ใครเคยได้รับอานิสงส์จากการสวดมนต์บ้างคะ แชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย wayupakk, 29 เมษายน 2011.

1. wayupakk

wayupakk สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2009
    อยากทราบประสบการร์การณ์สำเร็จผลจากทุกคนที่สวดมนต์เป็นประจำมิได้ขาดและประสบผลสำเร็จในชีวิตน่ะค่ะ อย่างเช่นสอบผ่าน สอบติด หรือ อะไรก็ได้ค่ะ มีใครมีปีะสบการณ์สวดมนต์อฐิษฐาน ตั้งสัจจะคือศีล 5 และขอพรจนประสบความสำเร็จได้ มีไหมคะ

2. bosssky

bosssky เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    มีประสบการณ์เท่าที่เราสังเกตุการสวดมนต์ทุกวันก่อนนอนและตอนเช้าตรู่ก่อนพระบิณฑบาตร บทสวดที่สวดก็มี ชุมนุมเทวดา อิติปิโสฯ ทั้งหมด พระคาถาชินบัญชรเสร็จแล้วก็บทแผ่เมตตา และอุทิศส่วนกุศล นั่งสมาธินิดหน่อยพอจิตสงบใจสบาย เสร้จแล้วอธิฐานจิตขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ฯลฯ คุ้มครอง สงเคราะห์... เท่าที่สังเกตุชีวิตจะไม่ค่อยมีเรื่องรบกวนเดือนร้อน ทั้งครอบครัวและพี่น้องญาติมิตร แต่ถ้าไม่ค่อยได้สวดช่วงประมาณ เกือบปีที่สวดบ้างบางทีอาทิตย์ละครั้งปรากฏว่ามีแต่เรื่องรบกวนใจ ทั้งเรื่องงาน เรื่องญาติพี่น้องที่เราต้องไปแก้ไขให้วุ่นวายมากครับ ...พอมาพิจารณาว่าเราไม่ได้สวดมนต์ทุกวันเหมือนก่อน จึงเริ่มมาสวดใหม่ปฏิบัติแบบเดิม ปรากฏว่าเรื่องร้ายกลับกลายเป็นดี พี่น้องก็ไม่มีเรื่องมารบกวน รู้สึกอานุภาพของการสวดมนต์บูชาพระพุทธเจ้าจริงๆครับ ลองปฏิบัติดูนะครับใครที่กำลังวุ่นวายไม่ต้องไปแก้กรรมเบิกบุญที่ไหนหรอกครับ ตัวเราเท่านั้นที่จะเพิ่มบุญบารมีให้ตัวเราเอง

3. สายน้ำฝน

สายน้ำฝน Active Member

11 พฤศจิกายน 2010
    ก็จริงๆแล้วเมื่อก่อนเป็นคนที่ก้าวร้าว เก็บกด ดื้อพอสมควรอ่ะค่ะ
    แบบช่วงเด็กๆเจอเรื่องแย่ๆเยอะมาก แล้วก็ทนรับอะไรมากๆไม่ได้
    คุมอารมณ์ไม่ได้ ร้องไห้ตลอด

แต่หลังสวดมนต์ทุกอย่างก็ดีขึ้นนะคะ มีความสุขกับตัวเองมากขึ้น
    คุมตัวเองได้มากขึ้น รู้สึกว่าปัญหาที่เจอ ถึงความหนักหนามันจะเท่าเดิมกับที่เคยเจอ
    แต่ก็รู้สึกเหมือนปัญหานี้มันเล็กมากก จนไม่มีผลกับเราเลยอ่ะค่ะ

4. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวดมนต์ก่อนนอนแทบทุกวัน แต่บางคืนง่วงมากก็ไม่ได้สวด แต่มีผลดีที่เห็นผลทันตาได้ดังนี้ค่ะ เรื่องแรก มีอยู่ครั้งหนึ่ง เรายังเก็บเงินลูกค้าไม่ได้ โดนเลื่อนเช็ค แต่เราน่ะถึง due ที่ต้องจ่าย supplier ของเราแล้ว เงินขาดอยู่จำนวนหนึ่ง ก็กะจะโทร.ไปขอเลื่อนเค้าเหมือนกัน แต่ปรากฏว่า เช้าวันรุ่งขึ้น มีลูกค้าขับรถผ่านมา แวะเข้ามาซื้อสินค้าในร้านเรา จำนวนเงินเท่ากับที่เรากำลังขาดไปพอดีเป๊ะ แถมเค้ายังบอกว่า ขับรถมาหาญาติที่อยู่ในซอยนี้ เห็นโชว์รูมเราน่าสนใจก็ว่าจะลงมาดูหน่อย ไม่ได้ตั้งใจจะมาซื้อหรอก แต่พอเห็นแล้วชอบก็เลยเสียตังค์ซะงั้น ครั้งที่สอง สาเหตุเดียวกับสาเหตุแรก พอตอนเช้ามีลูกค้าโทร.มาสั่งสินค้าตัวเดิมที่เคยซื้อไปแต่พังแล้ว ขอให้มาส่งด่วนจี๋ พอดีว่าบ้านลูกค้าอยู่ใกล้้ๆ ร้านเรา และเป็นช่วงสงกรานต์พอดี ใครจะไปคิดว่าอยู่ดี ๆ เงินมันก็มาทันการณ์ ครั้งที่สาม ลูกค้าเก่าที่โกงเงินเราไปตั้งแต่แรกเริ่มเปิดบริษัทใหม่ ๆ เมื่อสิบปีที่แล้ว โทร.มาตามหา บอกว่าตอนนี้เค้าฟื้นตัวแล้ว และจะคืนเงินให้เพราะเค้าไม่อยากติดหนี้เราไปถึงชาติหน้า นัดไว้ว่าหลังสงกรานต์นี้จะเคลียร์ให้ แต่ตอนนี้เค้าไปทำธุระต่่างจังหวัด กลับมาแล้วจะทยอยโอนเงินคืนให้ทุกบาททุกสตางค์ (ไม่รู้จะแถมดอกเบี้ยหรือเปล่า แต่ขอแค่เงินต้นได้คืนก็ดีใจแล้วล่ะ) ตอนนี้ก็รออยู่ หวังว่าจะไม่มาหลอกเราเป็นครั้งที่สองนะ เรื่องที่สี่ ตอนนี้มีหนี้สินจากการโดนเพื่อนของสามีทรยศหักหลังโกงเงินไปหลายแสนบาทแถมไปสร้างหนี้ไว้ให้ตามชดใช้แทนอีก ก็ไหว้พระขอให้ท่านช่วยมีเงินปลดหนี้สิน พอวันรุ่งขึ้นต่อเนื่องมาจนถึงวันนี้ มีลูกค้าติดต่อเข้ามาให้เสนอราคาหลายรายจนผิดปกติ หลั่งไหลมาจากไหนก็ไม่รู้เต็มไปหมด สามีบอกว่าถ้าได้งานตามที่เสนอไปทั้งหมดนี้ เราจะเป็นไทแก่ตัว ปลดหนี้ปลดสินได้หมดก็คราวนี้แหละ เรื่องที่เล่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงที่เกิดจากอานิสงฆ์ของการสวดมนต์ภาวนา และการดำเินินชีวิตแบบสัมมาอาชีวะของเรา เราจึงคิดว่า ทำดีได้ดี และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยอีกแรงค่ะ ขอสนับสนุนให้สวดมนต์กันเยอะ ๆ ค่ะ

5. ศรีสุนทร

ศรีสุนทร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อปี45ผมตกงานอยู่18เดือน
    ช่วงนั้นเพื่อนคนหนึ่ง(ที่รับถ่ายทอดวิชาดูหมอจากหมอระดับประเทศ)โหรหาผมทีไรผมไม่ได้รับสายสักทีเมื่อโทรกลับไปก็ได้รับคำตอบจากผมว่าสวดมนต์อยู่
    เมื่อผมกลับมาได้งานใหม่และได้งานที่รายได้ดีกว่าเก่าเป็นเท่าตัว
    เพื่อนคนนั้นจึงเฉลยว่าที่โทรหาบ่อยๆเพราะเป็นห่วงเพราะดูลายมือผมแล้วไม่น่าจะกลับมาฟื้นตัวจากวิกฤติครั้งนั้นได้น่าจะเป็นอานิสงค์จากการสวดมนต์เป็นประจำ
    จึงขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่จะเริ่มสวดมนต์ขอให้ตั้งใจสวดเถอดครับ
    เพราะคงมีผลให้เทวดาอนุโมทนาบุญและเปิดทิศเปิดทางเปิดแสงสว่างแห่งชีวิตให้
    เจ้ากรรมนายเวรก็คงเมตตาลดโทษให้เช่นกัน
    ขออนุโมทนาบุญจากการสวดมนต์ของทุกๆท่านครับ

