ใครอยู่ อ.เมืองเชียงใหม่ ช่วยแนะนำสถานที่ฝึก ปฏิบัติ สมาธิ ญาณ หน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย xcramation, 29 เมษายน 2009.

1. xcramation

xcramation เป็นที่รู้จักกันดี

ใครอยู่ อ.เมืองเชียงใหม่ ช่วยแนะนำสถานที่ฝึก ปฏิบัติ สมาธิ ญาณ หน่อยครับ

ขอแถวอ.เมือง หรือ เลยๆ ไปหน่อยก็ได้ครับ พอดีผมมาเรียนที่เชียงใหม่ แล้วอยากปฏิบัติ ยังไม่รู้ว่าจะไปทำที่ไหนเลย ครับ

ขอบคุณครับ

2. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

วัดป่าดาราภิรมย์

3. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

น้องมาเรียนม.เชียงใหม่หรือป่าวครับ ถ้าใช่เราก็ลูกช้างเหมือนกัน แต่พี่จบมาแล้วนะครับ
    แนะนำสถานที่ครับ

๑.วัดร่ำเปิงบวชชีพราหมณ์ถือศีล ๘ ปฏิบัติตามหลักมหาสติปัฐฐานสูตร การเตรียมตัวให้เตรียมชุดขาวไปครับ ปฏิบัติดีและเคร่งพอควร มีพระอาจารย์ แม่ชี และญาติธรรมคอยสอนธรรมครับ วัดไปทางคันคลองชลประทานมุ่งหน้าสู่อ.หางดง หางจากมช.ประมาณ ๔ กม.

๒.สถานธรรม (จำชื่อแน่ชัดไม่ได้เพราะไม่ค่อยได้สังเกตอะ 555++) อยู่ไปทางคณะสถาปัตย์ ออกไปทางประตู ลองส่องดูครับ แถวนั้นจะมีที่จอดรถแล้วเดินออกไปทางประตูออกนอกมหาลัย เดินตรงไปทางวัดฝายหิน สถานปฏิบัติธรรมจะอยู่บริเวณทางขึ้น มีเด็กมช.หลายคนชอบไปทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็น และฝึกกรรมฐานครับ มีพระอาจารย์ภาสกร (ทางโลกท่านจบเกี่ยววิทยาศาสตร์ จุฬามาเป็นลูกของศ.ดร.ระวี ภาวิไลนักดาราศาสตร์มือหนึ่งของไทย)และมีแม่ชีพี่จำชื่อไม่ได้แล้ว บรรยากาศดีครับ เด็กมช.เยอะ

๓.วัดอุโมงค์ (ใกล้มช.) มีหลายพระอาจารย์เลยครับ ตอนเย็นจะมีการเดินจงกรมรอบเจดีย์ มีพระอาจารย์สมบัติ ท่านสอนธรรมได้กระจ่างชัด หลวงพ่อกวาง ศิษย์สายพระอาจารย์มั่น อยู่บริเวณป่าสงวนเดินเข้าไปลึกมาก ท่านเน้นสติ สอนเรื่องมหาสติปัฐฐานสูตร และอีกหลายท่านครับ

๔.วัดน้ำบ่อหลวง อ.สันป่าตอง เดินทางไปทางเส้นคันคลองชล ไล่ไปถึงอ.สันป่าตอง เป็นวัดสายพระป่า เป็นแหล่งของผู้รู้เยอะ มีผู้จบเปรียญประโยคสูงอยู่ที่นี่ครับ สามารถสอบถามได้ทุกท่าน และไปข้างหลังจะมีสำนักแม่ชี มาฝึกกรรมฐานได้ ตามหลักยุบหนอ พองหนอครับ ที่นี่จะมีแต่คนสูงอายุครับ สงบเงียบมาก ทุกปีจะมีพระจากทั่วประเทศมาเข้าปริวาสครับ

เอาเท่านี้ก่อนนะครับ น่าจะไปง่ายที่สุดครับ

4. xcramation

xcramation เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณพี่มากเลยครับ เหอๆๆ แต่ผมไม่ใช่ลูกช้างนะครับ

ผมเรียนที่เทคโน ใกล้ๆกับมช. แหละครับ

ขอผลบุญที่พี่บอกมา ส่งกลับไปถึงพี่โดยไวนะครับ

5. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไร มีปัญหาอะไรปรึกษาทาง PM ได้นะครับ ยังมีสถานที่มีผู้วิเศษอีกเยอะ ที่ไม่อาจจะเปิดเผยได้ครับ ทั้งผู้ทรงอภิญญาญาณ ทั้งผู้แตกฉานในหลักธรรม ทั้งผู้ชำนาญในศาสตร์ล้านนา ที่แนะนำได้เป็นสถานที่เปิดเผยและเป็นที่สาธารณะครับ

ถ้าอยู่เทคโนพี่ให้แนะนำไปสถานธรรมของมช.ครับ ไปทางหลังมอ แล้วเลี้ยวซ้ายไปทางร้านอาหารผาลาดตะวันรอน หรือถามว่าวัดฝายหินอยู่ที่ไหนก็ได้ครับ ไปเริ่มที่นั่นก่อน ไม่เบื่อเพราะเด็กรุ่นราวคราวเดียวเยอะ แล้วไปที่นั่นจะมีคนแนะนำต่อไปเองครับ โชคดีนะ

6. payu088

payu088 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    พระอาจารย์หนุน เดินทางมาแสดงพระธรรมเทศนา ที่ศาลาธรรม โปรดติดตามรายละเอียดที่ www.tamdee-for-king.net

ประวัติ
    1. ศิษย์พระราชพรหมยานมหาเถระ
    2.ชำนาญกสิณ 10 และกรรมฐาน 40
    3.ชำนาญเรื่องเล่นแร่แปรธาตุ
    4.ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ไม่โอ้อวด
    5.ชอบธุดงควัตรเป็นชีวิต

ที่ศาลาธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 3 พ.ค. 52

7. feungfa

feungfa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

8. The Divine

The Divine สมาชิกใหม่

3 มิถุนายน 2009
    ศูนย์ปฏิบัติธรรม ตาณัง เลณั ครับ ตามลิงค์ข้างล่างเลย

วิปัสนากรรมฐานครับ สติปัฏฐาน๔ โดยพระครูปลัดประจาก พระอาจารย์มหาทองมัน ..