*****ใครรู้จักและมีประสบการณ์หลวงพ่อจื่อ วัดเขาตาเงาะอุดมพร ชัยภูมิบ้างครับ*****

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 25 ธันวาคม 2010.

1. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

ใครรู้จัก มีประสบการณ์ครับ ใครมีวัตถุมงคลบ้างครับ

อยากทราบครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      15,715
  2. onetocal

onetocal สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2011
    มาทำความรู้จักกับ พระอาจารย์จื่อ วัดเขาตาเงาะอุดมพร อ.หนองบัวระเหว จ.ชัยภูมิ

พระอาจารย์จื่อ เป็นศิษย์หลวงพ่อผาง ปัจจุบันเป็นที่เคารพของสาธุชนทั่วไป

โดยเฉพาะชาวอำเภอหนองบัวระเหว ท่านเป็นผู้เปี่ยมไปด้วยบารมี ท่านเป็น

พระนักปฏิบัติ นักพัฒนา ได้สร้างประโยชน์ให้ส่วนรวมมากมาย ทั้งถนน ฝาย

กักเก็บน้ำ มีอิทธิฤทธิ์ปรากฏ เมื่อท่านสร้างฝายเก็บน้ำ 2 แห่ง ปรากฏว่า ฤดู

ฝนฝายร้าว ถึงขนาดนายอำเภอ(คงไม่สามารถเอ่ยนามท่านได้) ต้องซ้อม

แผนอพยพประชาชน ที่อยู่ใต้ฝาย ท่านเลยไปดูและเหยียบเหนือรอยร้าว 3

ครั้ง ฝายทั้ง 2 แห่งยังอยู่จนปัจจุบันนี้ ( สามารถสอบถามชาวบ้านเเถบนั้นได้ครับ )

ในส่วนตัว ข้าพเจ้าเคยไปนมัสการท่าน 3 ครั้ง ท่านมีผิวพรรณและจริวัตรที่น่า

เลื่อมใสไม่ด้อยไปกว่าเกจิท่านอื่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2011
  3. onetocal

onetocal สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2011
    เหรียญของพระอาจารย์จื่อ จะให้ทางด้านโชคลาภ เเคล้วคลาด ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

เคยมีลูกศิษย์ของท่าน ซื้อรถเบนซ์มาถวาย ชาวบ้านถามว่า..ทำไมถึงซื้อรถให้อาจารย์ ..

..เขาตอบว่าได้โชคจากอาจารย์..ทำไมเราไม่เคยได้เลยน้อ......:':)'(

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่อำเภอบ้านเขว้าครับ....ห่างจากระเหวไม่ถึงสิบโล
    แถวบ้านจะเรียกท่านว่า อาจารย์จื่อ...ถ้าผมจำไม่ผิด
    ของดีที่หลายคนอยากได้รับจากท่าน คือ ไม้จิ้มฟัน
    ไม้จิ้มฟันของท่านจะมีเอกลักษณ์ ถ้าใครอยากรู้ต้องไปหาดูเอาเอง

เรื่องประวัติท่าน ผมไม่ค่อยทราบเท่าไร แต่ถ้าฟังมาไม่ผิด ท่านเป็นหลานของหลวงพ่อผาง
    อักขระที่เหรียญท่านก็เป็นแบบเดียวกัน จะว่าเป็นสืบสายวิชาเดียวกันก็ใช่ครับ ผมไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอักษรอะไร ขอมลาว หรืออะไรไม่ทราบ....

เมื่อก่อนผมก็สงสัยนะ ว่าทำไมที่บ้านผม เขาถึงมีเหรียญหลวงพ่อผางกันเยอะ...สุดท้าย
    ก็เจอจุดใต้ตำตอ

