ได้บัตรอนุโมทนามาจะไปทำอย่างไรดี

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย bluecrescent, 31 พฤษภาคม 2012.

1. bluecrescent

bluecrescent Active Member

วันนี้ระหว่างเดินไปธุระเจอคนจากมูลนิธิชวนทำบุญบริจาคโลงศพ ผมก็เลยทำบุญไป เขาก็ให้ใบอนุโมทนามาแล้วก็บอกให้อธิษฐานแล้วเผาในที่โล่ง คือผมไม่อยากจะเผาเลย แถวบ้านไม่มีที่ให้เผา อีกอย่่างคงไม่ดีต่อโลกด้วย ผมจะเอาใบอนุโมทนานี้ไปทิ้งเฉยๆได้ไหม จะมีผลเสียต่อตัวเราหรือป่าวครับ ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลย

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ได้บุญตั้งแต่คุณคิดอยากทำแล้ว และเมื่อคุณได้ทำบุญไปแล้ว ผลบุญนั้นคุณก็ได้โดยสมบูรณ์ ไม่จำเป็นต้องเก็บหลักฐานในการทำความดีก็ได้ครับ ไม่ต้องสนใจกับกระดาษที่ให้มาครับ ยิ่งถ้าเจ้าของกระทู้ได้นึกถึงญาติพี่น้องที่เสียชีวิตไปแล้วตอนนั้นหรือบุคคลที่เราอยากให้ร่วมด้วย พวกเค้าเหล่านั้นก็จะได้รับผลบุญเหมือนกับเราเช่นกัน

อนุโมทนาบุญแด่เจ้าของกระทู้ และผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