ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    03/10/2552

วันนี้วันเกิดครบรอบอายุ 22 ปี ของผมและเป็นโอกาศดีอยู่ๆวันนี้พวกเพื่อนๆที่มอก็อยากเข้าวัดซะอย่างนั้นซึ่งทุกทีพวกมันไม่เคยเรียกร้องอยากไปวัดเลย ถือว่าได้มีโอกาศพาลิงเข้าวัดครับ เลยไปทำบุญวันเกิดถวายสังฆทานโดยที่แรกก็ที่เดิมก็ วัดพระธาตุสันขวาง พาเพื่อนๆไปกราบหลวงปู่ แล้วถวาย สังฆทาน + พระพุทธรูปปางปรินิพพาน (ในภาพไม่เห็นเพราะถังสังฆทานบังครับ)

แต่มีเรื่องน่าแปลกก็คือ พอกล่าวคำถวายสังฆทานจบ หลวงปู่ให้พรเสร็จกำลังจะลาท่านกลับ ท่านหันมามองหน้าแล้วพูดว่า
    'เกิดวันเสาร์แต่ตานพระนอนเนอะ ฮึฮึ' (เกิดวันเสาร์แต่ถวายพระนอนเหรอ) เล่นเอาผมอึ้งเลย ไม่รู้ว่าหลวงปู่ท่านรู้ได้ยังไงว่าผมเกิดวันเสาร์ ซึ่งผมเตรียมพระพุทธรูปมา 2 องค์ คือ ปางปรินิพพาน กับ ปางนาคปรก ซึ่งพระปางนาคปรกผมก็ไม่ได้หิ้วเข้ามาในกุฎิหลวงปู่ แต่เตรียมไว้ที่หน้ารถมอไซค์ เพื่อจะไปถวาย ลพ.สมบูรณ์ วัดป่าปฐมฯ แต่นี่ท่านทักมาแบบนี้ ตกใจเลยครับ โดนเต็มๆ

ก่อนกลับเลยนึกได้ขอท่านเมตตาอธิษฐานจิตแผ่นทองเพื่อจะนำไปหล่อ 'หัวใจพระนอน' วัดป่าปฐมฯ ครับ ใครยังไม่ได้ร่วมบุญก็รีบส่งแผ่นทองมาเต๊อะครับ [​IMG]

กราบลาหลวงปู่ แวะออกมาที่ วัดถ้ำผาตอง พาเพื่อนๆนมัสการพระเจดีย์ของวัดก่อนเดินทางต่อไปยัง วัดป่าปฐมพุทธาราม ครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    และสุดท้ายของวันนี้แวะไปที่ วัดป่าปฐมพุทธาราม และทำบุญ ถวายสังฆทานยา + พระพุทธรูปปางนาคปรก เป็นกุศลแด่ตัวเองและหมู่คณะทั้งหมดทั้งมวล ซึ่งตอนนี้ หลวงพ่อสมบูรณ์ ท่านอาพาธมาก และพึ่งออกจากโรงพยาบาลมาเมื่อไม่กี่วันนี้เอง ด้วยอาการลิ่มเลือดแข็งตัว แต่ท่านบอกว่าน่าจะยังไม่ตายไม่ต้องห่วง เพราะงานยังไม่เสร็จ

บุญที่เกิดในวันนี้ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    <!-- / message --><!-- attachments -->

3. Specialized

23
    17/10/2552

วันนี้ผมรวบรวมปัจจัยทั้งหมดที่ได้จากญาติธรรมทั้งจาก เวปพลังจิต และ เวปวัดถ้ำเมืองนะ ที่ส่งปัจจัยมาทางพัศดุ (ยังมีที่โอนมาอีกเยอะแต่ไม่ได้นับรวมไว้ครับ) ได้ปัจจัยร่วมบุญกฐิน วัดป่าปฐมพุทธาราม ทั้งสิ้น 18,056 บาท ครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ มาแบ่งบุญกันครับ

4. Specialized

23
  5. Specialized

23
    ไม่รู้จะเล่าอะไร ขอปลดลงจากกระทู้เด่นนะครับ ^^"