5. บอยโคราช

สวัสดีครับน้าต๋อย อยู่บ้านเขว้าเหรอครับ ผม จขกท เองครับ บ้านพ่อผมก็อยู่บ้านเขว้าครับ อยู่บ้านโนนแดง ใกล้วัดอาจารย์เข้ามาอีกหน่อย อิอิ เคยไปกราบอาจารย์ตั้งแต่เด็กๆ วัดยังไม่มีอะไรเลยครับ หลายคนยังไม่ทราบว่าอาจารย์จื่อเป็นพี่ชายของอาจารย์ดนัย (มั้ง) ที่เคยเป็นข่าวเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วที่สยบไอ้งางอนที่เขาใหญ่ก่อนโดนไอ้งางอนเหยียบครับ เรื่องนี้ผมเคยถามอาจารย์จื่อผู้อยู่ในเหตุการณ์ด้วยครับ โอ้ววว สนุกและซึ้งยิ่งกว่าในหนังครับ อิอิ เดี๋ยวจะมาเล่าประสบการณ์แปลกๆ อีกครับ

6. บอยโคราช

น้ำมนต์อาจารย์จื่อ ที่ทุกคนมองข้าม

พวกเหรียญต่างๆ ก็ศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้วครับ ยิ่งไม่ข่อยยิ่งดีเลยครับ แต่ทีเด็ดที่น้ำมนต์ครับ เคยมีพ่อค้าแม่ค้าขายข้าวแกงเมื่อหลายปีก่อนที่โคราชครับ มาบ่นให้ช่วยทำยังไงสู้เค้าไม่ได้เลย ขายไม่ดีเลย พ่อผมเลยชวนไปกราบอาจารย์จื่อและขอน้ำมนต์มาครับ หากใช้ใกล้หมดก็ผสมน้ำสะอาดแล้วอธิษฐานครับ เค้าใช้ผสมลงไปในข้าวแกงหม้อละหน่อย ปรากฏว่า ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า หน้ามือเป็นหลังมือ จนเจ้าอื่นๆ สงสัย จนถึงปัจจุบัน..

7. บอยโคราช

เป่าหัวทีเดียว ดวงเปลี่ยน

เรื่องนี้ก็เกิดหลายปีแล้วครับ พ่อผมได้พาเพื่อนไปหาพระคนหนึ่งที่ดูดวงได้โดยใช้วันเดือนปีเกิด+นั่งทางใน แขกเยอะครับ ดัง เก่ง ที่โคราชครับ พอไปถึง แขกเยอะ ส่งกระดาษที่มีวันเกิดให้พระ พระดูแล้วนั่งทางในนิดหน่อย บอก โยม ดวงตก มองไม่เห็นทางออกเลย ต้องอาบน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์

กลับจากวัด พ่อผมบอกยังไม่ต้องทำอะไร ยังไม่ต้องอาบน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์ แล้วพาไปหาอาจารย์จื่อ กราบปกติ แล้วให้อาจารย์เมตตาเป่าหัวให้

กลับมาที่โคราช พาไปหาหลวงพ่อที่ดูดวงอีกรอบ เหมือนเดิม คนเยอะ เขียนวันเกิดให้หลวงพ่อเหมือนเดิม หลวงพ่อนั่งหลับตา บอก อ้าว โยม ดวงไม่ดีผ่านแล้วนี่ หมดแล้วนี่นา ไม่มีอะไรแล้ว ผ่านแล้วๆ สบายแล้ว แล้วชะตาก็ดีขึ้นจริงๆ

ซะงั้น ดวงเปลี่ยนภายในข้ามวันยังไม่ได้ทำอะไรเลย เพียงแค่ให้อาจารย์จื่อเป่าหัว

กราบหลวงปู่ผางอาจารย์จื่อครับ

8. บอยโคราช

ผมว่าลูกศิษย์หลวงปู่ผางรูปนี้แหละครับ ช้างเผือกในป่าของจริง ที่ยังไม่ค่อยมีใครรู้จักเท่าไร ใครอยู่ใกล้ลองไปกราบดูครับ ชีวิตเปลี่ยนแน่นอนครับ

แต่ถ้าใครไปเพราะอยากได้วัตถุมงคลอาจแห้วได้ครับ..อิอิ..