ศรีสุนทร

6. อัยยาภาส์

อัยยาภาส์ สมาชิก

อานิสงฆ์จากการสวดมนต์

โดยปกติจะสวดมนต์ทุกวัน เริ่มต้นอาราธนาศีล นมัสการและบูชาพระรัตนตรัย ชุมนุมเทวดา
    พาหุง มหากา พระคาถาชินบัญชร จากนั้นก็ขออโหสิกรรมจากเจ้ากรรมนายเวร และขอสมา
    ลาโทษกับดวงพระวิญญาณและดวงวิญญาณทุกๆดวง แล้วอุทิศบุญกุศลจากการสวดมนต์
    ถวายให้ทุกๆดวงพระวิญญาณ และดวงวิญญาณ รวมไปถึงสรรพสัตว์ทั้งหลายด้วย ขอให้เขา
    พ้นทุกข์ มีแต่ความสุข จากการที่ได้ปฎิบัติมา ทำให้ชีวิตมีความสงบสุข คิดทำอะไรในทางที่ถูก
    ที่ควรก็สำเร็จ สุขภาพก็ดีไม่มีโรคภัยมาเบียดเบียน เมื่อเห็นผลจากประสบการณ์ของตนเองแล้ว
    จึงเริ่มแนะนำ บอกต่อให้ทุกคนที่รู้จักได้ทำตาม แทบทุกคนบอกว่าเห็นผลและดีจริงๆ ปัญหา
    หนี้สิน และสารพันปัญหาก็มีทางแก้ไข ทุกอย่างคลี่คลายหมด ทำให้อีกหลายร้อย หลายพัน
    ชีวิตมีความสุขขึ้น ตัวเองก็อิ่มบุญ อุ่นใจ ที่ได้ทำกุศล จึงอยากบอกต่อ ขอให้คุณๆทุกๆคนทำเถอะ สวดมนต์ทุกวัน เป็นการสะสมบุญ ได้ฝึกสมาธิ เราเชื่อว่า หากจิตเราแน่วแน่ ตั้งใจ และ
    ทำสม่ำเสมอ ปาฎิหารย์เกิดแน่ เราการันตี...

7. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คาถามหาจักรพรรดิ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก..
    ผลที่ได้: สวดแผ่ให้วิญญาณในบ้านได้ผลดีที่สุด (สวดกรณียเมตตสูตรยังเอาไม่อยู่), สุขภาพดีขึ้นมาก, การเงินไม่ติดขัด(ควรทำบุญร่วมด้วย) ศักดิ์สิทธิ์มาก ตอนบทสัพเพ
    หากนึกถึงหน้าหลวงปู่ จะเหมือนมีกระแสไฟฟ้าแล่นผ่านใต้ผิวหนังเลย...
    คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า
    ผลที่ได้: ด้านเมตตา คือ หัวหน้างานที่ระแวงเรา อยู่ๆก็เข้ามาคุยด้วย
    คาถาหลวงพ่อโอภาสี
    ผลที่ได้: เมตตาทางค้าขาย, ใจเย็นมากขึ้นเวลาขายของ, ตอนขับรถภาวนาไปด้วย
    จะไม่หงุดหงิด ตากแดดก็ไม่รู้สึกร้อนเลย รู้สึกเย็นมากๆๆๆ ประทับใจกับบทนี้มาก
    หากใครจริตร้อนควรสวดบทนี้

8. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ชินบัญชร
    สำเร็จ ดีทุกด้าน ครอบจักรวาล

บทสรรเสริญพระคุณพระโพธิสัตว์กวนอิม และมหากรุณาธารณีสูตร
    ผ่านฉลุยทุกงาน ดีทุกด้าน ไม่มีอุบัติเหตุ แก้โรคภัย สุขภาพดี

