ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. ชัยวรรณ

ชัยวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2010
    ไม่ใช่สัมภเวสี 5 5 .. มาทำผีหลอกให้ตกใจเล่นต่างหาก แหม่ ๆ ... :boo::boo:

2. Siripatsorn

Siripatsorn สมาชิก

2 กุมภาพันธ์ 2014
    ขออนุญาตช่วยพี่สาวลงประชาสัมพันธ์ ที่ fb แจ้งข่าวงานบุญที่ https://www.facebook.com/pages/แก็ง...วิหารทาน-อื่นๆ/547623881947157?ref=ts&fref=ts ได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ :D

ร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึง
    ข้อมูลจากกระทู้นี้ค่ะ http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...ร้างพระปางรำพึงสูง-10-เมตรที่เชียงของ.529420/

ร่วมบุญได้ที่ บัญชีออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาบิ๊กซี พระราม 2
    ชื่อบัญชี นายสมเกียรติ วัชระชัยสุรพล เลขที่บัญชี 619-2-32915-7

โอนเข้าบัญชีนี้ได้เลยไหมค่ะพี่สาว? ไม่แน่ใจว่าอัพเดทไหม ล่าสุด 10/10/2014 ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      454.2 KB
      เปิดดู:
      204
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2015
  3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาด้วยค่ะ บัญชีตามนั้นเลยค่ะ

4. tim_jintana

tim_jintana เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ 12/07/2558 11:25:00 ได้ร่วมโอนเงินผ้าป่า 150 บาทค่ะ

ลูกแก้วพญานาคที่เสด็จมาเอง จะเหมือนกับลูกแก้วพญานาคที่เขาให้เช่าบูชาหรือเปล่าคะ ? เคยลองเช่ามา 1 ลูก อยากดูว่าลักษณะเป็นอย่างไร เห็นแล้วก็รู้สึกเฉยๆ ไม่รู้ว่าจริงเป็นยังไง ไม่จริงเป็นยังไงค่ะ

5. Me, myself

ขึ้นอยู่กับว่าเจอของจริงหรือเปล่าค่ะ เพราะของจริงและปลอมดูด้วยตาเปล่าก็เหมือนกันนี่แหละค่ะ. แต่ของปลอมจะไม่มีพลังงานและจิตวิญญาญในนั้น. ทึ่เพิ่งส่งให้กับเจ้าของไปเมื่อวันพฤหัส ถึงเช้าวันศุกร์. พี่เขาเล่าว่าลูกสาววิ่งหน้าตื่นมาเล่าให้ฟังว่า ฝันว่ามีงูใหญ่แบบอนาคอนด้าเข้าบ้าน. เข้ามาทางนี้. หมาในบ้านสามตัวยืนเฉยเลยไม่เห่า. คือลูกพี่เขาไม่รู้ว่าสาวส่งลูกแก้วไปให้วันนั้นค่ะ ถึงวันนั้นพอดี.

ส่วนพี่อีกคนเขาเห็นลูกแก้วลูกที่สิบในเฟสสาว. เขาก็รีบโทรมาเลย. บอกว่าอนุโมทนาด้วยกับลูกที่สิบ. เพราะกระแสแรงมาก ส่งพลังมาเต็มที่เลย. มีเยอะมาก. นี่แค่รูปภาพนะ. ถ้าของจริงจะขนาดไหน. ยินดีกับผู้ที่จะได้ไปด้วย. มีน้องลูกศิษย์เป็นเจ้าของลูกนี้ค่ะ. ยังไม่ได้ส่งมอบเลยค่ะ

