีเรื่องตื่นเต้นใช่ไหมคะ ไม่มีหรอกคะ ) แล้วเผลอหลับไป ตื่นมาอีกที อะจ๊ากกกกก หนึ่งโมงเช้า ตายแล้วววววว รีบโกยแหน็บจากที่นอน ลงไปดูพวกตัวเล็กก่อนอันดับแรก และ อาบน้ำแต่งตัว ไปตลาด หาซื้อของไหว้พระ ก็เลยได้ใส่บาตรพระที่ตลาด ไปวัดคงไม่ทัน แน่ๆเลย
    และแล้วก็นั่งสวดมนต์ทำสมาธิ แต่สิ่งที่ยาขบคิดนะคะ ยาคงต้องใช้ความพยายามในการควบคุมจิตใจ ให้สงบนิ่งและ จิตมุ่งไปที่ บทสวด และ ดึงสมาธิ ให้ได้ก่อน เฮ้อ เรื่องเข้าถึงฌาน ยังคงอีกไกลแน่คะ แค่ตรงนี้ขอให้ได้ทำเป็นกิจวัตรให้ได้ก่อน กลัวแต่จะเบื่อที่จะทำไปเสียก่อนเท่านั้นเองคะ ยังสู้คะ ยังสู้ต่อ บางครั้งนั่งสมาธิแล้วเวียนหัวมากๆ ปวดหัวจะอาเจียร คลื่นไส้ บางครั้งสายตาก็เริ่มพร่าไป เพียง สองสามนาที เพราะผลจากการนั่งสมาธิจิตไม่สงบนิ่งแน่ๆ เลยทำให้เราต้องมีอาการแบบนี้ ใช่ไหมคะ ยาก้ไม่รู้เพราะเหตใด แต่ยาว่าเพราะ เหตุนี้ จิตฟุ้งซ่าน เฮ้อ เฮ้อ เฮ้อ บ่น ๆๆๆๆแล้วก็ ไปก่อนนะคะ

16. hitman

เคยอ่านเจอหนังสือตอบปัญหาธรรมหลวงพ่อ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

นั่งสมาธิแล้วตัวร้อน

หลวงพ่อบอกว่เป็นกรรมเก่ามาขวาง ให้พยายามนั่งไปเรื่อยๆ เดี๊ยวก็ดีเอง

อย่างนางฟ้า เทพธิดาปู

ท่านว่า นางฟ้า ก่อนหน้านี้ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ ฝึกมโนมยิทธิกับหลวงพ่อ

ภาวนาชอบนั่งทำกสิณ คือ นึกภาพพระพุทธรูป

เหตุเพราะมีอาชีพขายปู จับปูมาขาย เวลานั่งสมาธินึกภาพพระพุทธรูป เป็นองค์กสิณ
    กลับเห็นเป็นปู มาแทน หลายๆครั้งหลายๆครา ก็พยายามฝืน จนในที่สุด ภาพปูก็หายไปเหลือแต่ภาพพระพุทธรูปครับ ต่อมาพอเสียชีวิตมูลเหตุที่นึกภาพพระพุทธรูปเป็นองค์กสิณ
    ทำให้เกิดเป็นนางฟ้า ในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

นำพระพุทธรูปเป็นองค์กสิณ นึกภาพพระพุทธรูปนั้นหนะ ถ้าพระพุทธรูปเป็นแก้วใสจะเป็น
    กสิณแสงสว่าง อาโลกกสิณ ถ้าพระพุทธรุป สีทอง หรือ สีเหลือง เรียกปีตกสิณ ครับ
    สีแดง เป็นกสิณสีแดงโลหิตกสิณ สีดำหรือสีเขียวเรียก นิลกสิณ สีขาว เรียกกสิณสีขาว โอทาตกสิณ ฯลฯ

17. ทัสชา 567

ลุ้นแทบล้นออกมานึกว่าจะเจอเรื่องรสวตื่นเต้นเฮ้อ..เข้าใจเล่น
    ฝีกตามที่คุณ..รับจ้างสังหารแนะนำจะเป็นอุบายอย่างดีสำหรับคนฟุ้งซ่านนะจะบอกให้
    คนที่เป็นโรคมะเร็งให้เขาอธิษฐานสวดอิติปิโสเกินอายุไปหนึ่งจบนะเขาเป็นโรคกรรมเก่าลองให้เขาบนบวชด้วยเจ้ากรรมจะได้เลิกจองเวร ลองดูนะ งานเข้าน้องยาแล้วนะ

