ไปขึ้นราคาข้าวซะงั้น

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย มนุษย์835, 14 ธันวาคม 2016.

1. มนุษย์835

มนุษย์835 เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    วันนี้กลับมาจากทำงาน เปิดทีวีดูข่าวช่อง3 ช่วง อะไรนะ เศรษฐกิจ...ลืมชื่อ
    เห็นบอกช่อง 3 จะทำตลาดนัดข้าว เพื่อ เป็นให้มาจับจ่ายชักชวนซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ เห็นบอกราคา กก.ละ 35 บ. 3กก/100บ.
    ฉิบหาย มันช่วย มัน จูงใจ หรือ อะไรวะ ตอนแรกบอกราคาข้าวตกมาขายเอง
    แรกๆๆเห็น 4กก/100..หรืออาจ 100นิดๆๆนี่มันมาขึ้นราคานี่ ตกลงลำบากจริงรึ แล้วบอกชาวนามา 40 กว่า ราย ทำไมมันน้อยรายจัง..
    ถ้าคิดดีๆ กก. 35 ตกข้าวถุง 5กก.มัน 175 บาทนะ ถ้าเทียบในห้างสรรพสินค้ายังขายกันที่149-189 บาทเอง ลดราคานะ
    ตกลงขายแบบนี้แพงกว่าห้าง แล้วบอกทำมาขายถูกเอง ..รู้สึกว่ายังไงแระ
    จากการ ขอความช่วยเหลือจากสังคมขายกันเองไม่ผ่านคนกลาง ดันกลายเป็นขายแพงกว่าผ่านคนกลางอีก
    จริงๆผมไม่ได้สังเกตนะครับว่าข้าวเปลือก 1 กก. สีเป็นข้าวสารได้กี่กก.
    ดังนั้นถ้าเทียบราคา อย่าเทียบที่ข้าวเปลือก ให้เทียบที่ข้าวสารสีออกมาแล้ว
    เราถึงจะรู้ต้นทุนความเป็นจริง และมองกว้างถึง สัดส่วนจริงๆ
    จริงๆๆผมเป็นลูกชาวนาครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมทับถมชาวนา ผมทำนาตั้งแต่เด็ก ทำตั้งแต่เพาะกล้า ไถ ดำ เกี่ยว กระทั่งแบกกระสอบขึ้นรถขาย ดังนั้นอย่ามาบอกว่าผมซ้ำเติมหรือไม่เห้นใจชาวนา แต่ผมมองจากความจริง จากการที่โตขึ้น เห็นมากขึ้น จึงสงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้น คุณถึงไปปรับราคาแบบนี่้ ถ้าบอกว่าข้าวเปลอก 1 กก ถูกกว่ามาม่า 1ซอง เออต้องเทียบอีกแระว่า ข้าวเปลือกสีได้ข้าวสารกี่กรัม แล้วข้าวเท่านั้นกรัม ทำเส้นมาม่าได้เท่าไร
    อยากรู้เหมือนกัน ว่าตกลงพ่อแม่ผมเสียเปรียบหรือได้เปรียบ เพราะไม่เคยลองหรือสังเกตุตรงนี้ แต่คาดว่าคนเอาข้าวไปทำมาม่ามันก็คงต้องมีกำไรแหละ ไม่งั้นมันขายข้าวสารดิบๆๆดีกว่าจะไปทำเป็นเส้นทำไมเนาะ...บ้าป่าว
    ผมตั้งแง่ ย้ำว่าตั้งแง่ การทำแบบนี้ไม่เรียกว่าช่วย..มันเรียกว่าซ้ำเติม
    ปล.. เอาข้าวเปลือกไปสีเป็นข้าวเหนียว มาขาย ห่อ 5 บาท ลงทุนหาหมูปิ้งมาขายคู่ จะดีกว่านะครับ หรือ เอาข้าวจ้าวมาสี หุงตักใส่กล่องโฟมน้อยๆๆใส่ไข่เจียว 1 ใบ ขาย 15-20 บ.จะดีกว่าไหมครับ ที่ทำแบบนี้กับชาวนาที่ว่ามางาน 40 กว่าราย
    ทำข้าวเหนียวหมูปิ้ง ข้าวสวยไข่เจียว อาจจะได้ถึง 400 รายเลยนะครับ

2. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

เขาบังคับให้คุณซื้อด้วยเลยเหรอ จึงเดือดร้อนไม่สามารถไปซื้อที่ห้างสรรพสิ้นค้าซึ่งขายถูกกว่าได้?

3. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ต้องดูที่เกรด และอายุความใหม่ของข้าวด้วยหรือเปล่าครับ
    บางทีความใหม่นี่มีผลต่อราคานะผมว่า
    เช่นเป็นข้าวที่เพิ่งเกี่ยวและสีในปีนี้เลย(ส่งตรงจากท้องนา สดๆร้อนๆ)
    ของอะไรที่มันสดมันซิง ราคาก็ควรที่จะแพงกว่าของเก่าค้างปีเป็นธรรมดา่

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวมองนะว่า
    เจ้าของกระทู้ช่างสังเกตุอยู่นะครับ
    แม้ออกตัวเป็นลูกชาวนาแต่มองในมุม
    ผู้บริโภค

ถามใครก็ได้แบบใจจริงๆนะครับ
    มีใครอยากซื้อข้าวที่มาขาย
    ในราคาแพงที่กว่าสัดส่วน ต้นทุน
    ค่าดำเนินการต่างๆไหม.

