ในเว็บนี้มีใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 23 ตุลาคม 2004.

1. pranatnon

pranatnon เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ({) เราเองก็ปรารถนาพุทธภูมิเหมือนกันและแน่แก่ใจแล้วว่าเราปรารถนามานานมากแล้วเราแน่ใจว่าเราเป็นศรัทธาธิกะ เราขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่มีจิตคิดเกื้อกูลผู้อื่นเป็นผู้เสียสละความสุขส่วนตัวเพื่อประโยชน์สุขแก่ผู้อื่นโดยไม่ได้คิดเอาประโยชน์จากใครแม้มีโอกาศก็ไม่ได้ถือเอาประโยชน์จากเขา มีแต่ความคิดที่จะให้เขาทั้งหลายมีความสุขยิ่งๆขึ้นไปตามโอกาศแลวาสนาที่จะมีมาถึง ขอให้หน่อเนื้อพุทธางกูลทุกท่านที่เกิดแล้วและยังไม่เกิดแต่มีจิตดวงเดียวกันจงถึงซึ้งโพธิญาณจงทุกคนทุกท่านเถิดฯ ข้าพเจ้าขอโมทนาด้วย เพื่อความสุขของหมู่สัตว์ทั้งหลายจงอุสาหะบากบันไปเถิดไม่นานเราก็จะสมความปรารถนาตราบใดถ้าเราไม่หยุดเดิน หนทางที่ว่ายาวมันก็จะสั้นเขามาทุกย่างก้าวไป หนทางที่ว่าไกล มันก็ไกล้เข้ามาทุกที่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      55
  2. pranatnon

ตอบครับ ที่มีบารยังไม่แก่กล้าและยังไม่ได้รับพุทธพยากรจากพระพุทธเจ้าพระองค์ใดองค์หนึ่งในกาลก่อน ก็อาจทำกรรมที่เป็นอกุศลกรรมหนักและเบาได้เสมอถ้าประมาทหรือขาดสติยับยั้งและไปนรกได้แบบสะบายเลยหละ เว้นเสียแต่ได้รับพุทธพยากรจากพระพุทธเจ้าพระองค์ใดองค์หนึ่งแล้วนั้นหละ ก็จะเป็นการแน่ใจได้ว่าไม่ต้องไปกำเนิดในทุกขติภูมิอันมีนรกเป็นต้นอย่างแน่นอน แต่ถึงจะได้รับคำพยากรแล้วก็ตาม ก็สามรถที่จะฆ่าคนและสัตว์อื่นได้อยู่ ถ้าสิ่งนั้นจะเป็นประโยชน์แก่ส่วนร่วมพระโพธิสัตว์ทั้งหลายย่อมเสียสละประโยชน์ส่วนตัวเพื่อประโยชน์ส่วนร่วมยอมที่จะกระทำบาปนั้นเสียเอง ถ้าสิ่งนั้นเป็นประโยชน์แก่สาธารณะชนแล้วหละก็ ตายเป็นตาย เหมือนดังพ่อและแม่ย่อมรู้อยู่แก่ใจว่าการทำปานาติบาทฆ่าสัตว์นั้นเป็นบาป แต่ก็ยอมที่จะกระทำบาปนั้นเสียเองเพื่อให้ลูกได้มีกินไม่อดตาย เหล่าพระโพธิสัตว์ก็มีจิตดังพ่อและแม่ของบุตรฉะนั้นแล ฯ

3. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เอ้า... ท่านปราถนาพุทธภูมิด้วยหรือค่ะ หรือมาเที่ยวเฉยๆ คุ้นๆจัง

4. pranatnon

มหาบุญ"มหาบารมี"เชิญร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๑๐ เมตร ณ.วัดลำพญากลาง จ.สระบุรี

ข้าพเจ้าพระอาจารย์ณัฐนนท์ สิรินันโท

catt9
    ( อาจารย์พสุธา )