18. yamie

สวัสดีคะ พี่ๆทุกคน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ท่านพี่รับจ้างสังหารโหด ก่อนนะคะ และ ก็พี่นุช และสมาชิกท่านอื่นๆ
    แหมพี่นุชคะ ใจคอจะรอแต่ฟังเรื่องที่ ยาจะเล่าให้ระทึก อะนะ น้องจะไปหามาเล่าได้ยังไงคะ ทุกวัน เหอเหอ ทำยังกะน้องชอบออกไปผจญภัย ป่าดงดิบทุกวันแหนะ
    เมื่อวานวันพระ ก็สวดมนต์ปกติ เจ้าเนื้อทองกับลูกๆก็นอนข้างหลังติดประตูกระจก พอเริ่มสวด พาหุงมหากา ไปเรื่อยๆ จนพระคาถาชินบัญชร เจ้าเนื้อทองเดินออกมาเป็นปกติที่เคยมาหมอบจะฟังสวดมนต์ด้วยคะ พอยาเริ่มสวด ขึ้นเท่านั้น เจ้าเนื้อทอง นอนดิ้นไปมา อ้าวววววว ไหงงั้นหละ ยาใช้หางเหลือบไปมอง เออ อะนะ มันเป็นอะไรหว่า แต่ยาก็สวดไปเรื่อย แล้วเร็วขึ้น เจ้าเนื้อทอง ก็ขยี้หูขยี้ตา ครางงิ๋งงิ๋ง งิ๋ง ดิ้นหงายท้องไปมา ยาสวดพระคาถา ชินบัญชร จบไปสองรอบ ขึ้นรอบที่สาม เจ้าเนื้อทองก็ยังดิ้นอยู่อย่างนั้น ขยี้ตาตัวเอง แรงมากๆเลยคะ ( ตอนแรกยาก็คิดนะคะ เอ ที่ตาเพชรเขาเป็นอะไรหรือ ว่าเจ็บ หรือเพราะอะไร ทำไมขยี้รุนแรง ร้อยวันพันปี สวดไม่เห็นเป็นอะไร ) ยาเหลือบหางตาไปดูเจ้าเนื้อทองเป็นระยะ ๆ ในใจก็พลันไปคิดว่า ตะโกนเรียกแฟนลงมาดูเจ้าเนื้อทองดีไหม ว่าเขาเป็นอะไร ถึงได้หงายท้องดิ้นขยี้ตาไปด้วย พี่ๆคงทราบดีนะคะ พระคาถาชินบัญชร ไม่ใช่บทสั้นๆ มี หลายหน้า กว่าจะจบ หนึ่งบท แต่ยาแปลกใจเจ้าเนื้อทองที่ขยี้ตา นานมาก จนจบบทที่สาม ที่ยาสวดเลย ยาเลยทดลอง ต่อแถมให้อีกรอบ 555555555 ก็เหมือนเดิม เขาขยี้ตาตัวเองเหมือนเดิม คิดในใจ เอาหละสิ จิตเราไม่นิ่งแล้วสิ เริ่มคิดถึงเหตการณ์ว่าทำไมเจ้าเนื้อทอง ดิ้นไปมา พอยาสวดพระคาถาชินบัญชรเสร็จ เขาก็ลุกขึ้นไปนอนกับลูกๆ แต่หันหน้่ามามองยาตาแป๋วเชียว ยาเลยถามไปว่า เป็นอะไร บอกมาซิว่าเป็นอะไร เอ เจ้าเนื้อทองไม่ตอบยาเลยคะ ( ถ้าเขาตอบยานะคะ รับรองยาโกยเผ่นแหน๊บ ก่อนฟังคำตอบแน่ๆคะ 55555 อะ ผีหลอกกกกกก )
    เช้าวันใหม่ ยาตื่นขึ้นมาเดินลงชั้นล่างเหลือบไปมอง ดูธูปที่ปักไว้เมื่อคืน จะมีธูปอยู่ ดอก 1 จะมีการเผาไหม้ แต่ไม่สลายเป็นขี้เถ้า เหมือนดอกอื่นๆคะ กลับโค้งงอ สวยงามและลักษณะเต็มทั้งดอก ไม่มีการหัก หรือ ลมพัดปลิวหายไปไหนเลยคะ
    สุดท้าย พี่ว่า ธูปดอกเดียวนี่ ตีเป็นหวยอะไรดีคะ เผื่อไปเสี่ยงโชคมั่ง 555555555
    อุตส่าห์เล่ามาทั้งหมด เพื่อ การนี้หละหรือ อิอิิอิ แหม ก็ไม่รู้ว่าจะให้หมายถึงอะไรนี่คะ ก็ตีเป็นหวยก่อนอันดับแรกหละ ขนาด ลูกหมาคลอด เพื่อนบ้านแฟนยังถามกี่ตัวไปแทงเป็นหวยกันคะ มีแต่คนถามไถ่กัน เพราะ เขามีพี่เลี้ยงเยอะคะ ตอนยาไม่ว่างก็ไปฝากเลี้ยง และ นิสัยเขาเรียบร้อย เลยมีแต่คนรักเอ็นดู เขาคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  19. ทัสชา 567

น้องยาค่ะ สังเกตุดีๆบรรทัดแรกน้องยาตกคำว่า"ตา"ที่น้องยาเหลือบหางตามันตัดออกเหลือ"หาง"อย่างเดียวน่ะค่ะพี่จึงนั่งขำกลิ้งอยู่คนเดียวเล่าเรื่องหมาทุกวันจึงมีหางเหมือนหมาเสียแล้วน้องเรา...
    อ้าวตั้งใจคุณนักสังหารจะโกรธนะ เข้าเรื่องสวดมนต์ต่อไป
    คุณยุบลก็คอยเป็นกำลังใจ เฮ้อ อบอุ่นจัง น้องเรา

20. hitman

555+ ไม่กล้าโกรธ ครับ