ไปฝึกบ้านสายลม เตรียมตัวอย่างไรครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 21 เมษายน 2011.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องแจ้งล่วงหน้าไหมครับ? แล้วต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ?

เด็กฝึกได้ไหมครับ? ต้องไปฝึกที่บ้านสายลมอย่างน้อยกี่ครั้งครับ?

ถ้าไปครั้งเดียวแล้วมาฝึกต่อที่บ้านได้ไหมครับ? (เพราะที่บ้านคุณพ่อไม่ค่อยเชื่อเรื่องนี้ครับ มีผมกับคุณแม่เท่านั้นที่จะมาฝึก แต่ไม่อยากขอคุณพ่อไปโดยตรง เพราะกลัวจะเป็นผลเสียต่อตัวคุณพ่อเอง จึงทำให้หาโอกาสมาฝึกยากหน่อยครับ)

รบกวนถามท่านผู้รู้ด้วยครับ ...เพราะตัวผมตั้งแต่ได้รู็จักหลวงพ่อ ก็มีความสนใจในคำสอน และอยากจะปฏิบัติ ฝึกมโนมยิทธิให้เข้าใจยิ่งขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  2. nattanan39

nattanan39 เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    (ในการฝึกมโนมยิทธิ มีเฉพาะวันเสาร์และวันอาทิตย์ต้นเดือน เริ่มเวลา 12.00 - 15.00 น. รอบเดียว ควรมาถึงก่อนเวลาอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมง หรือครึ่งชั่วโมง)
    โดยพระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโณ ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าซุงองค์ปัจจุบัน ยังเดินทางมาที่บ้านสายลมเหมือนสมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ ทุกวันเสาร์และอาทิตย์ต้นเดือนเช่นเดิม
    ซึ่งปัจจุบันบ้านสายลมได้ปรับปรุงอาคารและสร้างอาคารกรรมฐานใหม่ 3 ชั้น เพื่อรองรับพุทธศาสนิกชนผู้สนใจในปฏิปทาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง ที่มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นทุกปี โดย
    • ชั้น 1 จำหน่ายวัตถุมงคล หนังสือ เทป วีซีดี นิตยสารธัมมวิโมกข์ (เปิดทุกวัน เว้นวันอาทิตย์ 9.00 - 17.00 น.)
    • ชั้น 2 เป็นห้องฝึกญาน 8
    • ชั้น 3 เป็นห้องไว้ฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้มาฝึกใหม่ จำนวนหลายห้อง

3. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

1.ไม่ต้องแจ้งครับ สามารถไปได้เลย
    2.เตรียมใจสบายๆไม่เครียดไม่กังวลไปครับ และก็เตรียมกะตังค่าพานครู 1 บาทขึ้นไป
    ก่อนขึ้นบันไดก็รับพานครู แล้วใส่ตังค์ลงไป ถ้าอยากถวายสังฆทานกับตู้ทำบุญก็เตรียม
    ไปเพิ่มอีกครับ สังฆทานมีหลายขนาด 100 500 1000 2000
    3. เด็กฝึกได้ครับ เจ้าหน้าที่อาจจะจัดเด็กแยกฝึกถ้าเด็กมีหลายคน
    แนะนำไปก่อน 11 โมงครับ เพื่อที่จะได้ถวายสังฆทานก่อนฝึก
    ถ้าไม่อยากรอนานก็ไปถึงก่อนเที่ยงครับ
    4. ฝึกกี่ครั้ง ขึ้นอยู่กับว่าอยากฝึกกี่ครั้งครับ บางคนก็ฝึกพื้นฐานได้ก็ฝึกญาณ8(ชั้น2)ต่อ
    บางคนก็ไปฝึกญาณ 8 ทุกเดือน
    5. ฝึกต่อที่บ้านได้ครับ แต่ต้องตั้งพานครูทุกครั้ง อันนี้สำคัญมากๆ

โมทนาครับ

4. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับคำถามนี้อยากถามเหมือนกันค่ะ อยากไปมากแต่กลัวว่าไปแล้วจะไม่รู้จักใครและไม่รู้จะตั้งต้นจากตรงไหน จริงๆแล้วอยู่ไกล้แค่ปลายจมูกมากได้แต่ขับรถผ่านและมองเพราะไม่กล้าเข้าไปและไม่รู้ว่าตัวเองกลัวอะไร

5. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบเกี่ยวกับการตั้งพานครูครับ?

