ไม่ทราบว่าแบบนี้จะเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยหรือไม่

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย สัมปะจิตฯ, 25 ธันวาคม 2012.

1. สัมปะจิตฯ

สัมปะจิตฯ สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2012
    มีคนอยู่คนหนึ่งขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อ เคยเป็นเพื่อนกันมาในกาลก่อน แต่ตอนนี้แค่ชื่อของเขาผมก็ไม่อยากได้ยิน เคยเอาเส้นผมจำนวนหนึ่งมาให้ผมบูชา และบอกว่าเป็นเกศาของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ผมก็นำไปบูชาโดยนำไปวางไว้บนหิ้งพระ แต่ในตอนหลังเมื่อลองตรวจสอบดูแล้วปรากฏว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อท่าน และเจตนาของเขาหวังผลทางด้านวิชาไสยศาสตร์ ให้ผมพบกับความฉิบหาย ซึ่งผมก็ได้นำเส้นผมจำนวนดังกล่าวไปเผาทิ้งแล้ว

ไม่ทราบว่าที่ผมทำเช่นนี้ จะเข้าข่ายการปรามาสพระรัตนตรัยหรือไม่ครับ และมีกรรมหนักมากน้อยแค่ไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  2. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่ปรามาส 100 % ครับ

ตอบ ไม่ปรามามาส 100 % ครับ เนื่องจาก
    1. หากมั่นใจว่าไม่ใช่ผมของหลวงพ่อ หลังจากรู้ก็นำไปเผาจึงไม่เสียหายอะไร เนื่องจากคุณไม่มีเจตนาลบหลู่หลวงพ่อ
    2. หลวงพ่อมักจะให้ขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆ โดยเฉพาะก่อนฝึกกรรมฐานทุกครั้ง เนื่องจากการใช้ชีวิตประจำวัน บางทีเราอาจปรามาสพระรัตนตรัยโดยที่เราไม่รู้ตัวอย่างอื่นก็ได้

ดังนั้นทางที่ดีก่อนสวดมนต์ หรือนั่งสมาธิทุกครั้งคุณควรกล่าวขอขมาพระรัตนตรัยทุกครั้ง จะว่าตามบทของหลวงพ่อก็ดีครับ ผมคัดลอกมาจาก http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=154

คำขอขมาพระรัตนตรัย

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ
    (ถ้าหลายคนว่า.....ขะมะตุ โน ภันเต, ฯลฯ....
    ขะมะตุ โน ภันเต , อุกาสะ ขะมามะ ภันเต ฯ )

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ
    พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้
    ก็ดี ด้วยทางกายหรือวาจาก็ดี และด้วยเจตนาหรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จ-
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่
    พระนิพพานด้วยเทอญ ฯ
    จากหนังสือสวดมนต์แปล
    วัดจันทาราม (วัดท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

3. คาถาสนองกลับผู้กระทำไสยศาสตร์ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

"สัมปจิตฉามิ"

ก่อนภาวนาให้ตั้งนะโม 3 จบ และต่อด้วย

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ

และสวดอิติปิโสฯ 3 จบ จึงภาวนาเรื่อยๆไป ในขณะที่ภาวนาให้ทำใจสบายๆ

ผลของคาถาบทนี้ จะมีผลต่อผู้สั่ง ผู้รับคำสั่ง ผู้ร่วมมือ และผู้กระทำไสยศาสตร์มายังเราโดยฉับพลัน

ก็คิดว่าตอบพอเท่าที่สามารถตอบได้ คิดว่า คุณสัมปะจิตฯ น่าจะสบายใจขึ้นบ้างนะครับ
    ** สุดท้ายนี้ อยากบอกว่า ความรู้ผมยังน้อยนิดนัก หากมีข้อผิดพลาดประการใดรบกวนผู้รู้มากกว่าช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ **

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมไม่ใช่คนไทย
    แต่อ่านพุทธประวัติแล้วเกิดเลื่อมใสศรัทธา
    (ภาษาอะไรก็ช่างนะ)
    มีคนเอาตุ๊กตามาให้ บอกว่าเป็นพระพุทธรูป
    ผมก็นำมาบูชา
    ต่อมาจึงได้รู้ว่า พระพุทธรูปเป็นอย่างไร
    จึงเอาตุ๊กตาไปเผา...

ผมว่าไม่ได้ปรามาสพระรัตนตรัยหรอกนะครับ
    ถ้าไหว้ต่อไปจิตเราก็ไม่ได้แล้วใช่มั้ยละครับ
    จะเอาไปทิ้งก็แปลกๆ เผาเลยดีกว่า

แหม.. ขนาดภาพพระที่เก่าทรุดโทรมชำรุดท่านยังให้เผาได้เลยครับ