ไม่รู้ว่ามีใครเห็น Planet X หรือยัง?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 21.12.2012=11, 17 สิงหาคม 2010.

1. AmpeerA

AmpeerA เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มาคนเดียว

<iframe width="640" height="360" src="http://www.youtube.com/embed/7sjJgSk2lpA?feature=player_detailpage" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

2. SelfConfident

SelfConfident สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2011
    เห็นกระทู้นี้หายหน้าหายตาไป มีความคืบหน้าอย่างไรก็แวะมาเล่านิทานให้ฟังบ้างนะเจ้าคะ คุณ Ampeera และคุณ Alderon อย่าปล่อยให้พลพรรคผู้ติดตามนิทานเรื่องนี้ตกข่าวนะเจ้าคะ

3. A-nuch

A-nuch สมาชิกใหม่

รอติดตามด้วยคน jaah

4. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

ใครอยู่โคราชลองมองไปด้านทิศตะวันช่วง 18:00 - 20:00 จะเห็นดาวสีออกเหลืองทองอมแดง ซึ่งผมสังเกตุเห็นมาระยะนึงแล้วครับ จากดวงเล็กๆมาวันนี้มันมีขนดใหญ่เห็นได้ชัดเลยถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ ใช้มือถือถ่าย ตอนถ่ายเป็นเวลาประมาณ 19:00 น. มีดาวดวงอื่นเต็มไปหมดแต่ถ่ายแล้วมองไม่ เห็นแต่ดวงที่ว่าครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าดาวอะไรสังเกตุเห็นมาประมาณ 3 - 4 เดือนแล้วครับ แรกๆเห็นเป็นดวงเล็กๆแต่มีแสงสว่างเห็นได้ชัดกว่าดาวดวงอื่น แต่มาวันนี้มันใหญ่กว่าดวงอื่นๆ ลองคิดดูว่ามันมีขนาดใหญ่กว่าดาวดวงอื่นมากแค่ไหนถึงถ่ายติดได้ ในขณะที่ดาวดวงอื่นกลับถ่ายออกมาแล้วมองไม่เห็น

ไฟล์ที่แนบมา:

5. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นเมื่อกรกฏาคม ปีก่อน (2011) ไม่ได้เห็นผ่านกล้องหรือผ่านเลนส์ใดๆนะคะ มองด้วยตาเปล่าเนี่ยแหละ แต่ไม่ได้มองตรงๆนะคะ มันมีเมฆบัง เห็นเป็นแสงสองดวงลอดผ่านออกมาทางทิศตะวันตก ตอนนั้นเกือบ 5 โมงเย็นแล้ว แล้วก็เป็นวันที่อากาศครึ้มมีเมฆมากเหมือนฝนจะตกเลย ตอนนั้นพาลูกนั่งรถเข็น (ยังเป็นทารกอยู่ค่ะ ยังเดินไม่ได้ เดี๋ยวนี้วิ่งเก่งแล้ว) ปกติตอนเย็นๆถ้าไม่มีแดดก็จะพาลูกไปเดินเล่น ตอนนั้นก็งงๆอยู่ ว่าทำไมมันมีแสงสว่าง 2 ที่ เหมือนมีดวงอาทิตย์ 2 ดวง ดวงนึงเล็กดวงนึงใหญ่กว่า เคยได้ยินเรื่องนิบิรุเหมือนกัน แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าจะใช่รึเปล่า ก็เดินไปมองไปประมาณครึ่ง ชม.กว่าๆ ก็ยังอยู่ จนมันลับไปล่ะค่ะ (มันบังต้นไม้ค่ะ) ก็เลยกลับบ้าน ไม่รู้ทำไมถึงไม่นึกว่า จะกลับไปเอากล้องวีดีโอมาถ่ายไว้ก็ไม่รู้ อาจจะเป็นเพราะคิดว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้มันคงมีอีก พออีกวันพยายามสังเกตท้องฟ้า แต่เป็นวันที่เมฆหนามาก มองไม่เห็นอะไรเลย ต่อมาก็ไม่เคยเห็นอีกเลยค่ะ แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมเป็นวันเดียว แต่คิดว่าไม่ใช่ตาฝาดหรือภาพหลอนนะคะ เพราะว่าเห็นอยู่นานมาก แต่ไม่รู้ว่าจะมีใครเห็นเหมือนกับเรารึเปล่า อยู่มหาสารคามค่ะ

6. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ btme พิมพ๋ตกคำว่า ทิศตะวัน .. แต่ผมขอเดาว่า ทิศตะวันออกครับ

ช่วง 1 ทุ่ม ดาวที่สว่างที่สุด เป็นดาวพฤหัส ( Jupiter ) ครับ แต่ถ้า เหลืองอมทอง ก็คงต้องเป็น Andebaran ดาวตาวัว ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2012
  7. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    คุณ hyflyer ขอความอนุเคราะห์ โปรแกรมดูดาว อันที่แสดงด้วยครับ กระทู้4949 ผมเคยใช้ แต่ลงโปรแกรมใหม่ถูกลบไป ขอบคุณมากครับ

8. hiflyer

จาก 2 ลิงค์ข้างล่างได้เลยครับ

Stellarium

Stellarium (โปรแกรม ดูดาวบนคอมพิวเตอร์ ภาพสวยงามมากๆ แจกฟรี) 0.11.4 (For Win / Mac / Linux) (THAIWARE.COM | ไทยแวร์ซอฟต์แวร์ )

.