ขอขอบพระคุณมากครับ

รบกวนถามอีกนิดนึงนะครับ ...อยากทราบว่า "ตั้งพานครู" คืออะไรครับ แล้วต้องทำอย่างไรครับ

6. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ไม่ต้องกังวลนะครับ ลองเข้าไปดูนะครับ พอได้เข้าไปแล้ว บารมีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านพระคุณปลัดอนันต์ จะทำให้เรารู้สึกสบายใจ และมีพลังในการฝึกนะครับนะครับ

7. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตครับ

-ลองไปสักครั้งก่อนครับ แล้วค่อยว่ากันใหม่

สาธุ

8. rehacked

พานครูประกอบด้วย
    ดอกไม้ 3 สี / ธูป 3 ดอก / เทียนหนัก 1 บาท 1 เล่ม/เงิน 1 สลิึงขึ้นไป ใส่ในพานตั้งบนหิ้งพระหรือโต๊ะหมู่บูชา

ธูปเทียนที่เคยถวายแล้วนำมาจุดถวายได้ แต่การฝึกแต่ละครั้งต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด ดอกไม้รวบรวมไว้นำไปสร้างพระ(เป็นมวลสารอย่างดี)

คัดลอกมาให้ครับ พี่สาว(Me_myself) รวบรวมให้ แต่พอดีข้อมูลเดิมหายไปแล้วเหลือ cached ใน google

การตั้งพานครูสำหรับการฝึกมโนมยิทธิ

ลงไว้ให้สำหรับคนที่คิดจะฝึกเอง หรือ เคยฝึกกับครูแล้ว อยากฝึกต่อที่บ้านค่ะ ข้อมูลที่นำมาลงให้ดูนี้เป็นของท่านอื่นเรียบเรียงไว้ ดิฉันได้จากกระทู้ที่เว็บพลังจิตตอนเข้ามาศึกษาแรกๆ แต่ดิฉันจำชื่อท่านไม่ได้ ขอยกเครดิตให้ท่านค่ะ

คำสมาทานพระกรรมฐาน

แบบวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา

คำบูชาพระรัตนตรัย

โย โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ สวากขาโต เยนะ ภะคะวาตา ธัมโมสุปะฎิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ตัมมะยัง ภะคะวันตัง สะธัมมัง สะสังฆังอิเมหิ สักกาเรหิ ยะถาระหัง อาโรปิเตหิ อภิปูชะยามะ สาธุ โน ภันเต
    ภะคะวา สุจิระปะนิพพุโตปิ ปัจฉิมมาชะนะตานุกัมปะมานะสา อิเมสักกาเรทุคคะตะปัณณาการะภูเต ปฏิคคัณหาตุ อัมหากัง ทีฆรัตตัง หิตายะ สุขายะ

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อภิวาเทมิ (กราบ)
    สวาขาโต ภะคะวะตาธัมโมธัมมัง นะมัสสามิ(กราบ)
    สุปฏิปันโน ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)

คำขอขมาพระรัตนตรัย

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะทวารัตตะเยนะ กะตัง

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เมภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

