เสียงธรรม ไฟล์เสียงหลวงพี่เล็ก 14 เม.ย 2549 ที่เกาะพระฤาษี ยาว 50 นาที ( ไฟล์ขนาดใหญ่ )

ในห้อง 'สมาธิ - พระกรรมฐาน' ตั้งกระทู้โดย น้ำมนต์, 26 เมษายน 2006.

1. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ฝากไฟล์เสียง ให้พี่เวบสโนว์ ช่วยแก้ไฟล์ให้เสียงชัดเจน แล้วเอาลงเวปให้ด้วยครับ ย่อไฟล์ด้วยก็ได้

น้อง KomAon11 ฝากมา

ไฟล์ที่แนบมา:

• V002~#~.mp3
      ขนาดไฟล์:
      43.7 MB
      เปิดดู:
      3,826
  2. chetnon

chetnon สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2006
    ไฟล์เสียงหลวงพี่เล็ก 14 เม.ย 2549 ที่เกาะพระฤาษี ยาว 50 นาที

(ยายพูดเกริ่นอะไร จำไม่ได้)

คำอ้น **ถามเรื่องกสิณนะครับ หลวงพี่ .. กสิณแสงสว่างหนิ ปรกติที่ฝึกกัน เขาฝึกกันยังไงครับ

หลวงพี่ ** กสิณแสงสว่าง

อ้น ** ครับ

หลวงพี่** สมัยก่อนใช้แสงสว่างที่ลอดทะลุหลังคามา ปัจจะบันนี้ง่าย ใช้ลูกแก้วก็ได้ พระแก้วก็ได้

อ้น ** แล้วที่หลวงพ่อบอกว่า ต้องทำเป็นแก้วประกายพฤกษ์ นี่หมายความว่ายังไงครับ

หลวงพี่ ** มัน.. มันพอภาพกสิณมันติดตา แล้วเราก็ประคับประคองรักษาอารมณ์ไปเรื่อย แล้วมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยตามสมาธิของเราที่ลึกไป ทุกที ทุกที .. พอสมาธิมันลึกถึงที่สุดคือเป็นฌาน 4 เนี่ย ภาพกสิณมันจะสว่างเจิดจ้า เหมือนกะเรามองดวงตะวัน เมื่อถึงอีตอนนั้น เราก็ลองอธิษฐานขยายให้ใหญ่ขึ้นได้ ให้เล็กลงได้ ให้มาได้ ให้ไปได้

อ้น ** ตอนฌาน 4 ใช่มั๊ยครับ

หลวงพี่ ** นี่ตอนนั้นเราจะไม่รู้ เพราะถ้าเราจับภาพกสิณ เราจะไม่ได้สนใจอารมณ์ของสมาธิ แต่ว่ามันจะเป็นขั้นตอนสมาธิ ทุกระดับมัน เริ่มตั้งแต่ อุคคหนิมิตติดตามันจะเป็นอุปจารสมาธิ

...งั้นบางคนก็ทำ กสิณ ไปเรื่อย แต่ไม่รู้หรอกว่าตัวเองทรงฌานไปเต็ม ๆ แล้ว ..เพียงแต่ว่า เรื่องของกสิณเนี่ย หลายคนไปเข้าใจว่านั่งจ้อง ใช่มั๊ย ? ถ้าสมมติว่าเราใช้นี่ เนี่ย เรามองปุ๊ป แล้วหลังตาลง เรานึกถึง ก็นึก ๆ แป๊ปนึง...