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนมาอ่านกันตลอดคร้าบผม

6. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    เรียนคุณบอย

พอดีไปงานกฐินวัดถ้ำมา เห็นพี่ ๆ หลายคนพูดถึงหลวงตาอ๋อย ช่วยเล่าเรื่องหลวงตาอ๋อยให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ถ้าออกอากาศไม่ได้หลังไมค์ก็ได้ครับ หรือมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อย เพื่อดับกิเลสที่อยากรู้ครับ

ขอบคุณครับ

7. Specialized

23
    เล่าให้ฟังแบบไม่ลึกนะครับ

หลวงตาอ๋อยท่านคล้ายๆตาผ้าขาวนะครับ (คนที่ห่มขาวปฎิบัติธรรม) แต่ท่านห่มแดง ซึ่งท่านมีความรู้เรื่องการรักษาด้วยแพทย์แผนไทยและอภิญญาจนเป็นที่ลือลั่นกันในหมู่ลูกศิษย์

ท่านมาเจอหลวงตาม้าก็เพราะวันหนึ่งท่านมาตามหาต้นสมุนไพรต้นหนึ่ง ซึ่งหายากมากๆ (ผมจำชื่อไม่ได้) แล้วบังเอิญว่าต้นสมุนไพรต้นนี้มีอยู่ที่บริเวณภูเขาบนถ้ำเมืองนะพอดิบพอดี หลวงตาม้าท่านเล่าว่าหลวงตาอ๋อยเหาะมาเพื่อจะเอาสมุนไพรนี้ตั้งแต่สมัยหลวงตาม้าบวชใหม่ๆ ศิษย์บางคนก็เล่าให้ฟังว่าหลวงตาม้ากับหลวงตาอ๋อยก็ได้ทดสอบอภิญญากันด้วยพอหอมปากหอมคอ

รูปท่านคงเอาลงเวปไม่ได้เพราะท่านแช่งไว้ครับผม เดี๋ยวผมจะซวย อิอิ

8. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ยังมีอีกเยอะเลยนะเหล็กไหลในถ้ำน่ะเป็นสายต่อทอดกันเยอะแยะเลยพระธาตุก็ยังเหลืออีกนะค่ะ

9. หาของ

หาของ Active Member

สวัสดีค่ะหนูเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
    เพิ่งมาร่วมเช่าพระกับพี่บอยไปที่พี่งงที่หนูพิมพ์ไปต้องขอโทษด้วยนะค่ะ
    หนูอยากจะทราบว่าการมโนยิทธนั้นสามารถทำได้เองได้รึปล่าวค่ะ
    แล้วจะมีวิธีปฏิบัติอย่างไร

ขออนุโมทนาค่ะ

10. Specialized

23
    ทำเองได้ครับแต่ควรได้รับการฝึกจากครูบาอาจารย์หรือครูฝึกมโนมยิทธิโดยตรงก่อนนะครับน้อง ถ้าเราคล่องตัวในวิชชาแล้วจึงจะมาเดินมโนมยิทธิต่อได้เองครับ

ถ้าไม่มีคนแนะนำพี่แนะนำว่าอย่าทำครับ อุปาทานจะมากครับ เอาแบบง่ายๆก็ได้ไม่ต้องมโนมยิทธิหรอกครับ ก็นั่งสมาธิวันละ 5 นาที จับอานาปานสติไปนะครับ เพราะอานาปานสติเป็นพื้นฐานของกรรมฐานทุกกองนะครับ

11. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าต่อน้องบอยอีกนิดนะคะ พอดีพี่เป็นลูกศิษย์หลวงตาอ๋อยค่ะ ขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงตาที่ลูกศิษย์ทั่วๆไปบอกกันนะคะ
    หลวงตาอ๋อยท่านมาช่วยคนค่ะ ท่านหาสมุนไพรมารักษาคน ได้เกือบทุกโรคถ้าไม่เกี่ยวโรคเวรโรคกรรมนะคะ มะเร็งหรือเอดส์ก็รักษาได้ค่ะ เกี่ยวกับโดนของมาท่านก็รักษาให้หายทุกราย ทุกคืนท่านจะถอดจิตไปทำงานเบื้องล่างค่ะ พอตี5ท่านจะขึ้นมาทำงานบนโลก สีที่ท่านใช้ตลอดคือสีแดง ท่านห่มผ้าสีแดงค่ะ (ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะคะ) ท่านเป็นใหญ่ในโลกเบื้องล่าง (อันนี้คงเดาไม่ยากนะคะ) ตอนที่ท่านเจอหลวงตาม้าท่านเรียกหลวงตาม้าว่า ดาบหัก (อันนี้ก็เดาไม่ยากอีกว่าเป็นใครในอดีตของหลวงตาม้า) ส่วนหลวงตาม้าเรียกท่านว่ายามแดงค่ะ