คำสมาทานพระกรรมฐาน

(หลวงพ่อนำ)หันทะ มะยัง พุทธัสสะภะคะวะโต ปุพพะภาคะนะมะการัง กะโรมะ เส

(ว่าพร้อมกัน 3 ครั้ง)นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

อิมาหัง ภะคะวาอัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจจะฉามิ
    ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ขอมอบกาย ถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุธเจ้าข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ขออาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมามีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และพระเดชพระคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงเป็นที่สุดขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะ พระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 ขอพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 จงมาบังเกิดปรากฏ ในกายทวาร ในวจีทวาร ในมโนทวาร ของข้าพพระพุทธเจ้า ณกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะเมฆจิตสามารถกำหนดจิต รู้ภาวะการณ์ต่างๆทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบันได้ทุกขณะจิตทีปรารถนาจะรู้เมื่อรู้แล้วขอให้เห็นภาพนั้นได้ ชัดเจนแจ่มใสและพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกๆประการเหตุที่จะพึงบังเกิดแก่ ข้าพเจ้าขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้นโดยมิต้องกำหนดจิตแม้แต่ประการใด ณกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

เมื่อ หายใจเข้าภาวนาว่านะ มะหายใจออกภาวนาว่าพะทะ

อานิสงค์ในการฝึก " ฤทธิ์ทางใจ "

1. ดอกไม้ 3 สี / ธูป 3 ดอก / เทียนหนัก 1 บาท 1 เล่ม / ได้อานิสงค์ เบื้องต้น คือ " อามิสบูชา "แก่พระพุทธเจ้า

2. บริจากเงิน 1 สลึง หรือ 1 บาทเป็นค่าบูชาครู ( คือ พระรัตนตรัย ) ได้อานิสงค์ ใน " จาคานุสสติกรรมฐาน "

3. สมาทานพระกรรมฐาน ก่อนทุกครั้ง ได้อานิสงค์ใน " พุทธานุสติ ธรรมมานุสสติ สังฆานุสติ " และ " อิธิษฐานบารมี "

4. เมื่อเริ่มนั่งสมาธิ จิตทรงตัวในดีเบื้องต้น ว่างจากกิเลสชั่วขณะ วันหนึ่งชั่วขณะจิตหนึ่ง ได้ชื่อว่า "เป็นผู้ไม่ว่างจากฌาน " ได้อานิสงค์ หากตายตอนนั้นได้อยู่ที่สวรรค์ก่อน

5. เมื่อกำหนดรู้ลมหายใจ เข้า / ออกได้อานิสงค์ " อานาปานุสติกรรมฐาน "

6. เมื่อบริกรรมภาวนา " นะ มะ / พะทะ"รวมกำลังของกสิณ หากฝึกได้เชี่ยวชาญแล้ว จะทรงอภิญญา 5

นะ ในที่นี้ท่านหมายถึง ธาตุดิน ได้อานิสงค์ของ " กสิณดิน "
    มะ ในที่นี้ท่านหมายถึง ธาตุน้ำได้อานิสงค์ ของ " กสิณน้ำ "
    พะ ในที่นี้ท่านหมายถึงธาตุลม ได้อานิสงค์ ของ " กสิณลม "
    ทะในที่นี้ท่านหมายถึง ธาตุไฟ ได้อานิสงค์ ของ " กสิณไฟ "

7. เมื่อในขณะ บริกรรม ภาวนา ตามลมหายใจ เข้า /ออก ให้กำหนดพุทธนิมิต ให้จิตป็นผู้รู้ จิตเป็นผู้เห็น ได้อานิสงค์
    " พุทธานุสสติ " ในบางกรณี ระลำถึงพระอริยสงฆ์ได้อานิสงค์ " สังฆานุสสติ "

8. เมื่อขณะจิตทรงอารมณ์ฌาน ที่ 1 2 3 4 ได้อานิสงค์ ขององค์ฌานต่างตามลำดับ เบื้องต้น จะเกิดความคล่องตัว ในวิปัสสนาญาณและได้อานิสงค์ ในการเกิดในพรหมโลก ตั้งแต่ชั้นที่ 1 ถึง 12 ตามแต่กำลังใจในการเข้าฌานได้

9. เมื่อมาตั้งกำลังใจในการพิจารณา ใน "อริยะสัจจะ " ข้อที่ 1 คือ " ทุกข์ " ในเบื้องต้นอันได้แก่

