ไปกราบพระครูบาเจ้าบุญชุ่มก่อนท่านจะเข้ากรรมฐาน 3 ปีไม่ออกจากถ้ำ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 22 พฤษภาคม 2010.

1. TheWanderer

TheWanderer เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    ขอความกรุณาแจ้งข่าวให้ทราบทางPMด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

คนไปรถโดยสาร ก็คงต้องนั่งรถจากหมอชิต กรุงเทพ-ลำปาง พอไปถึงลำปาง น่าจะมีรถไปที่ อำเภองาว หรือนั่งรถลำปาง-เชียงราย ลำปาง-พะเยา ก็ผ่านค่ะ เพราะจะไปพะเยา หรือไปเชียงราย ต้องไปทางอำเภองาว พอถึงงาวแล้วลงไปถามชาวบ้าน หรือถามคนขับรถก็ได้ เผื่อเขาจะรู้จัก หรือปริ๊นเอกสารที่ท่านพวิน บอกรายละเอียดการเดินทางไว้ให้ไปด้วยค่ะ เดี๋ยวใกล้ๆ วันแล้วจะถามคนมนพื้นที่ให้ค่ะ หรือใครจะไปรถดดยสาร เดี๋ยวให้คนพื้นที่ไปรับที่ในตัวอำเภองาว ที่เจนจะช่วยได้คือ พอลงรถแล้วโทรศัพท์ไปหาเขา แล้วเค้าจะไปรับ ท่านก็จ่ายเงินค่าโดยสาร รบ-ส่งให้เค้าสักนิดหน่อยค่ะ ..เดี๋ยวเจนแจ้งอีกครั้งนะค่ะ..

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งที่ PM แล้วค่ะ

ปล.เจนจะไปบวชชี 19 วัน ช่วงนี้อาจจะไม่ได้มาตอบที่กระทู้นะค่ะ ใคาจะถามเรื่องขององค์พระครูบาเจ้าบุญชุ่ม ให้ฝากข้อความไว้ก่อนนะค่ะ หรือโทรศัพท์หาเจนได้ที่ 081-7914549 ขอบคุณค่ะ

4. พวิน

พวิน เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2012
    รถยนต์โดยสารจากถนนซุปเปอร์ไฮเวย์เข้าไปถึงจุดหมายนั้นคิดว่าไม่มีนะครับ
    แต่ถ้ามีก็น้อยมาก แต่ถ้าผ่านปากทางเข้าไปนั้นอาจมีอยู่ เพราะจุดหมายหมู่บ้าน
    แม่แก้ และบ้านห้วยหกนั้นอยู่ข้างในป่าลึกและต้องผ่านหมู่บ้านต่างๆ ไปเป็นสิบกว่าหมู่บ้าน ทราบจากชาวบ้านด้านนอกบอกว่า หมู่บ้านนี้เป็นหมู่บ้านของชนชาวเขาเผ่าเย้าน่ะครับ ชาวบ้านใจดีครับ เท่าที่เห็นไม่เจอรถยนต์โดยสารขับผ่านเลยเห็นแต่รถชาวบ้านส่วนใหญ่ใช้มอเตอร์ไซต์เพราะถนนแบบนั้นมอเตอร์ไซต์วิ่งไปไวกว่ารถยนต์ครับ

5. พวิน

เย็นวันนี้ได้ไปร่วมงานทำบุญขึ้นบ้านใหม่ของเพื่อนร่วมงาน เจอกับเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง
    ทราบว่าทำงานอยู่ที่ว่าการอำเภองาว (ในพื้นที่ถ้ำราชคฤห์) จึงถือโอกาสสอบถาม
    เพื่อความแน่ใจเกี่ยวกับรถโดยสารที่เข้าไปถึงหมู่บ้านแม่แก้แล้ว ได้ความว่าไม่มีรถยนต์
    โดยสารวิ่งครับ เพราะเป็นหมู่บ้านห่างไกล (อยู่ในพื้นที่ในป่า) ซึ่งหากชาวบ้านจะมา
    ติดต่องานในเมืองก็อาศัยรถพ่อหลวงบ้าน รถกำนันนัดกันนั่งมาเอง หรือไม่ก็มอเตอร์ไซต์
    มากัน น้องเขาบอกว่า ได้ยินเรื่องครูบาบุญชุ่มจะออกถ้ำจากนายอำเภออยู่ เห็นว่าประมาณ
    วันที่ยี่สิบกรกฎาคม (สอดคล้องกับที่เราได้ข่าวมาว่าท่านจะอยู่ต่ออีกสามเดือนสามวัน ก็ตรงกับวันที่ 22 ก.ค.56 วันอาสาฬหบูชาพอดีครับ)

เข้าไป สัญญาณโทรศัพท์ไม่มีนะครับ วันก่อนผมเดินทางไปผมใช้เครือข่าย ทรู และ
    จีเอสเอ็ม มีคลื่นแค่ขีดเดียว ซึ่งโทรออกหรือรับสายใครไม่ได้เลยครับ

6. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณมากๆครับ ใครพอมีเบอร์รถที่เหมา-รับจ้างได้ที่ อ.งาว บ้างแจ้งด้วยน่ะครับ(ที่สามารถให้เขาไป-ส่ง ณ ถ้ําราชคฤห์) เพราะอาจจะต้องเดินทางโดยการไปลงที่ลำปาง เดินทางไปที่ อ.งาว และจ้างรถเข้าไปส่งอีกต่อหนึ่ง เรื่องเงินไม่มีปัญหาครับ

7. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    รบกวน PM ให้ด้วยนะครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

8. thananut

thananut เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2012
    คุณเจนครับ รบกวนแจ้งทาง pm ให้ผมด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณมากๆครับ

9. มีรอยยิ้ม

มีรอยยิ้ม Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..
    รบกวนคุณเจนพีเอ็มให้ด้วยนะครับ หรือหากมีโอกาสอาจจะขอร่วมทริปด้วยคน
    ขอบคุณครับ..

10. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ลูกขอกราบ ท่านพระโพธิสัตว์ แห่งล้านนา ด้วยความเคารพด้วยเศียรเกล้า ครับ

มีโอกาส ลูกจะขอไปกราบสักการะและทำบุญแทบเท้า หลวงปู่ครูบาบุญชุ่ม ครับ สาธุ

11. sutape2000

sutape2000 Active Member

18 ธันวาคม 2005
    ถึงคุณเจน ขอทราบวันที่ท่านออกจากถ้ำด้วยครับ อยากเดินทางไปกราบท่านด้วยตนเอง ช่วยPMด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    สุเทพ

12. ชาย2550

ชาย2550 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    รบกวนขอรายละเอียดทาง PM ด้วยนะครับผม

13. vena

vena เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านโดยบังเอิญ....รบกวนขอรายละเอียดทาง PM ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. jititsara

jititsara สมาชิก

คุณเจนครับ รบกวนขอทราบวันที่ท่านออกจากถ้ำด้วยครับ อยากเดินทางไปกราบท่านด้วยตนเอง ช่วยPMบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

15. jititsara

jititsara สมาชิก

คุณเจนครับ รบกวนขอทราบวันที่ท่านออกจากถ้ำด้วยครับ อยากเดินทางไปกราบท่านด้วยตนเอง ช่วยPMบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

16. MayBuddhaBlessYou

ส่งไปที่ PM ของทุกๆ ท่านแล้วนะค่ะ ที่มาลงชื่อภายหลังเจนส่งให้ทุกๆ ท่าน ไม่มีตกหล่นอย่างแน่นอนค่ะ เดี๋ยวส่งให้คุณ jititsara อีกครั้ง ไปเช็คที่ PM นะค่ะ

17. พวิน

สวัสดีวันศุกร์ สุดสัปดาห์ครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาด้วยครับ

วันนี้ได้ข่าวที่น่าเชื่อถือ จากคนที่เคยสนิทกับท่านครูบาว่า ท่านจะออกจากถ้ำ 3 วัน

คือวันที่ 20-22 ก.ค. แล้วท่านก็จะเข้าปฏิบัติในถ้ำต่อน่ะครับ แจ้งให้ทราบครับ

18. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เพราะท่านมุ่งเน้นการปฏิบัติ เนกขัมมะ อธิฐานบารมี มาชาตินี้จะสร้างบารมีให้มาก ปราถนาแห่งการเจริญฌาณสมาบัติ ถือวิโมกข์สันโดษ กระทำความเพียรให้มากที่สุดเป็นอุปบารมี

ภาระอย่างอื่นทั้งหมดของดไว้ก่อน เมื่อผ่านตรงนี้ทำสำเร็จแล้ว ภาระหน้าที่อย่างอื่น ก็ค่อยสานต่อ ให้สำเร็จทุกประการ

ท่านที่จะไปปวารณาตัวเป็นศิษยานุศิษย์ จึงควรเข้าใจ รู้ว่าควรฝึกฝนตนอย่างไรเพื่อเตรียมพร้อมไว้ เมื่อทุกอย่างประจวบเหมาะ พร้อมแล้ว ด้วยบุญสัมพันธ์ เธอทั้งหลาย จะได้มีโอกาส อุปฐากใกล้ชิดดูแลท่านและได้มีโอกาส ฟังธรรมจากท่านครับ สาธุ

19. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านโดยทั้งหมดทั้งมวลครับ. และข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิฐานว่า "ถ้าข้าพเจ้ามีบุญวาสนาต่อพระอาจารย์ครูบาบุญชุ่มแล้ว ขอให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาส ได้ไปกราบท่านด้วยเทอญ. สาธุ...สาธุ...สาธุ..."

20. patnidarat

patnidarat สมาชิก

สาธุคะ คอนเฟริมคะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาด้วยนะค๊ะ ท่านครูบาจะออกจากถ้ำ 3 วัน คือวันที่ 20-22 ก.ค. แล้วท่านก็จะเข้าปฏิบัติในถ้ำต่อนะค๊ะ