ใช่คู่กันหรือเปล่า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เรนี, 26 พฤศจิกายน 2004.

1. เรนี

เรนี บุคคลทั่วไป

สวัสดีค่ะ คุณ ศิราณี ที่นับถือ

หากคุณดูดวงได้จะขอถามหน่อยนะคะว่า สองคนนี้เป็นคู่กันหรือเปล่า ห_ิงเกิดวันอาทิตย์ที่ 30 มกราคม 2498 ปีมะเมีย คาบมะแม แล้วแต่ตำราค่ะ เวลาเช้า 7.23น. ชายเกิดวันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2494 ปีเถาะ เวลา 16.30น. แต่งงานกันมา 23 ปี เพิ่งจะหย่าจากกันไป2 ปี แต่สามีก็กลับมาอยู่ด้วย แต่ก็ทะเลาะกันเป็นประจำ เพราะภรรยาทำใจไม่ได้ที่สามีนอกใจเธอ และทำร้ายจิตใจเธอบ่อยมาก ดูเหมือนสามีจะสำนึกในความผิด จึงกลับมาอยู่กับภรรยา แต่แล้วพอผิดใจกัน สามีก็จะหนีกลับไปบ้านของพ่อแม่เขาเป็นประจำ ทำอย่างนี้มา 3 ครั้งแล้ว แต่คราวนี้หนีไปอีก ไปนานถึง 4 เดือน จะเข้า 5 เดือนแล้ว และทั้งๆที่ใครๆก็รู้ว่าสามีเป็นคนทำผิด แต่เป็นอะไรที่ฝ่ายสามีไม่ยอมรับผิด กลับด่าว่าภรรยาเสียๆหายๆ ภรรยาเห็นแก่ลูกก็พยายามปรับความเข้าใจ ยอมเป็นคนผิดเสียเอง แต่ไม่วายที่สามี ดูแล้วเหมือนเล่นตัว ไม่ยอมคืนดีด้วย ทั้งๆที่ก็ไม่ได้มีใครใหม่ทั้งสองฝ่าย ทั้งๆที่ภรรยาก็รักสามีมาก สามีเขาก็ร้ายจริงๆ แต่อดสงสารภรรยาและลูกเขาไม่ได้ อยากทราบว่าจะมีโอกาสมั๊ยคะที่เขาทั้งสองจะกลับมาอยู่ด้วยกันอีก ลูกชายเขาก็เป็นเด้กดีมากๆ เท่าที่รู้จักคนคู่นี้สามีเขาจะเป็นคนเห็นแก่ตัวมาก ใจแคบ ขี้เหนียว และเกียจคร้านมากอะไรๆก็มีแต่ภรรยาช่วยมาตลอดค่ะภรรยาดูเป็นคนพูดอะไรตรงๆ และดูเหมือนจะต้องคอยเป็นฝ่ายนำสามีตลอด เพราะสามีทำอะไรก็ผิดพลาดอยู่เป็นประจำ ทำให้สามีเกิดความรู้สึกมีปมด้อยว่าภรรยาข่มตัวเองมาตลอดชีวิต พอภรรยาให้สามีทำเขาก็ทำพังทุกที ภรรยาก็ต้องคอยมาตามแก้ปั_หาให้ทุกครั้งไป คุณศิราณีช่วยตอบหน่อยได้ไหมคะ ขอบพระคูรค่ะ
    มืดแปดด้านกลุ้มใจแทนน้องสาวจริงๆค่ะ อีเมล์ก็มีนะคะ renee200447@hotmail.com ค่ะ

2. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ขอเล่านิดนึง

ขออภัยนะครับผมไม่ใช่หมอดูอะไร..แต่อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจ..ใครที่อยู่ในสภาพอย่างนั้นมันก็ทุกข์หนักจริงๆ..ผมมีตัวอย่าง2ตัวอย่างให้ดู
    1.มีอยู่ครอบครัวนึง...พ่อแม่ลูกอยู่ด้วยกันแบบอึดอัด...คนพ่อเป็นคนชอบใช้แต่อารมณ์และความคิดตัวเองเป็นให_่..คนแม่ก็ดีขึ้นมาในระดับนึงแต่ก็ชอบพูดกระแทกแดกดันและคิดอะไรบางทีก็ไม่ตรงเหตุผล..เวลา2คนนี้มีปั_หากันเมื่อไหร่ก็จะเอาลูกๆทั้งหลายมาทำหน้าที่เป็นคนตัดสิน..ลูกๆก็ลำบากใจ..เป็นอย่างนี้มาหลายสิบปีแล้ว..อยู่กันจนแก่แทนที่จะค่อยๆล้ากันลงตามสังขาร..กลับกลายเป็นเหมือนขิงแก่..คนพ่อก็คอยกลั่นแกล้งคนแม่ทุกเวลาที่โอกาสอำนวย..ส่วงนคนแม่ก็เฉยๆได้บางเวลา..แต่ก็คอยพูดกระแทกกระทั้นความผิดให้ได้มีเหตุโมโหกันอีก...พอลูกเข้ามาเตือนฝ่ายพ่อ..คนพ่อก็ด่าแล้วหนีออกจากบ้านไปแล้วหลายวันและกลับมา ทำอย่างนี้บ่อยๆ...ทำให้บ้านหลังนี้เรียกได้ว่าตลอดชีวิตจนปัจจุบัน..นับความสุขกับความทุกข์ได้เลยว่ามีกี่วัน(ทุกข์มากกว่า)