เราเองก็ปราถนามาแล้วไม่รู้ว่านานแค่ไหน เพราะจำไม่ได้น่ะ รู้แต่เพียงว่าเราปราถนามาแบบศรัทธาธิกะ แค่ ๘ อสงไขกำไรแสนเองนิดๆหน่อยๆ เพราะมีผู้หนึ่งที่ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งcatt13
    คือ พระอาจารย์ โนรี ปิยะธัมโม แห่งวัดหนองหญ้าปล้อง จ.กาญจนบุรี ประธานสงฆ์แห่งอาวาสนี้ ผู้ที่มีเมตตากับเรามากๆเป็นอีกองค์หนึ่งที่ล้วงรู้ในความปรารถนาแห่งเรา เราจึงได้แน่แท้แก่ใจของเราเองยิ่งขึ้นไปอีกหลายเท่าตัว จากนี้ไปเดินหน้าเต็มกำลังเลยไม่มีถอยแน่สู้เลยตาย...เราทนได้ เพราะเราทนมานานมากแล้ว จริงๆเข้าไม่เรียกว่าทนนะ เขาเรียกว่ามีความพอใจแบบนี้ ก็เลยทำไปแบบนี้น่าจะถูกกว่านะจริงมั้ยเอ่ย..?? catt11
    เราขออนุโมทนากับทุกๆบารมีที่กำลังบำเพ็ญบารมีอยู่ก็ดี และ ที่หนี้ไปก่อนแล้วก็ตามที ขอผลวิบากแห่งมหาโมทนานี้จงสำเร็จแก่พระโพธิญาณในอนาคตกาล แห่งข้าพเจ้าด้วยเทอญ ฯcatt7

5. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้อ่านมาว่า ต้องคิดว่าจะเป็น แล้วก็พูดว่าจะเป็น แล้วก็บำเพ็ญเพียรบารมีเพื่อจะเป็น แล้วก็เป็น แต่ผมดูท่าคงจะเผ่นมากกว่า ตัวเองก็ยังจะไม่รอดแล้ว ก็ขอเอาใจช่วยทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ทุกๆท่านผ่านไปให้ได้นะครับ เอาใจช่วยครับ

6. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ กราบอนุโมทนากับหลวงพี่ด้วยนะครับ
    หลวงพี่ครับ ที่หลวงพี่พิมพ์ว่า รู้แต่ว่า............. นั้น
    เป็นช่วงที่ได้รับพยากรณ์ ของสัทธาธิกะนะครับ หลวงพี่ได้รับพยากรณ์แล้วรึครับ??????

7. jakrapat

jakrapat เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ขออนโมทนากับผู้ปราถนาพุทธภุมิทุกท่านครับ ขอให้ท่าได้บรรลุถึงซึ่งฝั่งพระโพธิญาณครับ

จักรภัทร

8. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ...แล้วขอถามท่านพวกพุทธภูมิทุกท่าน ที่บารมีใกล้เต็มแล้วเหลือไม่กี่ชาติ ,ที่บารมีเต็มแล้ว ,บารมีล้นแล้ว ว่า พระศรีอารยเมตรัย พระโพธิสัตว์องค์ต่อไปจะลงมาอุบัติประกาศศาสนาพุทธพระองค์ต่อไป จะมาเมื่อใดครับนับจาก พ.ศ. ๒๕๕๓ นี้ตอบเป็นปีอะไร อย่างไหนก็ได้ครับ...ขอให้พอเปรียบเทียบได้...จะตอบเป็น กัป เป็น มหากัป เป็น อสงไขย เป็น อันตรกัป ก็ได้ครับ แต่ถ้าจะให้เนียน ตอบเป็นเลขยกกำลังก็จะดีครับ..?

ขออนุญาตท่านพุทธภูมิทั้งหลายที่มีญานทัศนอันมิมีประมาณ เพื่อประดับปัญญาอันกระจิ๊ดริดของข้าน้อยด้วยเทอญ...

(smile) ;aa40 ;aa44

9. Heartsutra

Heartsutra Active Member

พุทธภูมิที่ญาณทัสสนะแจ่มแจ้ง ส่วนใหญ่จะปลีกวิเวก และครองเพศบรรพชิตนะครับ
    ส่วนที่เหลือ ก็มีบ้าง ไม่มีบ้าง ไม่แจ่มแจ้งอะไร บางพวกก็ศึกษาแต่ปริยัติ ไม่ได้ลงมือปฏิบัติ
    ก็เป็นอันไม่ต้องชำระล้างธุลีที่บดบังธรรมจักษุกันเลย... ญาณทัสสนะจริงๆแล้ว ไว้ใช้พิจารณาธรรม หาได้ใช้ในกิจอื่นไม่ หากเลินเล่อ จะเป็นไปในทางเสื่อม ผิดเพี้ยนไป...