และก็คนไม่เคยชินนะ นึกสักแป๊ป แล้วหลับตาลง นึกถึงแล้วหายไป ก็ลืมตา มองใหม่ แล้วหลับตาลงนึกถึงเค้า ทำภาวนาอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ เป็นหมื่น เป็นแสนครั้ง ..ไม่ใช่ สามครั้งไม่ได้ กูเบื่อแล้ว ..พอมันเริ่มหลับตาก็เห็น ลืมตาก็เห็น ไปไหนก็ได้ อีตอนนี้ นิมิตกสิณที่เราตั้งไว้ ก็มีความจำเป็นน้อยลง มันเหนือความจำเป็นตรงที่เราประคับประคองนิมิตกสิณให้อยู่กับเราได้ยังไง อีตอนนั้นมันยิ่งกว่าเลี้ยงลูกอ่อน พลาดเมื่อไหร่ ตกหลุดมือตาย ต้องเริ่มต้นใหม่ ..

นี่ กสิณมันดีอยู่อีกอย่าง คือ ทำให้สติของเราสมบูรณ์ เพราะว่ามันเป็นของหยาบ มีนิมิตเป็นเครื่องโยง ..ทั้งวัน จะทำอะไรก็ได้ ยืน เดิน นั่ง นอน กิน อะไรก็ตาม ถึงเวลา มันต้องแบ่งความรู้สึกส่วนหนึ่งนึกถึงภาพกสิณ อีตอนนั้นกิเลสมันโผล่ไม่ได้หรอก เพราะว่าสติสมาธิของเราไปจดจ่ออยู่กับภาพกสิณ

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ขอบคุณมากครับน้องอ้น เดี๋ยวพี่จะ download และแปลงให้ขนาดไฟล์เล็กลง

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ขอบคุณ น้องน้ำมนต์มากจ้า ที่ช่วย upload....

ตอนนี้ ผม download ได้ช้ามากๆ ลองมาทั้งวันเลย ยังช้าเหมือนเดิม เพีราะว่า ทาง โฮสให้สัญญาทางต่างประเทศไม่สุง

ขนาดผมมี net download stream ที่ 4 Mbps
    เวลาผม download ที่นี่ อัตรา การ download ของผมอยู่ที่ 2.64 kbps ช้า กว่าคนที่ใช้ โมเด็มที่เมืองไทยอีก

5. minime

minime สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2006
    พี่น้ำมนต์ upload 2 ชั่วโมงอ่ะครับกว่าจะเสร็จ ต้องขอบคุณมากๆ

ขอบคุณพี่ Websnow ไว้ด้วยแล้วกันครับ

....พี่น้ำมนต์อาสาขอเป็นคนแกะเสียงเทศน์ให้ แล้วจะโพสต์ให้คนอื่นอ่านได้ ซึ่งพี่น้ำมนต์ทำมาหลายไฟล์แล้ว ส่งไปหลายเว๊ปแล้วด้วย โมทนาสาธุมากๆครับ

....อันนี้เป็นไฟล์เสียงที่ย่อขนาดมาแล้วอีกทีนึงจาก 128kb/s มาเป็น 112kb/s ไม่งั้นลงเว๊ปนี้ไม่ได้ มันเกิน 50 MB
    ... อัดด้วยเครื่องอัดเสียงของน้องต๊ะที่ไปเที่ยวบ้านยายด้วยกัน
    ..... อีกอันนึงมีภาพด้วยอัดด้วยกล้องดิจิตอลของพี่ยีน แต่ภาพไม่ชัดมากๆ แต่ทำภาพเล็กก็พอดูได้บ้าง ขนาด 61.4 MB

....เดี๋ยวผมขอดึงไปฟังห้องจักรวาลคู่ขนาก ตรงกระทู้ <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR vAlign=bottom><TD width="100%">ประมวลภาพและเหตุการณ์ "แก๊งค์เด็กอิสานและเด็กใต้" ถล่มบ้านยายผีป่า และไปวัดท่าซุง </TD></TR><TR><TD class=navbar style="FONT-SIZE: 10pt; PADDING-TOP: 1px" colSpan=3>นะคับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

6. อนิจจา

อนิจจา สมาชิกใหม่

7. Sasimata

Sasimata Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญค่ะ

8. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ เคยได้กราบพระอาจารย์เล็กมาแล้ว ท่านน่าเลื่อมใสมากค่ะ