ความคิดส่วนตัว
    ยังไงก็ต้องขายถูกกว่าในห้างซิครับ
    ขายแพงกว่าในห้าง จะไปซื้อทำไมหละครับจริงไหม
    เทียบข้าวชนิดเดียวกันนะครับ
    มันออกแนวไม่จริงใจครับถ้าทำแบบนี้

ส่วนตัวมองว่าเอะอะไร ก็ขึ้นราคา
    โดยไม่ดูกลไกโดยรวม
    เป็นอะไรที่ไม่ต้องใช้ความรู้อะไรก็ทำได้ครับ

5. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

การทำผลิตภัณฑ์ทุกอย่างรวมถึงข้าวสารด้วย
    ถ้าปลูกเอง บรรจุเอง ขนส่งเอง ขายเองขายราคาเท่าระบบทุนหรือถูกกว่าในร้านค้าสะดวกซื้อ.....ไม่มีทางได้กำไรเลยครับ เพราะปริมาณน้อยหาจุดคุ้มทุนไม่เจอสักทีพอหยุดทำก็หมดตัวพอดี

แต่ถ้าเกษตรกรผลิตเองแล้วแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่า อาจเป็นทางรอดได้แต่คงต้องการโนว์ฮาว จากภาครัผฐมา
    ให้การสนับสนุนจริงจังด้วย

ถ้าให้ชาวนาดำเนินการเองข้อจำกัดเรื่องทุนสร้างอุปกรณ์
    และเทคนิคการผลิตจะเป็นอุปสรรคใหญ่ขวางอยู่
    และไปไม่รอดอีกเช่นกัน

6. มนุษย์835

ประชดหรือป่าวครับนี่ อันที่จริงผมไม่เดือดร้อนอะไร เพราะทำงานในเมืองไม่มีเวลาไปหุงหาอยู่แล้ว คนทำงาน ณ ปัจจุบันส่วนมาก ก็ซื้อกับข้าวถุง หรือไม่ก้อาหารตามสั่งทั้งนั้นล่ะครับ แม้นแต่คนที่ว่ามีบ้านเป็นของตัวเอง ก้ไม่ได้ทำกับข้าวสามมือ้แน่นอน วันนึงอาจทำทานแค่ 1 มื้อ
    ที่พุดนี่พูดจากโลกความเป็นจริง ท่านกลับตอบโต้มาด้วยอารมณ์ ส่วนตัว ก็นับว่าแปลก ที่ผมมองอีกแง่
    ชาวนามีหลายประเภท มีตั้งแต่ เช่านาเขาทำ มีนาเองทำเอง ทำเองแต่ลงทุนซะส่วนใหญ่ จ้างแรงงานทำ ซื้อปุ๋ย เรียกว่า เหงื่อสักหยดยังแทบไม่เห็น ไม่เหมือนชาวนาสมัยก่อนยุค คูโบต้าจะมีน่ะครับ...
    ดังนั้นคนที่เอาข้าวมาขายจะมี ไม่กี่ประเภท คือ อาจจะมีรถขนมาเองก็นับว่าไม่ใช่ชาวนาที่ยากลำบากสักเท่าไร อีกประเภทคือชาวนายากจนจริงๆๆไม่มีรถปิคอัพหรือทุนพอจะนำมาขาย วิธีทางเดียวคือรวมกลุ่มกับคนที่พอมีแล้วนำมาฝากเขาขาย แต่คนที่มีรถมาขาย เขาก็อยากจะขายของเขาให้ได้มากที่สุดอีกล่ะ ดังนั้นการนำของคนหลายคนมาขายจำนวนมาก การขายงานแฟร์แบบนี้ จะได้ทั่วถึงจริงหรือไม่ ไม่กี่บาท
    หรือเหมือนข่าวที่ผมดู ที่ว่า กงสุลจีนช่วยรับซื้อข้าวที่ขอนแก่น 10 ตัน ถ้าเรามองในแง่ขายข้าวได้จริงๆมันก็น่าชื่นใจครับ แต่จริงๆๆแล้วชาวนาปัจจุบัน คนนึงครอบครัวนึง ผลิตข้าว อาจจะถึง 1 ตัน/ ครอบครัว ถ้ามองในแง่การกระจาย ชาวนา สัก 20 คนเอามาขาย ก็หมดแล้วครับงบ 10 ตัน
    ความเป็นจริงก็คือ 1 จังหวัดมีชาวนานับหมื่นนับแสน

7. มนุษย์835

ความใหม่ของข้าวไม่เกี่ยวครับ ตามปกติหอมมะลิจะเกี่ยวปลายปีถึงต้นปี คือข้าวนาปี ถ้าปังทำ2-3 รอบ/ปี ข้าวยิ่งใหม่ยิ่งนิ่มครับ มันจะเละเวลาหุง ปกติคนจะไม่นิยมข้าวใหม่ครับ นอกจากคนที่จะกินข้าวนิ่มๆจริงๆส่วนมากจะมีปัญหาเรื่องฟัน กระเพาะการย่อย ข้าวที่คนนิยมถ้ากำลังดีคือหลังเก็บเกี่ยว 4 เดือนขึ้นไปครับ แต่ถ้าเกิน 1 ปีมันจะเริ่มออกเหลือง และคุณภาพด้อยลงครับ ส่วนใหญ่คนที่ขายข้าวหลังเก็บเกี่ยวเลย เหตุผลเพราะต้องการใช้เงินอาจจะไปใช้หนี้จากการกู้ยืมมาก่อน หรือขายเพื่อหาเงินให้เด็กๆช่วงเปิดเทอมครับ ประมาณขายข้าว แต่จะเก็บส่วนนนึงไว้ขายทีหลังรอดูราคา คนส่วนใหญ่จะทำเช่นนี้ครับ อันนี้เล่าจากประสบการณ์ตรง ..เชื่อไม่เชื่อ แล้วแต่วิจารณญาณครับ..