ไปบ้านสายลมมาฝึกมโนมยิทธิไม่ผ่านครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย luxor, 7 กุมภาพันธ์ 2011.

1. luxor

luxor Active Member

17 กรกฎาคม 2010
    นั้นล่ะครับผมต้องการอารมณ์นั้นเลยนะครับผมอยากขึ้นไปทุกวัน
    เพราะเบื่อสังขารเบื่อการดิ้นรนทุกอย่างเลย
    แต่ก่อนผมเป็นคนนับถือพุทธแต่ปากนะ
    แต่ก็ศึกษาพระหลายๆองค์ก็ยัง งง
    แต่พอป้าเอาหนังสือ ตายแล้วไม่สูญ มาให้
    เพราะเห็นผมมีความลําบากชีวิตเยอะอยากให้ปลง
    เท่านั้นล่ะครับ
    เพราะหนังสือของหลวงพ่อเล่มเดียวเปลี่ยนผมไปเลย

2. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับความตั้งใจครับ
    ช่วงเวลานั้นผมจะบอกอย่างละเอียด
    1. ผมเหนื่อยมากเพราะขึ้นลงจากเขาครับ อยากนอนมากๆ แล้วหน้าผมสิวเขลอะเลย แบบดินฝุ่นมั่ง แบบเราก็เครียดด้วยครับ
    2. ผมหิวมากไมไ่ด้กินครับ เพราะเบลอๆแล้วครับ เดินลงมาเหนื่อยมากเลยไม่กินไรเลย แบบมันเกินขีดไปแล้ว
    3. อยากนอนมากที่สุด แต่ก็ฝืนขับรถจนไม่ไหวจริงๆ
    4. พอได้งีบหลับ ก็หลับไม่สบายนะครับ ก็เกิดนิมิตร ใจก็คิด เหนื่อยจังแล้วทางยังอีกไกล ขับกลับอีก 6 ชม
    5. ผมก็เห็นชัดเจนมากแล้วเพื่อนอีกคนก็เห็นเหมือนกันแต่ เห็นภาพตอนก่อนผมนอน คือผมขับรถแล้วเขานอน เขาบอก เขาเห็นภาพผมกำลังจะหลับ เป็นภาพผมขับนะครับ แล้วผมเอามือ ตบหลังเพื่อให้ตื่น ซึ่งผมก็ทำจริงๆครับ

ลองวางอารมณ์ดู บางทีอาจจะยากแต่ถ้า ประสบกับสิ่งเหล่านั้น แบบเกินกำลังเราแล้ว เราจะรู็ครับ

3. ผู้หลงผิด

ผู้หลงผิด Active Member

14 ธันวาคม 2010
    หวังว่าจะได้เจอกับทุกท่านนะครับ ผมก็รู้สึกหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ

4. i dreamed a dream

i dreamed a dream สมาชิกใหม่

ยังดีที่มีโอกาสไปฝึก ไม่เหมือนใครบ้างคนหาที่ฝึกยังยาก TT

5. luxor

luxor Active Member

17 กรกฎาคม 2010
    ถ้ายังไงก็เจอกันรอบหน้าอ่ะครับครั้งที่แล้วก็ลางานไปโดนหักไป500B
    ไม่เสียดายครับทั้งชีวิต500หาได้ครับ
    แต่ว่า500Bหรือ500000000000000000ล้านซื้อนิพพานหรือไปไม่ได้ครับ
    ผมคิดอย่างนี้

6. shybangkae

shybangkae สมาชิก

10 กรกฎาคม 2010
    ต้นเดือนเจอกันที่ บ้านสายลมนะครับ

ฝึกได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เสียใจครับ (รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม) ^^

7. viphard

อนุโมทนา บุญกับทุกท่านด้วยครับ บุญใดที่ผมเคยได้ทำขอให้เป็นผลให้พวกท่านได้ ประสบความสำเร็จในการทำสมาธิและทำแต่สิ่งที่ดีๆยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ หลวงพ่อช่วยลูกๆด้วยนะครับ สาธุสาธุสาธุ

8. Bebiw

Bebiw Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ

9. tipwarintorn

tipwarintorn สมาชิก

26 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนถามหน่อยค่ะ ถ้าตอนนี้ฝึก วิชชาสามอยู่ จะไปฝึก มโนมยิทธิได้ไหมค่ะ ยัง งง อยู่ค่ะ

10. onpilin

onpilin เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อยากไปจัง...เมื่อไรจะได้ไปก็ไม่รู้

11. shybangkae

shybangkae สมาชิก

10 กรกฎาคม 2010
    หาโอกาสไปกันนะครับ

หวังว่าจาได้เจอกันครับ ^^

12. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ไปจนกว่าจะได้เลยครับ ฝึกที่บ้านด้วยเอา cd ไปฝึกทุกๆวันครับ

อธิษฐานขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยครับ

โมทนาทุกๆคนนะครับ

13. rungrussamee

rungrussamee สมาชิก

เมื่อวันเสาร์ ที่ 5 มี.ค 54 ไปฝึกมาเหมือนกันค่ะ ไม่ผ่าน เดือนหน้าจะไปใหม่ ฝึกไปจนกว่าจะได้