ข้อที่ว่าจะลงมาอีกทีเมื่อใดนั้น? ก็มีบันทึกอยู่ในมาลัยคำหลวง คือนับจากที่มนุษย์อายุขัยลดลงเหลือเพียงสิบปี แล้วเพิ่มขึ้นถึงอายุขัยแสนปี เมื่อนั้นท่านจะลงมาอีกครั้ง...

อันนี้ตอบตามจารึกนะครับ... ข้าน้อย มิใช่ผู้เปี่ยมด้วยญาณจักษุอันบริสุทธิ์ ด้วยอนุสัยอันเนืองนอนบดบังอยู่ เป็นเพียงผู้จาริกธรรมผู้ต่ำต้อย ไฉนเลยจะตอบท่านได้ เพียงยกจารึกมาอ้างก็เท่านั้น...

10. AVATAAR

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับที่ตอบ...แต่ดูกว้างไปและไม่ใกล้เคียงเลยขอรับ...พระศรีอารยเมตตรัย ปรารถนาอายุไขย ๘๐,๐๐๐ ปี

คงน่าจะ....? เอ่อ..รอพุทธภูมิองค์อื่นๆที่บารมีล้นแล้วมาตอบก็น่าจะดีกระมังครับ...เห็นเหล่าท่านพุทธภูมิบารมีล้นกันเยอะเลยครับในหัวข้อกระทู้นี้...

ตอนนี้สงสัยคำถามผมคงไม่เข้าข่ายอยู่ในพระญานของพวกท่านนะครับ...และท่านอาจจะชอบปลีกวิเวกกันหมดจริงๆ...คงจะบำเพ็ญบารมีกันอยู่อย่างอุกฤษฏ์เลยทีเดียวเชียว....;)

11. Heartsutra

Heartsutra Active Member

จะว่าไปท่านข้องในการบำเพ็ญบารมีอีกหนึ่งชาติ แล้วจะลงมาตรัสรู้ในชาติต่อจากนั้น
    ท่านจะลงมาอีกทีเมื่ออายุขัยมนุษย์แสนปี แล้วท่านก็ไปพักที่ดุสิต
    จนมนุษย์อายุขัยเต็มขั้นแล้วลดลงเหลือแปดหมื่นปี แล้วท่านจะลงมาตัรสรู้

อ้างอิงจากพระมาลัยคำหลวง ไม่ใช่ญาณทัสสนะ
    อย่าได้เชื่อญาณทัสสนะมากนัก ญาณทัสสนะที่ไม่มีผิดพลาดคือพระพุทธเจ้า ไม่ใช่โพธิสัตว์
    โพธิสัตว์ไม่มีทางมีญาณทัสสนะบริสุทธิ์ขนาดนั้น... ญาณทัสสนะไว้พิจารณาสภาวะธรรม ไว้ยกระดับเป็นวิปัสสนา สมถะอย่างเดียวทำอะไรไม่ได้ สองอย่างนี้ต้องหนุนกัน
    ให้เห็นจริงธรรมชาติของสังขตธรรม และธรรมชาติของอสังขตธรรม(อันนี้ ธรรมจักษุ)
    จุดประสงค์ไม่ได้อย่างอื่น นอกจากนี้จริงๆ...
    ถ้าจะเอาเปลือก ก็ได้เปลือก ถ้าจะเอาแก่น ก็ได้แก่น ถ้านอกเรื่อง ไม่นานญาณก็เพี้ยน

^^... ว่าแต่พุทธภูมิที่บารมีล้นกันจริงๆ เขาจะอ้างตัวกันเหรอครับ มันไม่ใช่เรื่องเลยที่ต้องเสนอตัว อย่างนี้ต้องตรองดู ...^^

12. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณ ปี๒๕๓๑ พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงท่านบอกว่า องค์สมเด็จพระศรีอาริยะเมตตรัยท่านจะมาตรัสรู้ในอีกหนึ่งล้านกับสองปีข้างหน้า ลองหาหนังสือของท่านอ่านดูนะครับ ในเว็ปหลวงพ่อก็มี