ก็แค่เล่าสู่กันฟังค่ะ. ไม่ได้ให้เชื่อ. ให้ใช้ปัญญาพิจารณาค่ะ

6. tim_jintana

tim_jintana เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกดีนะ เล่าให้ฟังอีกนะคะ ชอบฟัง ลูกแก้วพญานาคเสด็จมาที่บ้านคุณสาว แล้วรู้ได้อย่างไรว่าใครจะเป็นเจ้าของคะ ทำไมต้องมาผ่านที่คุณสาวด้วยคะ
    อีกคำถามค่ะ เรื่องพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันตธาตุ คือมีช่วงหนึ่งที่ติ๋มจะได้มาบ่อย ๆ เยอะเหมือนกัน จนเริ่มไม่แน่ใจว่าที่เรามีเยอะๆ นี้ของจริงของปลอมยังไงกันแน่ เพราะเราวางที่สูงและกราบไหว้บูชาทุกวัน คิดมากจนจิตตกเลยค่ะ ที่ฝันว่าเห็นพระพุทธองค์กับหลวงพ่อฤาษีครั้งนั้น ท่านก็พูดเรื่องนี้ว่าให้ทำใจให้สบายอย่าคิดมากค่ะ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยสบายใจ บางครั้งจะเอาไปถวายที่วัดบ้างก็ไม่มั่นใจว่าของเราจริงแท้แค่ไหน ที่คุณสาวมีอยู่คุณสาวสามารถสัมผัสได้ไหมอ่ะค่ะ - อันนี้ถามเพราะอยากรู้
    ขอบคุณมากค่ะ

7. Me, myself

เรื่องลูกแก้วเสด็จ มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล. ก็ไม่ได้อยากให้งมงายนะคะ แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าเรื่องแบบนี้ไม่มีจริง. ก็เอาเป็นว่าเล่าสู่กันฟังนิดหน่อยพอค่ะ. ส่วนเรื่องรู้ได้ยังไงว่าใครเป็นเจ้าของ. ถึงเวลามันรู้เองโดยอัตโนมัติค่ะ. เรื่องที่ว่าทำไมมาผ่านที่สาว อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน. ยังไม่เคยถาม ก็สงสัยตั้งแต่เจอลูกแรกแล้ว. ก็ยังคิดว่าส่งมาทำไม ก็เลยเก็บไว้ก่อนเพราะคิดว่าถึงเวลาจะรู้เอง

และเคยฝันว่าได้ไปตรงลำธารที่คนร่อนหาพลอย. เราก็เลยว่าของลองบ้าง. แต่แปลกว่าคนอื่นหายังไงก็ไม่เจอ. แต่เราแค่ตักขึ้นมาหนเดียว ก็เจอพลอยทั้งหมดเลย. และพอน้ำลด ลำธารทั้งสายมีแต่เพชรพลอยเต็มลำธารเลย. แต่คนอื่นไม่มีใครเห็น มีแต่เราที่เห็นว่าที่ทุกคนเห็นเป็นก้อนกรวดนั่น แท้จริงคือพลอยทุกเม็ด มีทุกชนิด แยกเป็นชนิดๆเลย เราก็งงทำไมคนอื่นไม่เห็น เราบอกก็เฉย จนมีพญานาคมาบอกว่า คนอื่นเขาไม่ให้ เขาให้เราคนเดียวให้ไว้ไปสร้างพระ. เราก็ว่าแล้วจะเอาไปยังไง ใครจะเอา จะไปขายอะไรยังไง (ถามในฝันนะ) ท่านบอกว่า ไว้จะมีคนมาติดต่อเอง อืมมม ก็งงๆดี

อ้อ. ลูกแก้วที่มา สาวส่งให้เจ้าของฟรีๆไม่ได้คิดเงินอะไร. ถ้าคนนั้นเป็นเจ้าของจริงๆ ดังนั้นไม่ต้องมาถามซื้อขายกันนะคะ. ไม่มีอยู่ในหัวสมอง

ส่วนเรื่องพระบรมสารีริกธาตุ ขึ้นอยู่กับความศรัทธาของเราเป็นใหญ่. ครูบาอาจารย์เคยบอกไว้อย่างนี้ค่ะ

"สำหรับคนที่มีความเคารพศรัทธา ต่อให้เป็นก้อนกรวด ก็กลายเป็นพระบรมสารีริกธาตุได้. แต่สำหรับคนไม่เชื่อ ไม่เคารพ ไม่ศรัทธา ต่อให้เป็นพระบรมสารีริกธาตุ ก็เป็นแค่ก้อนกรวดสำหรับเขาเท่านั้น"