9. ชาญชลบุรี

ชาญชลบุรี สมาชิก

หลวงพ่อจื่อ วัดเขาตาเงาะอุดมสมพร ชัยภูมิ พระดีที่น่ากราบไหว้

ผมไปชัยภูมิครั้งแรกเมื่อยี่สิบกว่าปี ได้มีโอกาสเเวะไปกราบหลวงพ่อจื่อ สิ่งทีเห็นคือพระภิกษุองค์หนึ่งกับพระลูกวัดกำลังทำงานตากแดดเหงื่อไหลไคลย้อยในการทำอ่างเก็บน้ำให้ชาวบ้านใช้ เมื่อเข้าไปกราบและเอาของไปถวายท่านก็หยุดงานมานั่งสนทนาด้วยอย่างไม่ถือตัว เมือประมาณปี 2545 ผมได้เข้าไปกราบท่านอีกครั้งหนึ่ง สิ่งที่เห็นคือวัดของท่านพัฒนาขึ้นมากและมีคนมากราบท่านแน่นวัด ท่านก็ยังเป็นหลวงพ่อจื่อองค์เดิมที่ไม่ถือตนเป็นกันเองกับญาติโยมไม่เลือกชนชั้นวรรณะ ยากดีมีจน ใครเข้าไปกราบก็จะได้รับความเมตราจากหลวงปู่โดยเท่าเทียมกัน ปีนี้ผมรวบรวมเหรียญรุ่นหนึ่ง รูปหลวงปู่นั่งเต็มองค์ได้เกือบ 10 เหรียญ ตั้งใจว่าจะเข้าไปกราบและนำเหรียญไปให้ท่านอธิฐานจิตซ้ำ ถือโอกาศไปทำบุญปีใหม่ในตัว

10. ออกญา

ออกญา สมาชิก

22 กรกฎาคม 2012
    เหรียญรุ่นแรก รุ่นปู่หลาน

จากคนระเหวเองน่ะค่ะ เหรียญรุ่นแรกเขาเรียกว่า รุ่นปู่หลาน ไม่ใช่รุ่นขี่คอ น่ะค่ะ หลวงปู่ท่านรับแขกเยอะมากทุกวัน ไม่ว่ายากดีมีจน ท่านเมตตราหมด ติดนิมนต์ทุกวัน ออกญาไปกราบท่านประจำ ดีใจมากที่อยู่ใกล้พระอริยสงฆ์ที่สิ้นกิเลสแล้ว

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อ้าว พ้อคนบ้านเดียวกันแล้วตั่วนี่ ผมเขยบ้านเขว้าครับผม อยู่ในเขตเทศบาลบ้านเขว้าเลยครับ พึ่งมาอยู่ได้บ่ทันดนครับผม ฝากเนื้อฝากตัวนำเด้อครับ:cool:
    อยู่เขตเืทศบาลบ้านเขว้าครับผม ฝากตัวนำเด้อครับ:cool:

12. พลศิริ

สบการณ์ตรงที่เจอมากะตัวครับ
    ฟังผู้เฒ่าผู้แก่เขาเล่าักันว่า ระยะหลังหลัง (สิบปีให้หลัง) มานี่ หลวงพ่อกิจนิมนต์เยอะ ถ้ามีธุระจะไปกราบท่านที่วัด หากไม่โทรล่วงหน้า ส่วนมากจะไม่ได้เจอ ตอนออกรถยนต์มาใหม่ ๆ ผู้เฒ่าผู้แก่บอกอยากให้ท่านเจิมให้ ไอ้เราก็เคยได้ยินมา เลยคิดว่าไปจะเจอหลวงพ่อหรือเปล่า ก็เลยอธิษฐานในใจขอให้ไปได้เจอ และได้กราบ ได้เจิมรถกะหลวงพ่อ เพราะจากบ้านเขว้าไปก็หลายโลอยู่ พอไปถึงหลวงพ่อกะลังบวชนาคอยู่ที่อุโบสถ เสร็จแล้วจะออกไปฉันเพลข้างนอก นับว่ามีวาสนาครับที่ได้กราบและได้ให้หลวงพ่อเจิมรถให้ ตามภาพเลยครับผม:cool:

กราบ กราบ กราบ พระอาจารย์จื่อครับผม:cool::cool::cool:

รอยเจิมบนเพดานรถครับ:cool:

ไม้สีฟันที่ท่านเมตตาเสียบไว้ให้ที่คอรถครับ:cool:

เอาออกมาถ่ายรูปให้ชมครับ:cool:

13. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านมหา มีของดีอะไรเอามาโชว์บ้างเด้อ....