ผมเองก็เป็นหนึ่งในผู้ที่ปรารถนาพระโพธิญาณแบบวิริยาธิกะเติมความปรารถนาพิเศษเข้าไปในวิริยาธิกะนั้นอีก ผมก็มีความเชื่ออย่างเที่ยงแท้มั่นคงตามที่หลวงพ่อบอกทุกประการ ญาณทัศนะของพระเดชพระคุณหลวงพ่อนั้นสว่างไสวกว้างไกลสุดประมาณยิ่งกว่าพระอาทิตย์เที่ยงวัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2010
  13. AVATAAR

ครับดูดีมากครับ...ตามประสาที่ปัญญาอันน้อยนิดของผมจะทราบได้

แต่ ๑,๐๐๐,๐๐๐ ปี ดูจะเร็วไปหน่อยครับ ทั้งตามหลักวิทยาศาสตร์และหลักของอสงไขย
    ------------------------------------------------------------------------------------
    องค์การอนามัยโลก (World Health Organization)วิเคราะห์ว่ามนุษย์ตอนนี้มีอายุเฉลี่ยเท่ากับ 75 ปี ( ของคนไทย ผู้ชายอยู่ที่ 68 ปี ผู้หญิง 72 ปี )

ตรงกับคำสอนของพระพุทธเจ้าเรื่อง”อันตรกัป ”ว่า ทุกๆ 100 ปี อายุมนุษย์จะลดลง 1 ปี
    ตัวอย่าง... ศาสนาพุทธผ่านมาประมาณเกือบครบ 2553 ปี อายุเฉลี่ย= 2500 หาร 100 =25 ปี
    100 ปี(อายุเฉลี่ยของคนในยุค 2500 ปีที่แล้ว) - 25 ปี =75 ปีพอดี

คิดตามหลักอสงไขยกัป(อันตรกัป)

อายุขัยลดลงจากปัจจุบัน ๗๕ ปี จนเหลืออายุขัย ๑๐ ปี ใช้เวลา (๖,๕๐๐ - ๕๓) เท่ากับ ๖,๔๔๗ ปี

อายุขัยเพิ่มขึ้นจาก ๑๐ ปี จนได้อายุขัย ๑๐,๐๑๐ ปี ใช้เวลาเท่ากับ ๑,๐๐๐,๐๐๐ ปี

นำเวลาที่ได้ทั้งสองมารวมกัน...๑,๐๐๐,๐๐๐ + ๖,๔๔๗ เท่ากับ ๑,๐๐๖,๔๔๗ ปี และนั่นเป็นคำตอบที่อายุขัย ๑๐,๐๑๐ ปี ไม่ใช่ตามอายุขัยที่พระศรีอารยเมตตรัย ทรงปรารถนาไว้คือ ๘๐,๐๐๐ ปี

ผมจึงคาดว่าจะเร็วไปนะครับ ๑ ล้านปี...ทั้งนี้อาจมีความเห็นแตกต่างไปจากพระอาจารย์หลวงพ่อ วัดท่าซุง ซึ่งผมก็ทราบกิตติศัพท์และปฏิปทาของท่านดีและผมก็เคยไปวัดท่าน ฟังซีดี เสียงธรรมท่าน อ่านหนังสือธรรมที่ท่านเขียน ผมเคารพเลื่อมใสท่านเสมอครับ...

แต่พอดีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ท่านให้ใช้ความเชื่อตามหลัก"กาลามสูตร"น่ะครับ

ท่านผู้ใดจะเชื่อกันมาแบบไหนอย่างไร ผมไม่บังอาจก้าวล่วงหรอกครับ เพราะผมนั้นก็ไม่มีญานทัสสนะอะไร จึงอยากจะทราบพอได้ประดับปัญญาบ้าง

รอความเห็นของเหล่าพุทธภูมิ ที่บารมีล้นท่านอื่นๆอีกก็น่าจะดีครับ....(i)(smile)

14. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมก็ปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง เห็นการ์ตูนมั้ง เห็นกระทู้มั้ง เห็นหนังมั้ง ที่เกี่ยวกับพระพุทธเจ้าแล้วมันจุกอก เกิดปิติ น้ำตาจะไหลทุกที หรือเห็นชีวิตตัดโลกที่มันทุกข์ทรมานแล้วค่อนข้างอ่อนไหว เช่นเห็นขอทานบ้าง เห็นคนยากจนคนแก่ ๆ หาบของขายบ้าง น้ำตาจะไหลอีก คิดแต่เพียงว่า จะทำยังไงให้คนพวกนี้พอกิน พอใช้ พอประทังชีวิต เค้าจะได้มีเวลาศึกษาธรรมบ้าง เข้าวัดบ้าง ถ้าชาตินี้ไม่มีปัญญาช่วยอะไรได้ก็แล้วไป ชาติหน้าก็จะอยากช่วยต่อไป

ที่บอกว่าผมอยากเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตนี่ ไม่ได้โม้หรอกครับ คิดมาได้สักพักและตั้งแต่เริ่มปฏิบัติ เริ่มรู้จักนั่งสมาธิ มีความรู้สึกในใจว่า ***ได้นิพพานชาตินี้กูก็ไม่ไป มีงานใหญ่รออยู่*** + กับถ้าความรู้สึกนี้เป็นจริงถ้าปราถนามาหลายชาติแล้วจะทิ้งชาตินี้มันรู้สึกเสียดายอย่างบอกไม่ถูก(ก็ทำมานานแล้วนิ) + กับหลวงพ่อฤาษีเทศบ่อย ๆ ว่าอยากรู้อะไรถามตรงพระพุทธเจ้า ไอ้เรามันก็นิสัยเสียอยากรู้นั่น รู้นี้ แต่ไม่ค่อยชอบถามชอบหาคำตอบเอาเอง เลยเหมาเอาเลยว่าเป็นพระพุทธเจ้าดีกว่า ไม่ต้องมัวถามใครให้เสียเวลา

สรุปที่พูดไปน่ะ เป็นความรู้สึกส่วนตัว จะจริงหรือไม่จริงก็ไม่รู้ แต่ถ้าจริงผมว่าคนที่ปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งต้องมีเหมือนกัน ซึ่งผมด้วยก็คือ
    1.มีกำลังใจที่อยากจะเป็นพระพุทธเจ้าอยู่เสมอ แม้ไม่รู้ว่าจะนานแค่ไหน
    2.ไปนิพพานได้ก็ไม่ยอมไป ความรู้สึกนี้มันบอกไม่ถูกเหมือนกัน เหมือนมันเสียดายอะไร ๆ ที่ทำมานานแล้ว เสียดายแบบบอกไม่ถูกอ่ะ

ท่านว่าจริงไหม 2 ข้อนี้อ่ะ ตั้งแต่เล่นเว็บนี้มากระทู้นี้ถูกใจที่สุด มันตรงดี เหมือนเจอคนร่วมเดินทางยังไงยังงั้น

ขอถามนิดหน่อยนะครับว่า ถ้าสงสัยเรื่องปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งนั้น จะถามใครดี (ผมรู้ว่าไม่มีใครจะรู้ดีจนกว่าจะได้พุทธพยากรณ์หรอก แต่คิดว่าน่าจะพอมีคนพอรู้อะไรบ้างล่ะน่า ผู้ร่วมเดินทางท่านใดพอจะทราบก็บอกกันมั่งนะครับ) ก็แค่อยากจะถามว่าผมทำมานานเท่าไรแล้วมันถึงมีความรู้สึกเสียดายถ้าจะทิ้ง และอยากทำต่ออยู่เสมอแม้เคยคิดว่ากรรมชั่วที่ทำในชาตินี้อาจพาลงนรกก็ไม่เคยหวั่น คิดแต่เพียงตักน้ำใส่ตุ่มวันละขัน เดี๋ยวก็เต็ม.

สุดท้ายนี้ขออนุโมทนากับทุกท่าน ผู้ร่วมเดินทางทุกคน

15. AVATAAR

ไม่ต้องถามใครหรอกครับ...แต่สังเกตเอา กำลังใจเป็นไปตามนั้นหรือเปล่า
    และเวลาไปกราบไว้พระอาจารย์ที่ชาวบ้านเค้าสรรเสริญว่าเป็นพระอรหันต์องค์ต่างๆ ที่เรามารอพบอาจารย์หรืออาจารย์มารอพบเรา...พอเจอกันแล้วก็ไม่ได้พูดอะไร หรือพูดก็ ๒-๓ คำ เพราะท่านไม่สอนอะไรเรา นอกจากเราติดขัดจริงๆ
    หรืออยากรู้อะไรบางอย่าง จะมีเหตุการณ์ให้ได้ทราบเอง...

