***ใครศรัทธา สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เข้ามาคุยกันครับ***

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 1 ธันวาคม 2012.

1. supatk

supatk เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    มีวัดกุฎีทอง1องค์ ตอนได้มาวางไว้ที่หัวนอน มีพระมาบอกในฝันว่า"ของดี เก็บไว้ให้ดีนะ"แต่หน้าตาท่านเหมือนหลวงปู่โลกอุดร เลยไม่แน่ใจว่าของใคร ให้เพื่อนดูให้เขาบอกมีญานท่านอยู่แต่ไม่แน่ใจท่านเสกเปล่า
    แต่พระที่มีประสบการณ์ครั้งแรกเป็นสมเด็จสายรุ้งวัดพระแก้ว เป็นครั้งแรกที่มีประสบการณ์กับพระเครื่องเลย ก็เลยเริ่มสะสมพระ คือผมไปทำงานที่เชียงใหม่เผอิญก่อนขึ้นรถทัวร์สร้อยพระเกิดขาดก็เลยเก็บพระเขากระเป๋าเสื้อแทน ลงรถผมก็ใส่บาตรปรกติ แต่ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักการกวดน้ำครับ พอเสร็จงานเข้าโรงแรมนอน ก็สวดชินบัญชรปิดไฟนอนปรกติ กลางดึกสดุ้งตื่นเหมือนมีคนค่อยๆมานอนทับทีตัว ก็รู้สึกอึดอัดขยับตัวก็ไม่หลุดครับ เคยได้ยินมาเรื่องแบบนี้อยู่แล้วครับก็เลยไม่กลัวคิดในใจอยากอำ ก็อำไปนอนต่อแต่อึดอัดก็เลยพูด"ใครนะ"ก็ไม่มีอะไรตอบมา สงสัยเขาไม่พูดกับเราแน่เลยต้องถามในใจก็เลยพูดในใจ"ใคร"
    มีเสียงตอบแบบกระซิบที่หูเรียกชื่อผม ก็เลยถามอีก"มาทำไมให้หวยเปล่า"เขาเงียบไปสัก2นาที"เขาก็หัวเราะแฮะๆๆเบาๆๆ"สักพักผมขยับก็เลยหยิบพระมาพันไว้ที่คอกลัวผีมาอีก สักพักมาอีกอำเหมือนเดิมแล้วเขาพูด"มีพระสมเด็จมาด้วย"เราก็ดิ้นไปมาหลุดอีกแล้วเขาก็ไม่มาอีกเลย ผมก็พลาดไปหน่อยลืมถามว่าแท้เปล่าแต่ไปให้เพื่อนดูว่าไม่แท้เลยหาพระสมเด็จไปเรื่อยจนพบองค์ปัจจุบันนี้หละ แต่ผมใส่หลายองค์ครับ

2. supatk

supatk เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    [​IMG]วัดกุฎีทองที่แขวนอยู่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      523
  3. samakiat

samakiat เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2012
    แนะนำวัดที่มีความเกี่ยวข้องกับสมเด็จพุฒาจารย์โตอีกวัดหนึ่งนะครับ ถิ่นกำเนิดของสมเด็จท่านครับ วัดไก่จ้น

ชมภาพและประวัติ วัดไก่จ้น..ถิ่นกำเนิด "สมเด็จโต พรหมรังสี" อยุธยา ขออนุญาตเจ้าของ link มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สำหรับท่านที่ผ่านไปทางอยุธยา มีโอกาสก็แวะไปกราบขอพรสมเด็จท่านนะครับ และช่วงนี้ทางวัดกำลังเปิดให้บูชาพระสมเด็จ รายได้นำไปสร้างศาลาปฏิบัติธรรมครับ สมเด็จรุ่นนี้ก็มีมวลสารเก่าของหลวงปู่ลำภู หากไม่ตะขิดตะขวงใจว่าเป็นพระรุ่นใหม่ก็สามารถอารธนานำขึ้นคอได้ครับ ^^

4. ckj_tong1

ckj_tong1 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้

สาธุๆๆๆ

5. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      383
      ขนาดไฟล์:
      5 MB
      เปิดดู:
      333
  6. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

มีติดตัวอยู่1องค์ครับ ไม่แน่ใจเป็นของ วัดบางขุนพรหมหรือเปล่า ยามทุกข์ร้อนใดๆบอกกล่าวท่าน มักจะมีทางออกเสมอ

7. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระองค์แรกที่ห้อยคอเลย พ่อเลี่ยมและห้อยให้ พอ ม.3 ก็หัดท่องชินบัญชร เมื่อก่อนรู้จักอยู่องค์เดียว ...ทุกวันนี้ก็จำได้ท่องมาตลอด ชีวิตก้าวหน้าดีครับ

