ไปเป็นอาสาสมัครทดลองวัคซีน 2009 ถ้าเกิดตายจะได้อนิสงค์ไหมครับ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย jutamars, 5 กันยายน 2009.

1. jutamars

jutamars สมาชิกใหม่

ผมพยายาม(เน้นว่าพยายามนะครับ)ปฏิบัติตามแนวทางขององค์หลวงพ่อฤาษี
    เรื่องการละสังโยชน์ 3 (ก็ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ)
    1.สักกายทิฏฐิ + มรณนุสติ
    (แต่ยังมีราคะจริต ชอบเล่นกล้ามและมองสาวๆอยู่ครับ)
    2. วิจิกิจฉา+อนุสติ 3
    3. ศีลพัตปรามาส รักษาศีล 5 +กรรมบถ 10
    พยายามให้อยู่ในแนวทางครับ (ไม่กล้าใช้คำว่าโสดาปัตติมรรค ครับ)

ผมไปลงชื่อไว้เป็นอาสาสมัครทดลองวัคซีน ไข้หวัดใหญ่ 2009 ขอให้ติด
    1 ใน 24 คนของชุดแรก ตอนนี้รอเขาเพาะเชื้อไวรัสอยู่
    คิดว่าถ้าเขา(นักวิจัย)ทำจริงๆ มันจะมีคุณูปราการต่อคนไทยในประเทศอย่างมาก

ถ้าเกิดตัวของผม ทดลองไม่สำเร็จ(สังขารต้านทานไม่ไหว)
    ตาย....มันจะมีอนิสงค์ไหมครับ
    ผมเช็คจากกำลังใจตัวเอง.....ก็เต็มที่นะครับ(ไม่ติดห่วง)

แต่พอได้สนทนาธรรมะ กับคุณครูท่านหนึ่ง ท่านก็ว่า
    ที่ผมกำลังจะทำน่ะมันเป็นอวิชชา...........
    (เบื่อหน่ายในชีวิต....เลยอยากฆ่าตัวตายทางอ้อม...ให้ได้รับอนิสงค์)
    จริงหรือเปล่าครับ

จริงอยู่ผมถามในสิ่งที่ยังมาไม่ถึงครับ.......แต่ที่คุณครูท่านพูด
    มันก็มีผลต่อกำลังใจ.........ในสิ่งที่ผมตั้งใจจะทำ

เพื่อพระพุทธศาสนา เพื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และเพื่อคนไทยทุกคน

บุญรักษาฯ ครับ

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่ใจเราเป็นหลักนะครับ เราทำเพื่ออะไร เพื่อคนทั้งโลก
    ไม่ใช่เพื่อตัวเอง ที่หวังใน ลาภ ยศ สรรเสริญ สุขส่วนตัว
    การเอาชีวิต เอาร่างกายเรา ทำเพื่อคนทั้งโลก นั้นเป็น อวิชชา ตรงไหน

บุคคลที่ทำได้อย่างนี้ ย่อมเป็นผู้ที่มีจิตเป็นปรมัตถะบารมี ในขั้นเอาชีวิตเป็นทาน แล้วครับ
    อะไรจะมายิ่งใหญ่เท่านี้ จะมีแต่มหาพระโพทธิสัตว์เท่านั้น ที่ทำได้ขนาดนี้
    หากคุณทำได้ ไม่ว่าจะเกิดอะไร จะตายหรือไม่ตาย หากใจสบาย แถมมีความสุข
    ที่สละชีวิตเพื่อประโยชน์ของคนทั้งโลก ทั้งที่เกิดมาแล้ว และ ที่กำลังจะเกิดมานั้น
    คุณได้ทำทาน ขั้นปรมัตถบารมีแล้วครับ ไม่ได้เป็น อวิชชา อย่างที่เขาว่ามา
    หากคุณมีเจตนา ทำเพื่ออภิมหาประโยชน์ต่อคนทั้งโลก เพราะผลที่คุณเอาร่างกายทดลอง
    หากสำเร็จเป็นการช่วยคนทั้งโลกนะครับ ไม่ได้แต่ประเทศไทยเท่านั้น แค่คิดก็อานิสงส์มหาศลาแล้วครับ

ผมขอกราบโมทนากับกำลังใจในการคิดเอาชีวิตเป็นการทดลองนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2009
  3. ComeFromSaturn

ComeFromSaturn เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    ขึ้นกับเจตนา

4. ตายแน่!

ตายแน่! เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาสาธุด้วยครับ

ผมว่าได้แน่นอนครับ
    ถ้าท่านคิดได้ขนาดนี้ผมว่าท่านไม่ตายหรอกครับ

5. MayaJit

MayaJit Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
    เห็นด้วยกับคุณ Narong อย่างยิ่งครับ
    "ที่สละชีวิตเพื่อประโยชน์ของคนทั้งโลก ทั้งที่เกิดมาแล้ว และ ที่กำลังจะเกิดมานั้น
    คุณได้ทำทาน ขั้นปรมัตถบารมีแล้วครับ ไม่ได้เป็น อวิชชา อย่างที่เขาว่ามา
    หากคุณมีเจตนา ทำเพื่ออภิมหาประโยชน์ต่อคนทั้งโลก เพราะผลที่คุณเอาร่างกายทดลอง
    หากสำเร็จเป็นการช่วยคนทั้งโลกนะครับ ไม่ได้แต่ประเทศไทยเท่านั้น แค่คิดก็อานิสงส์มหาศลาแล้วครับ"