( ๑ ). ความเกิดเป็นทุกข์
    ( ๒ ). ความป่วยไข้ไม่สบายเป็นทุกข์
    ( ๓ ). ความพลัดพรากของรักของชอบเป็นทุกข์
    ( ๔).ความแก่ที่ย่างก้าวเข้ามาเป็นทุกข์
    ( ๕ ). ความตายที่ก้าวเข้ามาเป็นทุกข์

ได้อานิสงค์ ใน " ธรรมมานุสสติกรรมฐาน "เนื่องด้วย " วิปัสสนาญาณ 9 "

10. เมื่อตั้งใจอธิษฐานว่าขึ้นชื่อว่าการเกิดใน พรหมโลก เทวะโลก มนุษยโลก อบายภูมิ4 เราไม่ต้องการที่จะไปเกิดอีก ภายหลังจากตายไปในชาตินี้ เราขอมุ่งตรงอย่างเดียวคือพระนิพพาน ได้อานิสงค์ " ขณิกะนิพพาน " ในขณะนั้นจิตจะว่างจากกิเลสชั่วขณะเข้าสู่กระแสแห่ง อริยะเจ้าเบื้องต้น ( พระโสดาบัน ต้นๆ ) ชั่วขณะ

11. จึงเกิดเป็นทิพย์จักขุญาณหรือเป็นผลของอภิญญานั้นเอง ได้อานิสงค์ ให้ถอด " อทิสมานกาย "ได้เพราะจิตว่างจากกิเลส คือเครื่องเศร้าหมองร้อยใจ

12.เมื่อได้พบพระพุทธเจ้าที่นำอทิสมานกายไปสู่โลกแห่งความเป็นทิพย์ ได้อานิสงค์ พุทธานุสติเมื่อได้พบพระอริยะสงฆ์ ที่นำอทิสมานกายไปสู่โลกแห่งความเป็นทิพย์ ได้อานิสงค์สังฆานุสติ
    เมื่อได้พบ เทวดา หรือ พรหมที่นำอทิสมานกายไปสู่โลกแห่งความเป็นทิพย์ ได้อานิสงค์ เทวตานุสติ

13. เมื่อได้บารมีมาถึงลำดับที่ 12 นี้แล้วความดีเดิม ที่เคยฝึกได้ " อภิญญา 5 " จะรวมตัวกันจนเป็นผลในชาติปัจจุบันเป็นอภิญญา เล็กๆน้อยๆ คือ ทิพยจักขุญาณ และ " ฤทธิ์ทางใจ " นั้นเอง ได้อานิสงค์สามารถที่จะท่องเที่ยว ใน อบายภูมิ 4 , มนุษยโลก , เทวะโลก , พรหมโลก , และเมืองพระนิพพาน ในที่สุด
    14.เมื่อได้ " ฤทธิ์ทางใจ " แล้วจะได้อานิสงค์ เป็นความรู้ตามมาอีก 8 อย่าง หรือ ญาณ 8 นั้นเองวึ่งท่านจะได้ศึกษาในเนื้อหาต่อไป

15. เมื่อรู้ความไม่เที่ยงใน ภพทั้ง 4 แล้วและรู้ความเที่ยงในพระนิพพาน "จิตก็จะเบื่อหน่ายในการเกิด ในภบทั้ง 4 และตั้งกำลัง ใจไว้ที่พระนิพพาน เพียง สถานที่เดียว ด้วยเหตุทั้งหลายเหล่านี้เองขอให้ข้าพระพุทธเจ้า และหมู่คณะจงได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด

9. rehacked

ผมไปครั้งแรกก็กลัวนะ เพราะไปคนเดียวไม่รู้จักใครเลยกลัวทำอะไรไม่ถูก
    พอไปถึงก็เห็นว่ามีหลายคนที่มาครั้งแรกเหมือนกัน ก็เลยหายกลัว
    ผมไปเกือบทุกเดือนถ้าไม่ติดธุระอะไรสำคัญ ถ้ากลัวไปพร้อมกันก็ได้ครับ
    หรือใครไปไม่เป็นก็เสาร์นี้ผมก็ไปบ้านสายลมนัดกันได้ครับ