14. beauty21

beauty21 สมาชิกใหม่

ดิฉันก็เคยฝึกนะคะ แต่แหม รู้สึกว่าตัวเอง
    เหมือนมีผีมาสร้างให้เห็นนู่นเห็นนี่
    เพราะครูบาอาจารย์เคยบอกว่า
    ถ้าศีลไม่ครบ ที่เห็นอาจเป็นภาพหลอนจากสัมพเวสี
    แล้วเราก็ติดสงสัยด้วยว่าคงไม่ใช่ม๊าง เรายังไม่ดีพอนี่นา
    เพื่อนเขาเห็นแบบชัดๆ เป็นแก้วใส
    แต่เราเห็นแบบเป็นสีแบบบนโลกมนุษย์อ่ะ
    เลยลังเลสงสัยว่าคงคิดไปเองตามความรู้ที่เคยอ่านมามั้ง
    แต่เวลาครูฝึกถามมา
    เราก็ต้องได้นะ แต่บางคำถามก็ตอบไม่เหมือนคนอื่นอ่ะ
    อย่างนี้เรียกว่าได้หรือเปล่าคะ
    หรือเราจินตนาการไปเองคะ ช่วยบอกด้วยนะคะ

15. Kritsanw

Kritsanw เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    เรียน จขกท

ผมได้ไปฝึกมาแล้วก็พอไปได้
    ขออนุญาตแนะนำนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชนกับท่านกัลยาณมิตร

สาเหตุในการที่ฝึกมโนไม่ได้ มีดังนี้
    1. การจับอารมณ์ไม่ได้ อารมณ์ที่เข้ามโนต้อง เกือบถึงฌาน 1 แต่ไม่ถึง(ประมาณ 0.90-0.99 ฌาน)
    2. มีความอยากมากเกินไป มีความสงสัยผลการปฏิบัติ(ต้องคิดว่าได้ก็ดี ไม่ได้ไม่เป็นไร นั่งแล้วจะเป็นอะไรก็ชั่งมัน)
    3. ตัดขันธ์ 5 ไม่ขาด ยังห่วงร่างกาย พ่อแม่ แฟน ทรัพย์สินต่าง ๆ อยู่ (ต้องคิดว่า ร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา)
    4. เจ้ากรรมนายเวรขวาง(เจอกับตัวเอง ฝึกครั้งที่แรก แก้ไขโดยการเบิกบุญให้ก่อนฝึก)
    5. ศีล 5 ไม่บริสุทธิ์(เรารักษาศีลบริสุทธิ์ ไม่ส่งเสริมให้ผู้อื่นผิดศีล ไม่ยินดีกับผู้อื่นผิดศีล ควรที่จะสมาทานศีล 5 ก่อนฝึกมโนมยิทธิ)

หมายเหตุ การเห็นใน มโนฯ จะเป็นเหมือนเรามองเห็นในตอนกลางคืน ภาพจะมัว ๆ หรืออาจจะไม่มีภาพ บางช่วงก็ชัด บางช่วงก็ไม่ชัด เพราะเราไม่ใช่พระพุทธเจ้า

พระพุทธเจ้ามีฌาณ เปรียบเสมือนกับ ดวงอาทิตย์ที่ส่องสว่างตอนเที่ยงวันในช่วงสงกรานต์
    พระปัจเจกพุทธเจ้ามีฌาณ เปรียบเสมือนกับ แสงของพระจันทร์วันเพ็ญเต็มดวง ไม่มีเมฆบัง
    พระอรหันต์มีฌาณ เปรียบเสมือนกับ แสงของคบเพลิง
    ผู้ทรงฌาณ เปรียบเสมือนกับ ดวงตามนุษย์ที่มองในที่มืด
    ผู้ฝึกมโนฯ เปรียบอยู่ในระดับต่ำกว่า ผู้ทรางฌาณ

มีความสงสัยอันใด PM มาถามผมได้ นะครับ ยินดีตอบคำถามที่เกี่ยวกับธรรมะ
    การให้ธรรมะ เป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ช้างชาย

16. viphard

สู้ต่อไปนะครับ ขอให้บุญที่ผมได้ทำการกระจาย หนังสือมโนมยิทธิ 1 และ 2 ทำให้ทุกท่าน ที่ หวังจะฝึกให้ได้และมีใจแน่วแน่ ที่จะทำให้ได้ ขอให้ท่านฝึกได้และเห็น และเข้าใจ อย่างแจ่มแจ้งและ เป็นปัจจัยเกื้อหนุนให้ทุกท่าน ได้ ทำบุญ ถือศีล ทำทาน ภาวนา สมาธิ และ ช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ยาก เฉกเช่นผมที่มีคนช่วย มาตลอด ขอให้ได้รับ บุญนั้นโดยทั่วกันโดยมิต้องกำหนดจิตใดๆ ทั้งสิ้นครับ