8. somchai_12

somchai_12 เป็นที่รู้จักกันดี

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

บทสวดอิติปิโส
    บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.
    บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญูฮีติ.
    บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุกเขตตัง โลกัสสาติ.
    บทสวดบูชาสมเด็จโต
    ปุตะกาโมละเภปุตตัง ธะนะกาโมละเภธะนัง อัทถิกาเย กายะญาวะ เทวานังปิยะตังสุตตะวา
    อิติปิโสภะคะวา ยะมะราชาโน ท้าวเวสสุวัณโณ
    มรณังสุขัง อะระหังสุคะโต นะโมพุทธายะ
    พระคาถาชินบัญชร
    1.ชะยาสะนากะตา พุทธา เชตวา มารัง สะวาหะนัง
    จะตุสัจจาสะภัง ระสัง เย ปิวิงสุ นะราสะภา.
    2.ตัณหังกะราทะโย พุทธา อัฏฐะวีสะติ นายะกา
    สัพเพ ปะติฏฐิตา มัยหัง มัตถะเกเต มุนิสสะรา.
    3.สีเส ปะติฏฐิโต มัยหัง พุทโธ ธัมโม ทะวิโลจะเน
    สังโฆ ปะติฏฐิโต มัยหัง อุเร สัพพะคุณากะโร.
    4.หะทะเย เม อะนุรุทโธ สารีปุตโต จะทักขิเณ
    โกณฑัญโญ ปิฏฐิภาคัสมิง โมคคัลลาโน จะ วามะเก.
    5.ทักขิเณ สะวะเน มัยหัง อาสุง อานันทะ ราหุโล
    กัสสะโป จะ มะหานาโม อุภาสุง วามะโสตะเก.
    6.เกสันเต ปิฏฐิภาคัสมิง สุริโย วะ ปะภังกะโร
    นิสินโน สิริสัมปันโน โสภิโต มุนิปุงคะโว
    7.กุมาระกัสสโป เถโร มะเหสี จิตตะ วาทะโก
    โส มัยหัง วะทะเน นิจจัง ปะติฏฐาสิคุณากะโร.
    8.ปุณโณ อังคุลิมาโร จะ อุปาลี นันทะ สีวะลี
    เถรา ปัญจะ อิเม ชาตา นะลาเต ติละกา มะมะ.
    9.เสสาสีติ มะหาเถรา วิชิตา ชินะสาวะกา
    เอเตสีติ มะหาเถรา ชิตะวันโต ชิโนระสา
    ชะลันตา สีละเตเชนะ อังคะมังเคสุ สัณฐิตา.
    10.ระตะนัง ปุระโต อาสิ ทักขิเณ เมตตะ สุตตะกัง
    ธะชัคคัง ปัจฉะโต อาสิ วาเม อังคุลิมาละกัง
    11.ขันธะโมระปะริตตัญจะ อาฏานาฏิยะ สุตตะกัง
    อากาเส ฉะทะนัง อาสิ เสสา ปาการะสัณฐิตา
    12.ชินา นานาวะระสังยุตตา สัตตัปปาการะ ลังกะตา
    วาตะปิตตาทะสัญชาตา พาหิรัช ฌัตตุปัททะวา.
    13.อะเสสา วินะยัง ยันตุ อะนันตะชินะ เตชะสา
    วะสะโต เม สะกิจเจนะ สะทา สัมพุทธะปัญชะเร.
    14.ชินะปัญชะระมัชฌัมหิ วิหะรันตัง มะฮี ตะเล
    สะทา ปาเลนตุ มัง สัพเพ เต มะหาปุริสาสะภา.
    15.อิจเจวะมันโต สุคุตโต สุรักโข
    ชินานุภาเวนะ ชิตุปัททะโว
    ธัมมานุภาเวนะ ชิตาริสังโฆ
    สังฆานุภาเวนะ ชิตันตะราโย
    สัทธัมมานุภาวะปาลิโต จะรามิ ชินะ ปัญชะเรติ.
    คำแปล
    1.พระพุทธเจ้าและพระนราสภาทั้งหลาย ผู้ประทับนั่งแล้วบนชัยบัลลังก์
    ทรงพิชิตพระยามาราธิราชผู้พรั่งพร้อมด้วยเสนาราชพาหนะแล้ว เสวยอมตรสคือ
    อริยะสัจธรรมทั้งสี่ประการ เป็นผู้นำสรรพสัตว์ให้ข้ามพ้นจากกิเลสและกองทุกข์