ลูกศิษย์ของท่านจะมีสายสิจน์สีแดงที่ข้อมือค่ะ เราก็มี อิอิ แต่ใครที่ใส่สายสินจ์ของท่าน ท่านบอกไว้ว่า ถ้าทำดีมันก็จะดีคูณ5เท่า ถ้าทำชั่วก็ชั่วคูณ5ค่ะ ของท่านแรงจริงๆ ใครจะใส่นี่ต้องคิดให้ดีก่อนนะคะ มีรุ่นพี่ที่รู้จักบอกว่า ใครใส่สายสิจน์หลวงตาอ๋อยคุณ5 ใส่ประคำขาวหลวงตาม้าคูณ3 ถ้าไปทำชั่วล่ะก็ คูณ8เท่าเลย น่ากลัวมากๆ แต่ถ้าทำดีก็คูณ8เหมือนกัน เวลาจะทำอะไรทำให้เราคิดก่อนค่ะ

ตอนนี้หลวงตาอ๋อยได้ละภาระแล้วค่ะ มีเหตุการณ์ที่ทำให้ท่านต้องละ สังขารของท่านไม่ไหว ท่านได้ลงไปทำงานในโลกล่างแล้วแต่ร่างกายของท่านยังอยู่ที่นี่นะคะ ไม่เน่า ไม่เปื่อย เหมือนคนนอนหลับ ลูกศิษย์ท่านเก็บร่างท่านไว้ในโลงเย็นค่ะ

เล่าแบบคร่าวๆนะคะ อย่าลืมนะ ใครทำชั่วก็ได้เจอหลวงตาอ๋อยในโลกล่างทุกคนแน่ๆ อุอุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  12. Specialized

23
    ที่พี่เล่ามาผมก็พอทราบ แต่ผมไม่กล้าพิมพ์เล่าเดี๋ยวจะว่าเยอะไป แล้วกลายเป็นเรื่องทำให้คนคิดปรามาศนะครับพี่

แต่เรื่องด้ายแดงของท่านผมไม่ทราบเลยครับ ตายละวา ! ทำชั่วคูณเข้าไปอีกแบบนี้ไม่ใส่ดีกว่ามั้งเนี่ย อิอิ

13. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาครับ

14. jaack

jaack เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.......

15. upavana

upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    wow.... so nice the writing...
    informative and interesting too!
    thanks...

16. หมอเป่า

หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไล่ผีเหมือนกันตอนเป็นเณรไปกับหลวงตาวงพรมน้ำมนต์เเละกลิ่มไหม้โชยมาเลย

17. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ น่าสนใจ จริงจัง

เรื่องเครื่องรางวัตถุมงคลผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ครับ เเต่พ่อผมก็สะสมไว้เยอะครับเเต่ท่านเสียไปเเล้ว

18. Specialized

23
    ไม่นึกว่าจะมีมิตรรัก แฟนเพลงยังแวะเวียนมาอ่าน

ขอบคุณมากๆครับ ^^

19. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

เจอโดยบังเอิญครับ ใช้ google ค้นรูปเจดีย์แก้ว แล้วเข้าตาม link มา

ก็เจอกะทู้ดีดีโดยบังเอิญ โมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ในทุกๆบุญกุศลด้วยครับ

20. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Specialized [​IMG]
    เล่าให้ ฟังแบบไม่ลึกนะครับ

หลวงตาอ๋อยท่านคล้ายๆตาผ้าขาวนะครับ (คนที่ห่มขาวปฎิบัติธรรม) แต่ท่านห่มแดง ซึ่งท่านมีความรู้เรื่องการรักษาด้วยแพทย์แผนไทยและอภิญญาจนเป็นที่ลือลั่น กันในหมู่ลูกศิษย์