มหาเทพ
    สำเร็จ มีโชค มีเสน่ห์ แก้คุณไสย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2011
  9. poomdunn

poomdunn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    คาถามหาจักรพรรดิ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก..
    ผลที่ได้:
    สวดแผ่ให้วิญญาณในบ้านได้ผลดีที่สุด (สวดกรณียเมตตสูตรยังเอาไม่อยู่), สุขภาพดีขึ้นมาก, การเงินไม่ติดขัด(ควรทำบุญร่วมด้วย) ศักดิ์สิทธิ์มาก ตอนบทสัพเพ
    หากนึกถึงหน้าหลวงปู่ จะเหมือนมีกระแสไฟฟ้าแล่นผ่านใต้ผิวหนังเลย...
    It is ture. He is the best.:d

10. barcuda

barcuda สมาชิก

สวดแล้ว จิตใจสงบครับ

จากที่เป็นคนใจร้อน ทำก่อนแล้วค่อยคิด

หลังจากสวดมนต์ เป็นคนคิดก่อนทำ และใจเย็นลงครับ

11. cutienoona

cutienoona สมาชิก

21 มิถุนายน 2011
    สวดมนต์แล้วชีวิตเจอสิ่งดีดีเสมอ

สวดพาหุงและแผ่เมตตาก่อนนอนทุกคืนค่ะ การงานเจริญรุ่งเรือง มีแต่โอกาสที่ดีๆเข้ามาเสมอ เป็นที่รักของเจ้านายและเพื่อนร่วมงาน แต่ก็ตั้งตนอยู่ในความดีและความเพียรเสมอนะคะ

12. wayupakk

wayupakk สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2009
    หนูก็สวดแบบพี่ค่ะ แต่เจ้านายยังคอยกลั่นแกล้งอยู่ตลอดสวดมา 3 เดือนแล้วค่ะ ได้หยุดสวดแค่ 4 วัน

13. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ตอนเป็นทหารอยู่ชายแดน ผมสวดคาถาอิทธิฤทธิ์ ของหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค แคล้วคลาดจากการเหยียบกับระเบิดหลายครั้ง(เขาวางดัก 3-4 ลูกแคล้วคลาดไม่เหยียบสักลูกเดียว บางครั้งสายไฟต่อกับระเบิดโผล่จากดินให้เห็นเลย) และรอดจากการถูกดักซุ่มโจมตี

14. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์แล้วดีครับ รู้สึกมีพลัง มีกำลังใจ

แต่ไม่ได้สวดมาประมาณ 4 เดือนแล้ว

ก็คงต้องพยายามเริ่มมาสวดใหม่สักวัน

15. nongmali

nongmali สมาชิก

24 มิถุนายน 2011
    พึ่งเริ่มสวดได้ไม่นาน ถึงแม้ว่าปัญหาครอบครัว ปัญหาชีวิตอาจจะแก้ไม่ได้ และอาจจะแย่ลงเรื่อยๆ แต่ก็จะทำต่อไป เพราะคิดว่ามันดีกับตัวเอง ทำให้เรานิ่งขึ้น

16. pooltime

pooltime เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้อสวดมนต์บางไม่สวดบ้างครับ แต่ช่วงหลัง ๆ สวดทุกวันครับ ยิ่งสวดอ่ะครับ อะไร ๆ ก้อยิ่งเลวร้ายลง ครับ ผมคิดว่า เจ้ากรรมนายเวร คงมาทวงอ่ะ ตอนที่เราไม่ได้สวดมนต์ บุญเราไม่มี พอยิ่งสวดยิ่งมากันครับ โห บางทีอ่อนใจเลยครับ แต่จะสวดต่อไปครับ สักวันหนึ่งเจ้ากรรมนายเวร คงอโหสิ ให้บ้างไม่มากก้อน้อย สรุปแล้ว ดีครับ โดนเฉพาะ คาถาพระมหาจักรพรรดิ์ สวดแล้วจิตนิ่ง ส่วนคาถาเงินล้าน เวลามีปัญหา อ่ะ สวดแล้ว ทุกอย่างจะแก้ไขได้ครับ แต่ผมก้อมีเรื่องเข้ามาเรื่อย ๆ อีก อังนั้น ต่อแต่ จะสวดให้ได้ทุกวัน เช้า เย็น ไปเลย

17. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมสวด อิติปิโส ธรรมดา 108 จบ (จริงมากกว่า 108 จบ) + ทำบุญวันละ 1 บาท พระคาถาบทนี้มีอานุภาพพอจะให้เป็นดังแก้วสารพัดนึกได้หรือไม่.

18. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมขออนุญาตเล่าประสบการณ์ ผมสวดมนต์บทนึง สวดแทบทุกวัน จนกระทั่งมีอยู่คืนนึง ได้ฝันว่า

มีใครไม่รู้เหาะมาเอาธนูไล่ยิงผม จู่ๆผมก็นึกถึงมนต์บทนั้นแล้วยืนพนมมือแล้วสวดมนต์บทนั้น

พอลูกศรกำลังจะมาถึงตัวผม ก็มีเกราะใสๆกลมๆครอบคลุมตัวผม ยิงลูกศรมาเท่าไรก็ไม่สามารถทำอะไรผมได้ครับ เอาแค่พอครับ

19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

มาแชร์บ้าง อันนี้อานิสงส์ของการแผ่เมตตาค่ะ

ที่อพาร์ทเม้นท์ที่มาเช่าอยู่ ค่าเช่าเราก็ว่าแพงแล้ว ยังเก็บค่าที่จอดรถต่างหากอีก (ในย่านธุรกิจเค้าคงทำกัน) เราก็รู้สึกว่ามันจะมากไปมั้งก็ไม่อ่ะ ไม่จ่าย ก็บอกเจ้าของเค้าไปตามตรงนะคะว่ารู้สึกว่ามันไม่แฟร์เลย แล้วเราก็จอดรถไปตามปกติ พอครบสิ้นเดือนยังไม่เก็บ พอเลยสิ้นเดือน ป้าเจ้าของก็มาพูดกับเราทำนองว่าจะเก็บค่าที่จอดรถบอกว่าคันอื่นเค้าก็จ่ายกันหมด แล้วเราล่ะจะว่าอย่างไร เราก็สวนกลับทันควันว่าหนูคงไม่จ่ายเพราะมันไม่แฟร์ (มานึกได้ว่าเรานี่มันงกจริงๆๆ) หลังจากนั้นเราก็ไม่เอารถมาจอดที่หอพักอีกเลย ก็เอาไปจอดที่ทำงานแทน จากเหตุการณ์นั้นเราก็รู้สึกไม่ค่อยดี รู้สึกว่าทำไมมันไม่แฟร์เลยอ่า (ลืมคิดไปว่ามันเป็นธุรกิจเค้า) รู้สึกว่าเราไม่น่าตอบโต้แรงๆ เลย พูดดีดีก็ได้ ก็รู้สึกผิดกะตัวเองน่ะล่ะ จากนั้นเวลาสวดมนต์แผ่เมตตาก็จะแผ่เมตตาถึงเจ้าของหอพักด้วยโดยตรง แผ่ไปยังเจ้าที่เจ้าทาง เวลาแผ่ก็นึกหน้าป้าเจ้าของหอ ทำแบบนี้ไปสักพักใหญ่ๆ อาจจะเดือนได้มั้ง วันดีคืนดีเค้ามาบอกเราว่า ..หนูจ๋า รถน่ะเสาร์อาทิตย์ก็มาจอดได้นะ... วันดีคืนดีพอเราเอามาจอดก็บอกต่อว่า ...หนูจ๋า รถน่ะเอามาจอดได้นะ... เรานี่เอ๋อไปเลย แบบว่างงว่าป้าแกกินยามะได้เขย่าขวดหรือเราหูฝาดไปหรือป่าว จนทุกวันนี้เราก็เอารถมาจอดได้มะต้องเสียตังค์อีกเลย คนอื่นไม่รู้อ่ะนะ แต่เราก็ไม่ได้ถูกเรียกเก็บค่าที่จอดรถเลยล่ะ

อืมมม นี่ล่ะ อานิสงค์เห็นทันตาจริงๆๆ บอกได้เลยว่าตอนแผ่เมตตาเราแผ่ด้วยใจบริสุทธิ์นะ ไม่ได้แผ่เมตตาแล้วแบบอยากให้เค้าให้เราจอดรถฟริอ่ะ อิอิอิ

20. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    รู้สึกดี สบายใจ มีสมาธิ เป็นศิริมงคล และที่สำคัญเป็นที่พึ่งทางใจที่ดีที่สุด