    2.มี ๒๘ พระองค์คือ พระผู้ทรงพระนามว่า ตัณหังกรเป็นต้น พระพุทธเจ้าผู้จอมมุนีทั้งหมดนั้น
    3.ข้าพระพุทธเจ้าขออัญเชิญมาประดิษฐานเหนือเศียรเกล้า
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประดิษฐานอยู่บนศีรษะ
    พระธรรมอยู่ที่ดวงตาทั้งสอง
    พระสงฆ์ผู้เป็นอากรบ่อเกิดแห่งสรรพคุณอยู่ที่อก
    4.พระอนุรุทธะอยู่ที่ใจพระสารีบุตรอยู่เบื้องขวา
    พระโมคคัลลาน์อยู่เบื้องซ้าย พระอัญญาโกณทัญญะอยู่เบื้องหลัง
    5.พระอานนท์กับพระราหุลอยู่หูขวา
    พระกัสสะปะกับพระมหานามะอยู่ที่หูซ้าย
    6.มุนีผู้ประเสริฐคือพระโสภิตะผู้สมบูรณ์ด้วยสิริดังพระอาทิตย์ส่องแสง
    อยู่ที่ทุกเส้นขน ตลอดร่างทั้งข้างหน้าและข้างหลัง
    7.พระเถระกุมาระกัสสะปะผู้แสวงบุญทรงคุณอันวิเศษ
    มีวาทะอันวิจิตรไพเราะอยู่ปากเป็นประจำ
    8.พระปุณณะ พระอังคุลิมาล พระอุบาลี พระนันทะ และพระสีวะลี
    พระเถระทั้ง ๕ นี้ จงปรากฏเกิดเป็นกระแจะจุณเจิมที่หน้าผาก
    9.ส่วนพระอสีติมหาเถระที่เหลือผู้มีชัยและเป็นพระโอรส
    เป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าผู้ทรงชัย แต่ละองค์ล้วน
    รุ่งเรืองไพโรจน์ด้วยเดชแห่งศีลให้ดำรงอยู่ทั่วอวัยวะน้อยใหญ่
    10.พระรัตนสูตรอยู่เบื้องหน้าพระเมตตาสูตรอยู่เบื้องขวา
    พระอังคุลิมาลปริตรอยู่เบื้องซ้าย พระธชัคคะสูตรอยู่เบื้องหลัง
    11.พระขันธปริตร พระโมรปริตร และพระอาฏานาฏิยสูตร
    เป็นเครื่องกางกั้นดุจหลังคาอยู่บนนภากาศ
    12.อนึ่งพระชินเจ้าทั้งหลาย นอกจากที่ได้กล่าวมาแล้วนี้
    ผู้ประกอบพร้อมด้วยกำลังนานาชนิด มีศีลาทิคุณอันมั่นคง
    สัตตะปราการเป็นอาภรณ์มาตั้งล้อมเป็นกำแพงคุ้มครองเจ็ดชั้น
    13.ด้วยเดชานุภาพแห่งพระอนันตชินเจ้าไม่ว่าจะทำกิจการใดๆ
    เมื่อข้าพระพุทธเจ้าเข้าอาศัยอยู่ในพระบัญชรแวดวงกรงล้อม
    แห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอโรคอุปัทวะทุกข์ทั้งภายนอกและภายใน
    อันเกิดแต่โรคร้าย คือ โรคลมและโรคดีเป็นต้น
    เป็นสมุฏฐานจงกำจัดให้พินาศไปอย่าได้เหลือ
    14.ขอพระมหาบุรุษผู้ทรงพระคุณอันล้ำเลิศทั้งปวงนั้น
    จงอภิบาลข้าพระพุทธเจ้า ผู้อยู่ในภาคพื้น ท่ามกลางพระชินบัญชร
    ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการคุ้มครองปกปักรักษาภายในเป็นอันดีฉะนี้แล
    15.ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการอภิบาลด้วยคุณานุภาพแห่งสัทธรรม
    จึงชนะเสียได้ซึ่งอุปัทวอันตรายใดๆ ด้วยอานุภาพแห่งพระชินะพุทธเจ้า
    ชนะข้าศึกศัตรูด้วยอานุภาพแห่งพระธรรม ชนะอันตรายทั้งปวงด้วยอานุภาพ
    แห่งพระสงฆ์ ขอข้าพระพุทธเจ้าจงได้ปฏิบัติ และรักษาดำเนินไปโดยสวัสดีเป็นนิจนิรันดรเทอญฯ