ท่านมาเจอหลวงตาม้าก็เพราะวันหนึ่งท่านมาตามหาต้นสมุนไพรต้นหนึ่ง ซึ่งหายากมากๆ (ผมจำชื่อไม่ได้) แล้วบังเอิญว่าต้นสมุนไพรต้นนี้มีอยู่ที่บริเวณภูเขาบนถ้ำเมืองนะพอดิบพอดี หลวงตาม้าท่านเล่าว่าหลวงตาอ๋อยเหาะมาเพื่อจะเอาสมุนไพรนี้ตั้งแต่สมัยหลวง ตาม้าบวชใหม่ๆ ศิษย์บางคนก็เล่าให้ฟังว่าหลวงตาม้ากับหลวงตาอ๋อยก็ได้ทดสอบอภิญญากันด้วยพอ หอมปากหอมคอ

รูปท่านคงเอาลงเวปไม่ได้เพราะท่านแช่งไว้ครับผม เดี๋ยวผมจะซวย อิอิ
    ขอเล่าต่อน้องบอยอีกนิดนะคะ พอดีพี่เป็นลูกศิษย์หลวงตาอ๋อยค่ะ ขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงตาที่ลูกศิษย์ทั่วๆไปบอกกันนะคะ
    หลวงตาอ๋อยท่านมาช่วยคนค่ะ ท่านหาสมุนไพรมารักษาคน ได้เกือบทุกโรคถ้าไม่เกี่ยวโรคเวรโรคกรรมนะคะ มะเร็งหรือเอดส์ก็รักษาได้ค่ะ เกี่ยวกับโดนของมาท่านก็รักษาให้หายทุกราย ทุกคืนท่านจะถอดจิตไปทำงานเบื้องล่างค่ะ พอตี5ท่านจะขึ้นมาทำงานบนโลก สีที่ท่านใช้ตลอดคือสีแดง ท่านห่มผ้าสีแดงค่ะ (ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะคะ) ท่านเป็นใหญ่ในโลกเบื้องล่าง (อันนี้คงเดาไม่ยากนะคะ) ตอนที่ท่านเจอหลวงตาม้าท่านเรียกหลวงตาม้าว่า ดาบหัก (อันนี้ก็เดาไม่ยากอีกว่าเป็นใครในอดีตของหลวงตาม้า) ส่วนหลวงตาม้าเรียกท่านว่ายามแดงค่ะ

ลูกศิษย์ของท่านจะมีสายสิจน์สีแดงที่ข้อมือค่ะ เราก็มี อิอิ แต่ใครที่ใส่สายสินจ์ของท่าน ท่านบอกไว้ว่า ถ้าทำดีมันก็จะดีคูณ5เท่า ถ้าทำชั่วก็ชั่วคูณ5ค่ะ ของท่านแรงจริงๆ ใครจะใส่นี่ต้องคิดให้ดีก่อนนะคะ มีรุ่นพี่ที่รู้จักบอกว่า ใครใส่สายสิจน์หลวงตาอ๋อยคุณ5 ใส่ประคำขาวหลวงตาม้าคูณ3 ถ้าไปทำชั่วล่ะก็ คูณ8เท่าเลย น่ากลัวมากๆ แต่ถ้าทำดีก็คูณ8เหมือนกัน เวลาจะทำอะไรทำให้เราคิดก่อนค่ะ

ตอนนี้หลวงตาอ๋อยได้ละภาระแล้วค่ะ มีเหตุการณ์ที่ทำให้ท่านต้องละ สังขารของท่านไม่ไหว ท่านได้ลงไปทำงานในโลกล่างแล้วแต่ร่างกายของท่านยังอยู่ที่นี่นะคะ ไม่เน่า ไม่เปื่อย เหมือนคนนอนหลับ ลูกศิษย์ท่านเก็บร่างท่านไว้ในโลงเย็นค่ะ

เล่าแบบคร่าวๆนะคะ อย่าลืมนะ ใครทำชั่วก็ได้เจอหลวงตาอ๋อยในโลกล่างทุกคนแน่ๆ อุอุ<!-- google_ad_section_end --> __________________
    ถึงว่าสิครับ ผมคิดว่าจะเอารูปท่านลงเน็ต ไม่น่าเชื่อ รูปที่ผมถ่ายมาจากวัดโป่งสวรรค์ เป็นรูปที่ท่านถ่ายกับหลวงพ่อน้อย โป่งสวรรค์ ไม่ติดมาเลยสักรูปเดียว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้