ได้เริ่มฝึกมโนมยิทธิ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีข้อสงสัยครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Jackred, 7 กรกฎาคม 2009.

1. Jackred

Jackred สมาชิก

15 กันยายน 2008
    วันเสาร์ีที่ 4 ผมได้มีโอกาศไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมมาครับ
    ขณะฝึกภาพที่เห็นมันไม่ชัดเลยครับ รู้สึกว่าตัวเองเห็นภาพไม่ชัดเท่าคนอื่น และเห็นได้ช้ากว่าครับ หรือภาพที่เห็นจะไม่เหมือนที่คนอื่นเค้าเห็นกัน

อย่างเช่น ตอนที่ครูฝึกพาขึ้นไปที่ สวรรค์ชั้นดาวดึงค์ แล้วถามว่าเห็นเทวดาองค์หนึ่งหรือไม่ ภาพที่เห็นคือเทวดาผู้มีพระวรกายเป็นสีเขียว จิตก็เข้าใจว่าเป็นพระอินทร์ พอครูฝึกบอกว่าเทวดาองค์นี้คือพระอินทร์ ผมก็เริ่มดีใจที่จิตสัมพัสได้ถูกต้องก่อนที่ครูฝึกจะบอก แต่ว่าครูบอกว่าพระวรกายท่านเป็นสีขาว ทุกคนก็เห็นเป็นสีขาว พอตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจแหละ พอหลังจากนั้นภาพที่เห็นก็ชัดน้อยลงจะเห็นเป็นภาพๆเหมือนดูรูปถ่ายมากกว่า หลังจากนั้นก็เริ่มเห็นไม่ตรงกับผู้ฝึกคนอื่นๆมากขึ้น ทุกคนเห็นเป็นแก้ว แต่ผมเห็นเป็นทอง และเริ่มจะช้าแล้วล่ะครับพอจะขอบารมีพระองค์ให้เห็นเป็นแก้วก็ไม่ทันแล้วคนอื่นเค้าเริ่มย้ายที่แล้ว ยิ่งรีบตามมันก็เริ่มรู้สึกว่าไม่ชัดแล้วนะครับ

ในกรณีนี้จะทำอย่างไรดีครับ แล้วตัวผมอยากลองฝึกครึ่งกำลังด้วยตัวเอง จะต้องทำอย่างไรครับ

2. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็เคยเป็นในครั้งแรก เนื่องจากเรายังขาดศรัทธา คือความเชื่อครับ พระท่านถึงบอกว่าต้องแกล้งลืมที่เคยรู้มาก่อน แล้วบ่อยใจสบายๆ เห็นแค่ไหนก็แค่นั้นไปก่อน เมื่อฝึกบ่อยๆ จะเริ่มมีความเชื่อมั่นเองครับ อย่าลืม ต้องมีศีล 5 มีความเคารพ ต่อ พระพุทธ พระ ธรรม พระสงฆ์ก่อนนะครับ

3. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ที่คุณตอบสีเขียวไปก็ถือว่าถูกต้องตามความเป็นทิพย์ในช่วงนั้น จริงๆแล้วกายทิพย์
    ท่านพระอินทร์เป็นแก้วสว่างไสว เพราะท่านเป็นพระอริยเจ้า แต่เนื่องจากเครื่องประดับ
    ของท่านมีรัศมีสีเขียว จึงทำให้บางท่านเห็นกายท่านสีเขียว ซึ่งก็ไม่แปลกอะไร

กำลังใจของคุณหลังจากที่ตอบไม่เหมือนคนอื่น ก็เริ่มมีนิวรณ์กินใจแล้ว ด้วยตัวฟุ้งซ่าน
    และสงสัยควบคู่กันไป จึงเป็นสาเหตุให้ความเป็นทิพย์ไม่เกิดแล้ว ต้องตั้งกำลังใจใหม่
    โดยหายใจลึกๆ 3 ครั้ง แล้วภาวนาใหม่ หากกลับไปทำเองที่บ้านก็ให้ทบทวนตามที่ฝึก
    กับครูมาจนชำนาญก่อน แล้วค่อยขยับไปฝึกอย่างอื่น อย่าเร่งจนเกินไป

4. Jackred

Jackred สมาชิก

15 กันยายน 2008
    ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ จะลองนำไปปฏิบัติดูครับ

5. treebone

treebone สมาชิก

ไม่ฝึกมาวันเดียวกันเลย แต่คุณJackredเก่งกว่า ที่ยังกำหนดจิตเห็นภาพได้ ตัวเราไม่เห็นอะไรเลย แต่เดือนหน้าจะไปฝึกใหม่

6. I Love NIPPan

I Love NIPPan เป็นที่รู้จักกันดี

ทำใจให้สบายๆ ปล่อยว่าง ความรุ้สึกแรกจะถูกต้อง ถ้าตอบไม่ถูกก็ไม่เป็นไร นี่แหละความไม่เที่ยง ปล่อยไป ทำใจสบาย รับสัมผัสต่อไปค่ะ

โมทนาบุญด้วยนะค่ะ คนหลายคนยังทำไม่ได้เลยและหลายคนยังไม่สนใจฝึกเลย คุณมีบุญแล้วค่ะ

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถือว่ากำลังใจใช่ได้แล้วครับ......ไม่ต้องไปสงสัยนะที่นี้.....เราไม่จำเป็นต้องเห็นเหมือนเขานะ.....ทีนี้ถ้าท่านมาเขียวบอกเลย......ไม่ครับ....ของผมเขียว.....ว่าไปเลย.....ครูฝึกท่านจะบอกพิเศษให้....ดีออก.....

ที่มันช้าเพราะเราสงสัยและไม่แน่ใจนะ.....เลยตามคนอื่นเขาไม่ทัน.....จงจำว่าว่าฝึก มโน เอาจิตแรกเป็นสำคัญ......ไม่ใช้หัวนะ......ไม่เอาคิดและจินตนาการไปเลย......ภาพชัดไม่ชัดไม่สำคัญ....บางคนไม่เห็นภาพเลย....แต่กำลังจิตได้...สำคัญตรงนี้...

8. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