ใครเคยเป็นโรคจิตเภทแล้วรักษาหายบ้าง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ปราบปลิง, 21 พฤศจิกายน 2016.

1. ปราบปลิง

ปราบปลิง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2014
    พวกโรควิตกกังวล โรคซึมเศร้า อะไรพวกนี้ครับ
    เพราะช่วงนี้คนไทยเป็นเยอะ มีวิธีจัดการกับมันยังไงบ้างให้หายขาดหรือทุเลาลงบ้าง?

2. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญสติกรรมฐาน เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆย้ำว่าเยอะมากๆ

3. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    จากที่สังเกตตัวเอง ผมก็เป็นทั้ง 2 โรคนี้ครับ
    โรควิตกกังวล นั้นเป็นโรคที่เกี่ยวกับความคิดครับ การจะแก้ได้นั้นก็ต้องปรับความคิดใหม่
    เพื่อให้เกิดมุมมองใหม่ๆ จนเกิดความเคยชิน จนไม่วกกลับมาคิดแบบนั้นอีกครับ

ส่วนโรคซึมเศร้านั้น มีสาเหตุมาจากโมหะครับ
    การหลงเอาสิ่งใดสิ่งหนึ่งนำมาเป็นตัวเองนั้น ย่อมทำให้เราติดอยู่ในอารมณ์อันใดอันหนึ่งนั้นๆ
    แต่เริ่มต้นตัณหาที่มีโมหะแล้ว แน่นอนว่าต้องปักจิตปักใจ เพราะตัณหานั้นไม่ใช่ปัญญา
    ตัณหานั้นมีลักษณะไปตามในสิ่งที่ตนต้องการเท่านั้น
    เลยต้องสร้างสติสัมปชัญญะ รู้ทุกอิริยาบททั่วทั้งร่างกาย เพราะตัณหานั้นนำพารักมา
    และรักนั้นก็นำพา คำว่าเราเข้ามาอีกทีนึง

ธาตุ4 มาประชุมรวมกัน จึงมีสติ สติมีอาหารคือสัมปชัญญะคือความรู้สึกทั้วทั้งร่างกาย
    ความรู้สึกทั้งทั้งร่างกาย มาจากอาหารทาง รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส
    สัมผัสทั้ง 5 เมื่อได้รับการรัปประทานแล้ว คือ วิญญาณหรือผี
    อาหารต่างๆเหล่านั้น ก็จะกลายเป็นของที่ไม่สะอาดหรือของจืดๆเฝื่อนๆได้ครับ
    และแน่นอนครับอาหารที่ตกลงพื้นแล้วไม่สะอาดแล้ว ใครๆก็คงไม่อยากจะหยิบขึ้นมากินใหม่
    พอไม่หยิบขึ้นมากินใหม่ วิตก วิจารย์ มันก็น้อยลงไปครับ

สติปัฏฐาน4 จึงสามารถเป็นฐานให้กับฐานอื่นๆเช่น ธาตุ4 อาหารเป็นของไม่สะอาด หรือกรรมฐานอื่นๆได้ครับ

คนที่มีโมหะ จะมีลักษณะเศร้าๆ หากเขาหนักไปทางนี้จนเป็นจริตหลักเลย
    จริงๆแค่ดูลมหายใจก็คงพอแล้ว เพราะคนประเภทนี้เขาชอบเหมารวม
    เขาดูลมเดี๋ยวเขาก็ไปเหมารวมของเขาเอง ว่าลมคือกาย กายคือลม เวลาวางก็สามารถวางแบบเหมารวมได้เลย
    ด้วยอานาปานะสติ ซึ่งจะแตกต่างจาก ธาตุ4 ซึ่งเป็นคนอีกนิสัยหนึ่ง ที่ชอบไปคำนึงถึงปัจจัยต่างๆ
    เลยใช้ฐานที่เป็นธาตุ 4 จึงเหมาะแก่การนั้นๆครับ

วิธีที่พอจะทุเลาคนที่เป็นวิตกกังวลกับซึมเศร้า จากที่สังเกตตัวเอง ก็มีประมาณนี้ครับ
    โดยส่วนตัวคนพิมพ์ก็ยังไม่หายนะครับโรคนี้ ฮ่าๆๆ แต่ก็นับว่าทุเลาไปพอประมาณละครับ ^_^

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สําหรับคนที่เป็นโรคจิตเภท ผมขอแนะนําหนังสือ 2 เล่มนี้ให้อ่านครับ อยากให้ลองอ่านดูให้หมด อ่านแล้วจะช่วยให้เรารู้สึกขึ้นได้ และเข้าใจชีวิตดีขึ้น พอเข้าใจชีวิตแล้วเราจะปล่อยวางได้ง่ายขึ้น ยังไงลอง download ไปอ่านดูครับ อยากให้คุณขอขมาเว็บ download ไปอ่านด้วยครับ โดยเฉพาะหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ หนังสือเล่มนี้ดีมาก ๆ ผมเคยงง ๆ กับชีวิตช่วงหนึ่ง แต่พอได้อ่านหนังสือเล่มนี้แล้วทําให้ผมตาสว่างขึ้น พูดง่าย ๆ ว่าหนังสือเล่มนี้เปลี่ยนความคิดและชีวิตผมไปได้เยอะเลย ลองอ่านดูครับ อนุโมทนาครับ

http://palungjit.org/threads/download-หนังสือ-ชีวิตเป็นอย่างนี้-และ-ทำบ้านให้เป็นสุข-free.562406/