14. พลศิริ

มีแค่นี้ละครับอ้ายเอท บ่ทันได้หาของท่านครับผม พึ่งมาอยู่ใหม่ ยังเป็นเขยใหม่อยู่ครับ เอาไว้ให้ชินทางกว่านี้ก่อนครับ:cool::cool:

15. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

"หลวงพ่อจื่อ" เป็นพระสงฆ์สายวิปัสสนา ปัจจุบันมีอายุ 70 ปี พรรษา 37 เกิดวันพฤหัสบดี ขึ้น15 ค่ำ เดือน 7 ปีมะแม หรือตรงกับวันที่ 17 มิถุนายน พ.ศ.2486 ที่ตำบลบ้านกอก อำเภอจัตุรัส จังหวัดชัยภูมิ อุปสมบท วันที่ 15 พฤศจิกายน 2518 ที่ วัดศรีแก้งคร้อ ตำบลช่องสามหมอ อำเภอแก้งคร้อ จังหวัดชัยภูมิ พระอุปัชฌาย์ คือ พระโพธิญาณมุนี ท่านกำเนิดมาในตระกูลคนยากจน บิดาเป็นคนเชื้อสายจีน ชื่อนายฮอ แซ่จึง มารดาเป็นคนไทยชื่อนางพี เฉลียวดี ท่านได้รับการศึกษาเพียงชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ก็ต้องออกมาช่วยที่บ้านทำงาน เมื่อโตขึ้นมาก็อาศัยว่ามีฝีมือในทางเย็บผ้า จึงรับจ้างเย็บผ้าหาเลี้ยงชีพ ท่านเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ ก็ได้ทำงานในร้านก่อเกียรติ ซึ่งเป็นร้านตัดผ้าชั้นนำในเมืองหลวงยุคสมัยโน้น "หลวงพ่อจื่อ" เป็นศิษย์หลวงพ่อผาง จิตฺตคุตฺโต พระอริยสงฆ์แห่งภาคอีสาน วัดอุดมคงคาคีรีเขต (วัดดูน) อำเภอมัญจาคีรี จังหวัดขอนแก่น หลวงพ่อเป็นพระวิปัสสนา ธุดงค์บำเพ็ญเพียรไปยังสถานที่ต่างๆ ที่มีความสงบร่มรื่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณที่เป็นแหล่งน้ำธรรมชาติ ทำให้ทราบภูมิประเทศ แหล่งประกอบอาชีพและปัญหาการประกอบอาชีพของประชาชนอย่างมากมาย โดยเฉพาะภูมิประเทศอันเป็นแหล่งต้นกำเนิดแหล่งน้ำสำคัญของภาคตะวันออกเฉียงเหนือคือ "แม่น้ำชี"ซึ่งมีต้นกำเนิดอยู่ที่เทือกเขาสูงจากอำเภอหนองบัวแดง ไหลผ่านอำเภอบ้านเขว้า หนองบัวระเหว อำเภอจัตุรัส และอำเภอเมือง ของจังหวัดชัยภูมิ
    เมื่อปี 2523 ขณะที่ท่านนั่งปฏิบัติธรรมอยู่ ณ วัดเขาตาเงาะอุดมพร ประชาชนชาวหนองบัวระเหว ได้รับความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค ท่านจึงคิดพัฒนาแหล่งน้ำ "ลำเชียงทา" เป็นแหล่งน้ำที่ไหลผ่านลงสู่แม่น้ำชี ว่าน่าจะได้มีแหล่งการเก็บกักน้ำไว้ใช้เพื่อประโยชน์ของชาวชุมชนหนองบัวระเหวและชุมชนใกล้เคียง ท่านจึงได้นำพระภิกษุ ลูกศิษย์ และชาวบ้านร่วมกันก่อสร้างเขื่อนดินด้วยงบประมาณอันน้อยนิดของผู้มีจิตศรัทธาบริจาคและงบประมาณของทางราชการที่สนับสนุน ทำให้ประชาชนในอำเภอบ้านเขว้า อำเภอหนองบัวระเหว และอำเภอเมืองชัยภูมิ ทั้ง 3 อำเภอ ได้มีแหล่งน้ำใช้ทางการเกษตรกรรม หลวงพ่อเป็นผู้เปี่ยมไปด้วยบารมี ท่านเป็นพระนักปฏิบัติ นักพัฒนา ได้สร้างประโยชน์ให้ส่วนรวมมากมาย ทั้งถนนหนทาง ทำฝายเป็นแหล่งกักเก็บน้ำ