9. มิคาเอล777

มิคาเอล777 เป็นที่รู้จักกันดี

มันไม่มีในแอนดรอย์ใช่ไหมครับ

10. hiflyer

ในแอนดรอยด์(น้องผมใช้ galaxy tab) กราฟฟิคสุดยอด real-time interactive ครับ แต่จำชื่อไม่ได้ ถ้ายังไม่มีคนตอบ จะมาตอบให้

ผมใช้ iPhone ก็จะมี sky map, night sky, starry, go stargaze etc. ลอง search ชื่อตามนี้ดูครับ

.

11. winamp

winamp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    วันนี้ 22 พย. 2012 นิบิรุมันน่าจะใหญ่เท่าดวงจันทร์ได้แล้วมั้งครับถ้ามันจะมาเยือนโลกจริงๆ....

เห็นแต่ดวงจิ๋วเดียวมาหลายปีแล้ว ไม่โตซะที ^_^

12. hiflyer

Px หรือ นิบิรุ ยังซ่อนตัวเงียบ ไร้ร่องรอย
    รอต่อไป อาจมาตอนเผลอ ก้อได้นะ

.

13. hiflyer

จากภาพถ่ายที่นิบิรุขนาดไม่โตสักที เพราะ ถ้าไม่ใช่ Lens flare ก้อ Lens Reflection ครับ ทุกวันนี้ มีการพิสูจน์ที่ชัดเจนว่า ภาพต่างๆเหล่านั้น ยังไม่ใช่ ภาพจริงของ Px หรือ นิบิรุ :'(

14. Factor

Factor สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2012
    ช่วงนี้เห็นบ้างมั้ยคะ อยากเฝ้าดูด้วยคน

15. hiflyer

ไม่มีข่าวจากแหล่งที่เชื่อถือได้ (ทางอวกาศ หรือ ทางดาราศาสตร์ ) เกี่ยวกับ Px หรือ นิบิรุเลย

จะมีก้อ Zetatalk ( poleshift.ning.com) ของ Nancy Lieder เจ้าเดียวที่ยังนำภาพมาให้ดูเรื่อยๆครับ ซึ่งผมมั่นใจ 100% ว่าภาพเหล่านั้นคือ Lens Flare / Filter Reflection ถ้าสิ้นปีนี้ ชาวโลกยังไม่เห็นของจริง มีหวังโดนรุมสกรัมชัวร์ครับ เพราะไม่มีใครเค้าเชื่อตามเลย แรกๆ Captain Bill ก้อเอาด้วย แต่ตอนหลัง ใส่คอนเวิร์ท ทางใครทางมัน ไปแล้ว

ทำได้อย่างเดียวคือ รอจนถึงวันที่เขาว่า แล้วมาพิสูจน์กัน :cool:

.

16. Factor

Factor สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2012
    เดี๋ยวนี้ดึกๆ ชอบออกไปดูท้องฟ้า เผื่อจะเห็นอะไรบ้าง แต่ไม่เจออะไรเลยล่ะค่ะ__อ่านบอร์ดมากไปหน่อย อยากรู้ความจริง__

17. hiflyer

13-14 ธค. 2555 ฝนดาวตกคนคู่ (Geminids อักษรย่อ GEM)

.

18. hiflyer

SLOOH Space camera เป็นกล้องเทเลสโคปดูดาวที่ถ่ายทอดสด ในเหตุการณ์สำคัญทางดาราศาสตร์ และมีคนเฝ้าติดตามทั่วโลก เช่น ดาวศุกร์โคจรผ่านดวงอาทิตย์ สุริยุปราคาที่เพิ่งผ่านมาเดือนที่แล้ว เป็นต้น

เกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยมี ข่าวคราวนิบิรุ ( Px ) จากเวบนี้เลย เป็นที่เชื่อได้ว่า นิบิรุเป็นเรื่องหลอกลวง โดยไม่ต้องสงสัย จบข่าว

SLOOH SpaceCamera - Live Event

การดูออนไลน์ ทำได้เฉพาะสมาชิก ซึ่งมีค่าใช่จ่าย ส่วนใหญ่ก็จะติดตามจากยูทูป ที่อัพโหลดหลังจากเหตุการณ์นั้นๆ

.

19. hiflyer

SLOOH SpaceCamera - Live Event

นี่เป็นเวบออนไลน์ที่ถ่ายทอดปรากฎการณ์สำคัญทางดาราศาสตร์ มีสมาชิก(เสียตังก์)ทั่วโลก เปิดมาเกือบ 10 ปีแล้ว ถ้านิบิรุมีจริง น่าจะติดชาร์ต และเป็นเรื่องใหญ่โตมาก

หลังจากถ่ายทอดสด ก็จะมีคนอัพโหลดทางยูทูปให้ดูกัน ฟรีๆ

**** นึกว่าข้างบนไม่มาแล้ว เกิดอะไรขึ้น ******
    .

20. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เหลืออีก 17 วัน จะถึงกำหนดนัดหมายของสาวก nirubi ขณะนี้ยังไม่เห้นมีดาวที่ใหญ่กว่าดาวพฤหัสมาปรากฎโฉมเลย นัดแล้วไม่มา แหงๆ