ใครเคยเห็นภาพนี้เหมือนผมบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย sirwilliams, 13 กุมภาพันธ์ 2013.

1. sirwilliams

sirwilliams Active Member

13 มิถุนายน 2012
    บังเอิญ ท่องโลก Internet แล้วบังเอิญไปเจอรูปภาพตรงกับสิ่งที่เรานั่งสมาธิแล้วไปเจอ

ตอนแรกคิดว่าเป็นเรื่องของ การทำงานจอรับภาพ , ประสาทตา , คลื่นสมอง

สิ่งที่ผมได้ไปเห็น ตามภาพประมาณนี้ครับ

บางคนกล่าวเห็นลุกแก้วบ้าง - เห็นแสงสว่างบ้าง
    สำหรับผม เห็นตามภาพที่ปรากฏ นำมาแสดงในชมครับ

[ Process ]
    ฝึกเพ่งกสิณสีเขียว จ้องลืมตาแบบไม่กระพิบ หยุดคิด จนเห็นมันเป็นสีฟ้า
    ฝึกไปสักระยะ [ประมาณ 14-16 วัน]

Note 1 - ระหว่างฝึก ไม่ได้ทำงาน อยู่ในช่วงหางาน
    Note 2 - 1 วันทานข้าว 1 มื้อ มื้อกลางวัน มื้อเช้า ทานน้ำผัก ปั่นเองสดๆ
    Note 3 - งดกิจกรรมทางเพศ ทั้งมวล และสิ่งบันเทิง *** สำคัญมาก

*** คิดว่า ความรุนแรงของระดับ ฌาณ ไม่ใช่เพียงแค่ ความศรัทธา หรือระดับเพ่ง แต่น่าจะมี มูลเหตุสำคัญ ในเรื่องของ สารอาหาร และระบบเลือดในร่างกาย และระดับน้ำตาลในกระแสเลือดมาเกี่ยวข้อง

*** เข้าใจไปเองว่า ผู้ที่ทาน มังสวิรัติ ที่เป็นผักสด และงดแป้ง น้ำตาล โปรตีนจากเนื้อสัตว์ สามารถ เข้าระดับ ฌาน ได้ลึกและเร็วกว่า กลุ่มผู้ปฏิบัติทั่วไปครับ

ปล. ช่วงนี้ ใช้ชีวิตแบบพลเมืองปกติ ไม่มีภาพพวกนี้เกิดขึ้น ทานอาหารปกติ นอนดึกด้วย น้ำผักไม่ทานแล้ว ณ ขณะนี้ เวลาเข้า

ใครที่ยัง ไม่เคยติดตาม เหตุการณ์ของผม ที่เป็นเรื่องบังเอิญ เข้าไปอ่านกระทู้เก่าปีที่แล้วได้ครับ ผมมี Timeline เล่าไว้ ที่ลิ้งตรงลายเซ็นต์ ด้านล่าง
    เพื่อประกอบการพิจารณา ในกระทู้นี้อีกทางหนึ่ง

โปรดขอความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายครับ
    ผมเป็นพวกมือใหม่ ไม่เชี่ยวชาญ โปรดขอคำชี้แนะ ในสิ่งที่ผมค้นพบ และ ไม่สามารถ อธิบายได้ด้วยตนเอง

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    งดกินเนื้อสัตว์ ทำให้นิวรณ์ที่มารบกวนในสมาธิลดน้อยลง
    ช่วยได้สำหรับนักปฏิบัติในระยะแรกๆ หรือฝึกเบื้องต้น

แต่หากเข้า ออก ฌาน จนเป็นวสีได้แล้ว ทรงอารมณ์สมาธิเป็นปกติได้แล้ว ก็ไม่จำเป็นครับ

3. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หาอ่านในเวปนี้ครับ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดําครับ ท่านสอนพวกกสินไว้ครับ (แต่กสินนี่)สมมุติ เพ่งน้ำ พอทําไปเรื่อยๆ ก็จะเพ่งน้ำใหญ่น้อยกว้างก็ได้ มีคนฝึกไป แล้วขั้นนี้แต่สติขาด เห็นน้ำใหญ่ เลยว่ายน้ำบนบก แต่จริงอธิฐานขอให้น้ำเล็กลงก็จบ (อ่านมานะครับ แต่ผมไม่เคยปฎิบัติกสินจริงๆจัง)

4. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพที่เห็น เป็นภาพที่จิตสร้างขึ้นมา เมื่อจิตอยู่ในอารมณ์ฌานครับ เพราะว่าเราเพ่งกสิณแสงสว่าง หรือกสิณไฟ แล้วเมื่อจิตเป็นสมาธิ ภาพที่เพ่งเลยติดตา ติดใจเรา หรืออาจจะเป็นภาพนิมิตรของกสิณกองเก่า ที่เราเคยได้มาในชาติก่อน จิตเลยแสดงภาพนี้ออกมา ฌานยิ่งลึกภาพยิ่งชัด
    ของผมเห็นทั้ง ลืมตา หลับตา นั่งสมาธิลึก ก็เห็น นอนหลับ ก็เห็น แต่ว่าภาพที่ผมเห็นจะเห็นได้แป๊ปเดียว แล้วก็หายไป แล้วก็กลับมาเห็นใหม่อีกครั้ง ความใส หรือ ไม่ใส ขึ้นอยู่กับอารมณ์ที่ทรงอยู่ในขณะนั้นครับ แต่ถ้าเมื่อใดที่ จิตไม่มีสมาธิภาพเหล่านี้จะไม่เกิดครับ
    ข้อดีคือใช้ วัดอารมณ์จิตของเราได้ ถ้าเห็นใสมากๆ นั่นคือ อารมณ์จิตเราแจ่มใส กิเลสเบาบาง
    เมื่อใดที่จิตเศร้าหมอง กิเลสหนา เราก็จะไม่เห็นครับ
    แต่อย่าไปสนใจครับ อย่า ยืดติด ว่าเป็นของดี วิเศษนะครับ สิ่งเหล่านี้ยัง อยู่ภายใต้กฏของ ไตรลักษณ์ ครับ
    แนะนำพยายามปฏิบัติต่อไปครับ
    ที่แนะนำมานี้ จากประสบการณ์ ส่วนตัวนะครับ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  5. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

กินหญ้ายังไม่สำเร็จเพราะเหตุฉะไหนพึงพิจารณาแต่พองาม อะไรคือทางสายกลาง? อะไรคือเป็นคนเลี้ยงง่าย? สำเร็จๆกันที่จิต?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  6. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

การเห็นสีนั้นเป็นเรื่องธรรมดาคับ สำหรับคนที่ญานทรรศนะเปิดแล้ว ผมหลับตาหรือลืมตาก็ขึ้นมาได้ตลอด สีแดง เทา ขาว เขียว เหลือง กำหนดเห็นยกไตรลักษณ์ปลงก็หายคับ ไปอ่านเรื่องอภิภายตนะในพระไตรปิฏกดูคับแล้วจะเข้าใจมากขึ้น

7. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ผมไม่ได้ใส่ใจกับสิ่งที่เห็นนัก เพราะไม่ใช่สิ่งที่ทำให้พ้นจากทุกข์ ภาพเหล่านี้เป็นของที่อยู่ระหว่างทางเหมือนหลักกิโลเพื่อให้รู้ว่าเรามาถึงไหนแล้ว เห็นแล้วก้แค่รู้ว่าเห็น แล้วก็เดินต่อไป

8. aloneday

aloneday Active Member

เคยเห็นอย่างงี้ครับ ในระหว่างนั่ง เห็นภาพมากมายปรากฎขึ้น แบบชัดเจนครั้งหนื่ง เห็นชัดจนเหมือนลืมตา ผมไม่รู้ว่าสิ่งที่เห็นนั้นจริงหรือเปล่า ก็เลยทดสอบดู โดยการกำหนดภาพ3เหลี่ยมขึ้นมาในใจ ภาพ3เหลี่ยมก็ปรากฎ จากนั้นผมก็ลองคิดว่า ถ้าภาพพวกนี้พุ่งไปข้างหน้า มันจะเป็นอย่างไรนะ ภาพก็พุ่งไป สนุกดีครับ แต่ใจผมก็ไม่สงบเช่นเดิมยังคงทุกข์อยู่เช่นเดิม