ผมสวดมนต์ ประจำ พระสมเด็จถ้าศรัทธาแรกๆ ถ้าหาของเก่าไม่ได้ ก็บูชารุ่นใหม่
    และศึกษา ดูเนื้อ ดูพิมพ์ ประวัติ รุ่นต่างๆ เช่น วัดระฆัง วัดบางขุนพรหม วังหน้า วัดขุนอินทประมูล ฯ
    หมั่นทำทาน (ไม่ขึ้นกับจำนวนเงิน) 1สลึง เป็นต้นไป รักษาศิลใหว้พระสวดมนต์ภาวนา แผ่เมตตา ตั้งจิตขอพระสมเด็จ คุณอาจมีโอกาสได้พระสมเด็จ
    เดินไปไหนมีแผงพระเข้าไปดู กรุงเทพ ต่างจังหวัด ทำใจให้สบายไม่ต้องโลภอยากได้
    คุณคือบุคคลที่มีโอกาสได้พระสมเด็จ
    ด้านพุทธคุณ เมตตา คุ้มครอง แคล้วคลาด ปลอดภัย การเงิน

ภาพถ่ายออร่า จากกล้องต่างประเทศ พระแน่ใจว่าเป็นพระสมเด็จแท้แล้วจึงไปถ่าย
    เก็บใว้ดู

9. namayti

namayti เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง มงคลของท่านใช้ดีสุดที่จะบรรยายครับ

10. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    มีประสบการณ์ตอนเรียนจบใหม่ๆแล้วเข้ามาทำงานในกทม.ครับ คุณพ่อให้แขวนพระสมเด็จวัดระฆังมาองค์หนึ่ง กลางดึกคืนวันหนึ่งขณะกำลังเดินกลับที่พัก(อยู่ในซอยเปลี่ยว) มีสัมภาระติดตัวคือกระเป๋าโน๊ตบุ๊ค ต้องเดินผ่านสะพานก่อนเข้าซอย ขณะนั้นมีกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งนั่งอยู่ริมสะพาน ขณะที่ผมเดินผ่านมาสักระยะ กลุ่มวัยรุ่นพวกนี้เดินตามหลังมา ในใจคิดว่าเกิดเรื่องแน่ๆ ก็เดินไปอย่างตั้งสติและเตรียมพร้อม ผมได้ภาวนาถึงสมเด็จท่าน ...ไม่ทันอึดใจ พวกกลุ่มวัยรุ่นเดินผ่านตัวผมไป และได้ยินเสียงอุทานขึ้นมา ...มันหายไปวะ!!! แล้วก็พาวิ่งหนีกันอุตลุด เรื่องนี้เกิดขึ้นจริงกับตัวผมครับ ทุกวันนี้ยังสวดพระคาถาพาหุงและชินบัญชรเป็นประจำครับ

11. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขอน้อมกราบหลวงปู่โตครับ ติดตามกระทู้นี้ด้วยคนครับ ผมเคารพและศรัทธาหลวงปู่โตท่านมากครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเผยแผ่บารมีหลวงปู่ครับ

12. somchai_12

เมื่อวานไปเดินแผงพระ ได้พระสมเด็จพิมพ์เส้นด้ายมาสวยดีครับ ชมกันครับ

13. noppadolk

noppadolk เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จ ดินเก้าประเทศ ปลุกเสกด้วยคาถาชินบัญชร 9 วัน 9 คืน พิธีดีครับ

14. somchai_12

องค์ไหนครับ มีรูปให้ดูไหมครับ

15. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยดูหน่อยครับ

16. กัณหาชาลี

กัณหาชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

รบกวนถามครับใครทราบบ้างวัดไหน ปีไหนขอบคุณครับ

17. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมนับถือเคารพบูชาสมเด็จโตมานานแล้วครับ สวดชินบัญชรปกติครับ ฝันว่าสมเด็จท่านให้รัดประคตผมตั้งหลายครั้ง ครั้งสุดท้ายผมฝันว่าคนที่ตายไปแล้ว บอกว่าบนหัวผมมีหลวงพ่อโต หลวงพ่อจรัล ลอยอยู่บนหัว แถมยังมีพระแม่กวนอิมอีกด้วย พวกที่ตายไปแล้วไม่กล้าอยู่ไกล้มันร้อน แต่บนคอไม่ได้แขวนสมเด็จสักองค์ครับ สมเด็จท่านอยู่ในใจผมเสมอครับ

18. sritrang2010

sritrang2010 Active Member

เพื่อนพี่ชาย หลวงปู่โตมาเข้าขณะนั่งสมาธิ ท่านให้ถือศีลห้าและนั่งสมาธิทุกวัน
    โดยภาวนาพุทโธ

19. เดช เดชะ

เดช เดชะ เป็นที่รู้จักกันดี

บูชามา 100 บาทครับ เป็นองค์คู่ชีวิต

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      459
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      284
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      355
  20. เดช เดชะ

เดช เดชะ เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิต หน้าที่การงาน การเงินดีขึ้นเรื่อยๆ อาจเป็นเพราะไม่มัวเมาในอุบายมุข ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับความประพฤติของเราด้วย