3. poysian

ต่อ

2. อีกครอบครัวหนึ่ง..พ่อแม่ลูกมีชีวิตที่ทุกข์มากกว่า..คือคนพ่อเป็นคนไม่ทำอะไร..คนแม่ทำงานหาเงิน..ลูกๆก็เรียนตามหน้าที่..คนพ่อก็คิดมากคิดว่าตัวเองถูกชาวบ้านนินทาว่าเกาะผู้ห_ิงกิน..ตัวเองเอาแต่นอนแล้วก็เฮฮา..พอเก็บกดอารมณ์ได้ซัก3-4วันก็จะโมโหร้ายตบตีเมียบังคับให้เมียลาออกจากงานไปเข็นรถขายของเพื่อที่ตัวเองจะได้ทำด้วยไม่ต้องฟังเสียงคนนินทา..แต่ฝ่ายเมียไม่ยอม..ก็ทำการตบตีด่าว่า..จนดึกๆดื่นๆ (4ทุ่ม-5ทุ่ม)..เป็ยอ่างนี้มาหลายปี..จนอาการความเครียดบวกกับความเห็นแก่ตัวของตนเองทำให้มีความแค้นในเมียมากที่ไม่ยอมทำตามคำสั่งเขา..ถึงกับบางทีตบตีเมียเสร็จก็เอากระปุกเงินออมสินของเมียไปขว้างทิ้งที่ท่อระบายน้ำทิ้ง..ทั้งๆที่เงินนั้นเก็บสะสมจากการทำงานมานาน...และนับวันก็ยิ่งรุนแรง..คือ ผู้ชายคนนี้บางทีก็เอาทีวีมาทุ่มทิ้งจนแตกกระจายหน้าบ้านแต่ทุบตีซ้อมเมียให้ได้ร้องเสียงโหยหวลเป้นประจำ..จนมาวันหนึ่ง..เขาถึงกับเอามีดกรีดเนี้อที่ข้างหลังเมียและขู่บังคับให้เมียลาออกจากงานมาเข็นรถขายของเมื่อเมียไม่ยอมอีกทั้งๆที่โดนกรีดเนื้อไปแล้ว..เขาจึงเอาน้ำมันในขวดที่เตรียมไว้นานแล้วราดใส่เมียและจุดไฟเผา..จนลูกๆต้องเข้ามาช่วย..(อ้อ..ลืมบอกไป.ทุกครั้งที่เขาตบตีเมีย.ลูกๆต้องเข้าไปห้าม.เขากลับจับลูกเขาตบตีอย่างโหดร้ายเพื่อบังคับให้ภรรยาทำตามใจตนม่งั้นเขาจะตีลูกถึงตาย)

4. poysian

ต่อ

เรื่องก็วนเวียนอยู่อย่างนี้จนลูกๆเขาเริ่มโต..แต่มีลูกคนหนึ่งของเขาติดยาบ้าและเป็นผู้ขายด้วย..แถมทำเอาเกรกมะเหรกเกเร..เหมือนย่างน้พ่อเขาทำ..สร้างความเดือดร้อนให้กับชาวบ้านแถวนั้นเป็นอันมาก...สุดท้ายก็ต้องถูกจับเข้าคุกไป..ฝ่ายพ่อก็โดนเข้าคุกด้วยเหมือนกัน..ข้อหาบุกรุกและทำร้ายร่างกายอดิตภรรยา.........

เรื่องทั้ง 2เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่ผมเคยเห็นมา..จึงทำให้รู้ว่าคนที่ต้องโดนรับผลแห่งความเบียดเบียนเห็นแก่ตัวของมนุษย์มันเป็นอย่างไร..
    ผมก็ไม่รู้ว่าใครจะเป็นคู่ของใครหรือไม่..ทั้งคุณทั้งผมและทุกคนในwebนี้หรือทั้งโลกใบนี้ไม่มีใครอยากทุกข์กันหรอกครับ..ทุกคนก็อยากจะสุขอยากจะสบายกันทั้งนั้น...แต่ในความเป็นจริงคุณว่ามันจะได้เป็นอย่างเราคิดกันหรือครับ...เพราะโลกและสังคมที่เราอยู่..มันก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดีปะปนกันไปหมดเลยครับ...ผมก็อยากจะรู้นักว่า..ครอบครัวของใครก็ตาม.พ่อแม่ลูกจะมีนิสัยและคุณธรรมความดีเท่ากันหมด..เป้นไปไม่ได้หรอกครับ..พ่อดี..แม่ดี..แต่ลูกอาจจะแย่..หรือพ่อแย่..แม่ดี..ลูกดี..สลับกลับไปกลับมาอย่างนี้แหล่ะครับ..ต่อให้ดีซะพ่อแม่ลูก..ใครจะไปรู้ล่ะครับว่าเพื่อนบ้านหรือเพื่อนลูก..เพื่อนที่ทำงาน..มันจะดีไปซะหมด ท้ายที่สุดทุกคนก็ต้องเจอเรื่องไม่ดีสลับกับเรื่องดี..วนอยู่อย่างนี้แหล่ะครับ....จะอาบน้ำมนต์..จะแก้ดวงชะตา..ทำพิธีอะไรก็ตาม.ถ้าคนเราลงมันจะอยากคบกิเลสอยู่ยังงัยมันก็ต้องวนเวียนอยู่กับความสุขและสลับกับความทุกข์อยู่อย่างนี้ไม่สิ้นสุดหรอกครับ..........ถ้ามนุษย์เราปลงกันได้ปล่อยวางได้.เข้าถึงธรรมกันได้ง่ายๆ..ป่านนี้ก็คงไม่ต้องมานั่งอดทนสร้างบารมีกันอยู่อย่างนี้หรอกครับ..........