ในเนื้อที่ 1 ปรามณู บรรจุเทวดา ได้ถึง 8 องค์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 8 เมษายน 2005.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    หน่วยวัด ปรามณูทางพุทธ มันคงจะเล็กมาก เล็กกว่า อนุภาค โปรตรอน เยอะเลย แต่ไม่รู้ว่าเล็กขนาดใหน แต่มันสามารถบรรจุ เทวดาได้ถึง 8 องค์ เชียวนะ

ผมเคยได้ยินมาจาก หลวงปู่ดุลย์ ครับ ท่านบอก

เทวดาเวลาฟังธรรม จาก พระพุทธเจ้าที หนาแน่น นั่งเบียดกัน ดันกันจนชิด สุดขอบจักรวาล ใครบารมีเยอะนั่งหน้า ใคร น้อย เจอเบียดอยู่อันดับท้ายๆ

กายทิพย์เล็กมาก เล็กขนาดใหน แต่มันสามารถ อัดอยู่ในพื้นที่ 1 ปรามณูได้

ปรามณู อาจใช่ ขนาด กว้างx ยาวx สูง แบบ ปริมาตร 1 ลูกบาศ์ปรามณู

เล่าให้ฟัง คิดว่าไง เสริมได้ นะ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ..

3. Karz

Karz Active Member

ปรามาณู ภาษาอังกฤษคืออะตอมครับ

เมื่อก่อน นักวิทยาศาสตร์เชื่อกันว่า อะตอมคือส่วนที่เล็กที่สุดของสสารครับ
    โดยในอะตอมจะประกอบไปด้วยอิเล็กตรอน โปรตอน นิวตรอน และนิวเคลียสอย่างที่เราทราบกันดีอยู่แล้วครับ

ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันว่าในหนึ่งอะตอมจุเทวดาได้แปดองค์ แต่ไม่ทราบว่าใครเป็นคนพูด เพิ่งจะทราบนี่แหล่ะครับ

แต่ท่านไม่ได้เจาะจงว่าเป็นอะตอมของธาตุอะไรนี่สิครับ ทำให้งงได้เหมือนกัน เพราะอะตอมของแต่ละธาตุมีขนาดไม่เท่ากัน เช่นอะตอมของธาตุเบาๆอย่างฮีเลียมย่อมมีขนาดไม่เท่ากับอะตอมของธาตุหนักอย่างเช่นเหล็ก ที่ขนาดของมันไม่เท่ากันก็เป็นเพราะจำนวนของโปรตอนและนิวตรอนของแต่ละธาตุไม่เท่ากันนั่นเองครับ (ส่วนแต่ละธาตุจะมีจำนวนโปรตอนและนิวตรอนเท่าไหร่ รบกวนไปเปิดตารางธาตุกันเองครับ ผมก็จำไม่ได้)

แต่ก็สมเหตุสมผลนะครับ เพราะแสดงให้เห็นว่า ในหนึ่งอะตอมนั้น ขนาดของมันใหญ่จนสามารถจุอนุภาคย่อยต่างๆได้หลายอนุภาคเลยทีเดียว

สมัยนี้นักวิทยาศาสตร์ทราบแล้วครับว่าอะตอมไม่ได้เป็นส่วนที่เล็กที่สุดของสสาร แต่เป็นควาร์ก (และเล็พตัน)

ควาร์กเป็น (หนึ่งในสองของ) อนุภาคย่อยที่เล็กที่สุดของสสารโดยมันอยู่ในรูปของอัพควาร์กและดาวน์ควาร์ก สิ่งที่ถูกสร้างขึ้นจากควาร์กก็คือโปรตอนและนิวตรอนครับ

รู้อย่างนี้แล้ว รู้สึกมั้ยว่าอะตอมมันใหญ่จริงๆ :D

4. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    ครับใช่เคยได้อ่านมาเหมือนกันครับ