ด้วยคำสอนพร้อมเสียงหัวเราะเบาๆ และรอยยิ้มที่เปรี่ยมด้วยความเมตตา ทำให้ผู้ที่มาทำบุญมีความสุข ถึงแม้ว่าจะเดินทางไกลขนาดไหน อย่างเช่นศิษยานุศิษย์ที่มาจากชุมชนบางบัว เขตหลักสี่ กทม. คุณป้าแดง, ป้าน้อย, ป้าหน่อย และลุงถนอม พรขุนทด (ฝ่ายจัดจำหน่าย นสพ.บ้านเมือง) เล่าให้ฟังว่า "ทุกๆ ปี หรือวันสำคัญๆ ทางคณะจะร่วมกันตั้งกองบุญที่บ้านป้าแดงและเพื่อนๆ แล้วรวบรวมส่งปัจจัยมาถวาย หากมีเวลาก็จะพากันมากราบไหว้หลวงพ่อ และรับฟังธรรมะง่ายๆ จากหลวงพ่อ" หลวงพ่อจื่อยิ้มและหัวเราะเบาๆ แล้วสอนว่า "สถานการณ์ความแตกแยกในบ้านในเมืองเรามีมาก ประชาชนจำเป็นต้องฟังธรรมจะได้อภัยให้กันและกัน ใจดี ใจเบิกบาน ไม่เบียดเบียน ก็ไม่เดือนร้อน ทำบุญ รักษาใจ ใจมีธรรมะ ก็จะให้อภัย คิดถูก คิดชอบ เหมือนกันก็เป็นพี่น้องกัน เจ้าความคิดเป็นผีร้ายสุด จิตบริสุทธิ์ไม่มีผี" คำสอนที่ก่อนกราบลาที่หลวงพ่อฝากเราทุกคนก็คือ. "อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังจิตตัวเอง..อะไรที่เป็นโทษอย่าไปทำ."

ที่มา เกจิอาจารย์ดังแห่งเมืองชัยภูมิ 'หลวงพ่อจื่อ' ต้นฉบับพระผู้สร...

16. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ยังไม่เคยไปกราบท่าน แต่มีพี่ที่นับถือกันได้ลงใจในธรรมะของท่านมาก เลยได้มีโอกาศได้ร่วมทำบุญกับองค์ท่านผ่านมงคลที่ระฤกมานิดหน่อยครับ
    และได้กราบบูชาองค์ท่านที่บ้านผ่านรูปหล่อบูชาอุ้มบาตรหน้าตัก7นิ้วทุกวันครับ(smile)(smile)(smile)

17. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    (ping)(ping)(ping)

18. deeprasit

deeprasit เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    รออ่านต่ออยู่ครับ

19. เมืองกาฬ

เมืองกาฬ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    รออ่านต่ออยู่ครับ

20. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    กราบหลวงปู่ครับ...

เคยไปกราบท่านเมื่อยังเด็ก แต่ก่อนไปบ่อยครับ...ตั้งแต่วัดยังไม่มีอะไรเลย..ด้วยความที่แม่เป็นคนพื้นเพที่ อ.จัตุรัส และน้าชายเป็นเพื่้อนนักเรียนรุ่นเดียวกันกับอาจารย์จื่อ ก็เลยได้รับเมตตาจากอาจารย์บ่อยๆครับ...

ไปล่าสุด ก็เห็นวัดพัฒนามากแล้วครับ...กำลังสร้างศาลา หรือ อุโบสถ นะครับ (ขออภัยจำไม่ได้)

เรื่องไม้สีฟันเนี่ย อย่าประมาทนะครับ..รถที่บ้านทุกคันต้องเหน็บไม้สีฟันอาจารย์ครับผม..
    เน้นเรื่องแคล้วคลาดครับ

หากจะไปกราบ ต้องอาศัยโชคแล้วครับ เพราะท่านติดนิมนต์ตลอดครับผม...