ผมก็ดูใครไม่ได้หรอกครับเพราะผมไม่มีญานทัสสนะอะไร...(เรียกลำดับ...ณาน..ไม่เป็น...ได้แต่ฝันๆเอา)

แต่ผมว่าที่ปรารถนามาก่อนเมื่อไหร่ก็แล้วแต่..อาจจะปรารถนามาเป็น ๑,๐๐๐,๐๐๐ ชาติแล้วรวมกับอีก ๔ อสงไขยกับอีกเก้าหมื่นมหากัป...ที่ทำมาทั้งหมดจะถูกยกเลิกเมื่อได้รับคำพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าพระองค์แรก พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นจะบอกว่าต่อแต่นี้ไปต้องบำเพ็ญบารมีอีก ๔(๘,๑๐,๑๖) อสงไขยกับอีกแสนมหากัป จึงจะบารมีเต็มได้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปในภายหน้า

เพราะพระพุทธเจ้าทรงทราบความปรารถนาและมีญานทัสสนะอันไม่มีประมาณจึงเล็งได้ถูกต้องไม่คลาดเคลื่อน...จึงจะสตาร์ทกันละครับที่นี้...

ผมยังรอความเห็นของเหล่าพุทธภูมิ ที่บารมีเต็ม บารมีล้นท่านอื่นๆอีกก็น่าจะดีครับ...

(smile)

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

พอดีเข้ามาอ่านเจอ เห็นถามก็จะบอก ถ้าถามพระแล้วท่านบอก สรุปท่านบอก ก็คงเคยเกี่ยวๆกันมาบ้าง อิอิ ของคุณนั้นเป็นแบบวิริยาธิกะ ขอโมทนาด้วย

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อยากรู้อะไรถามพระก่อน ถ้าคุณรับสื่อจากท่านไม่เข้าใจ เดี๊ยวท่านก็ดลใจให้คนอื่นที่เกี่ยวเนื่องมาช่วยเอง เป็นแบบนี้แล เส้นทางพุทธภูมิ ต้องช่วยๆกันไป อิอิ

18. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณท่านพระยาเดโชชัยมือศึก พระนี่คือพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันของเราใช่ไหมครับ ไปอ่านเจอบารมีแบบ วิริยาธิกะ เมื่อกี้ ต้องสร้างรวม ๆ 80 อสงไขย (ขอปาดเหงื่อที)

19. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับท่าน ที่ปรารถนานะครับ
    อันนี้

ต้องถามตัวท่านเองแล้วละครับ ว่าอยากจะ รื้อสัตว์ขนสัตว์ หรือเปล่า ???? ถ้าไปถามพระพุทธเจ้า ๑.ถ้าท่านมั่นคงที่จะรื้อสัตว์ขนสัตว์ พระพุทธเจ้าก็จะตอบว่า ในอนาคตท่านจะได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์........
    ๒.ถ้าท่านไม่มั่นคง พระพุทธเจ้าจะตอบว่า....(อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ)

ส่วนเรื่องทำมานานหรือไม่นั้น ดูไม่ค่อยยากหรอกนะครับ จะมีลักษณะบอกอยู่แล้วว่าบำเพ็ญมานาน หรือไม่ได้บำเพ็ญมานะครับ
    เพราะในพุทธประวัติของพระพุทธเจ้าของเราๆๆๆ ช่วงที่พระองค์บำเพ็ญพระองค์จะมีรูปสมบัติที่งดงามมากเลยนะ ลองอ่านดูสักตอนนะครับ เช่น พระสุวรรณสาม เป็นต้น

ไม่ต้องถามใครหรอกนะครับ ตัวท่านเองนั้นคือคำตอบ

20. จันทโค

ท่านลองดูนะครับ
    ไม่ว่าจะ ปัญญาธิกกะ สัทธาธิกะและวิริยาธิกะ ปาดเหงื่อเหมือนกันหมดเลยนะครับ กว่าจะเต็ม ๓๐ ทัศน์ นี้ยากมากเลยนะครับ ปาดเหงื่อหมดเลยนะครับ