แค่นี้ก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีแล้วนะคะ. ใช้ปัญญาพิจารณากันค่ะ. และขออนุโมทนาสำหรับคำถามค่ะ ขอให้เจริญในธรรมค่ะ. บุญรักษาค่ะ

8. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ไม่ทราบระยะหลังยังได้พบ หลวงพ่อโตวัดบางพลี อีกหรือไม่ครับ อยากฟังเรื่องราวเกี่ยวกับพระองค์อีกครับ อนุโมทนาครับ

9. tim_jintana

ขอบคุณคุณสาวมากๆ ขออนุโมทนาสำหรับทุก ๆ คำตอบค่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ

(f)

ยังไงก็แวะมาเล่าเรื่องต่าง ๆ ให้ฟังอีกนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2015
  10. Me, myself

ช่วงที่ย้ายมาอยู่บ้าน ภาระมันเยอะค่ะ เจอเรื่องราวกระทบเยอะ ฝึกจิตกันทุกวัน ก็เลยไไม่ค่อยได้ไปกราบท่าน ไปแค่ไม่กี่ครั้ง ไปทีไรก็จะโดนถามว่า "ทำไมวันนี้มาได้" แหะๆ นิสัยไม่ดีเลยเนอะ อย่าเอาเยี่ยงอย่างนะคะ

11. Me, myself

จริงๆเรื่องเล่ามันก็มีเยอะ แต่ว่าบางเรื่องก็ไม่น่าจะเล่านะคะ เพื่อความปลอดภัยของตัวเองด้วย ฮาา

12. Palat

Palat Active Member

16 กันยายน 2012
    คุณสาวกลับมาแล้ว คุณฝนกับคุณอ้อย จะกลับมาร่วมแชร์เรื่องราวต่างๆด้วยไหมครับ
    รอคอยการกลับมาด้วยใจจดจ่อ

13. Me, myself

ฮาๆ เดี๋ยวไปบอกน้องฝนให้ค่ะ กำลังเล่นตัวว่าอยากอยู่เงียบๆ ไม่อยากดัง เดี๋ยวไปลากมาให้ทักทายค่ะ

14. Noinea

Noinea เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจพี่สาวค่ะ อิอิ chearrchearrchearr

15. tim_jintana

คุณสาวคะ ขอสอบถามย้อนหลังหน่อยนะคะ เรื่องคนตายที่เขาหมดอายุขัยแล้วจริง ๆ แต่จิตติดห่วงบ้าน ห่วงสมบัติ ทำให้วิญญาณติดอยู่ที่บ้านไปไหนไม่ได้ แบบนี้ถือว่าเขาอยู่ในภพภูมิไหนคะ ไม่ต้องไปตามกฏแห่งกรรมหรือคะ อันนี้อยากรู้มากๆ เพราะคนแก่หลายคนมักเป็นอย่างนี้ เราจะรู้ได้ยังไงว่าเขายังอยู่ที่บ้านหรือไม่ เราไม่เห็นเขาแล้วเขาเห็นเราไหมคะ จะช่วยยังไงให้เขาหมดห่วงและไปตามทางของเขาที่ถูกที่ควรคะ ถ้ากรณีที่ตายก่อนหมดอายุขัยนั้นพอจะเข้าใจว่าวิญญาณยังไปไหนไม่ได้ต้องวนเวียนอยู่จนครบอายุขัยเดิมจึงจะไปผุดไปเกิดตามกฏแห่งกรรมต่อไปได้ - อันนี้เข้าใจถูกไหมคะ
    ขอบคุณค่ะ

16. Palat

Palat Active Member

16 กันยายน 2012
    คุณสาวครับ อย่าลืมตามคุณอ้อยด้วยนะครับ

17. One_Shot

One_Shot Active Member

สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักกับพี่สาวครับ อิอิอิ:cool:

18. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หลงมา ครับพี่สาว ^__^

19. Umizoomi

Umizoomi สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ เพิ่งมาเจอห้องนี้โดยบังเอิญค่ะ..หรือเปล่า! อ่านมาถึงหน้า60เองค่ะ เลยอยากมาทักทายพี่ๆน้องๆค่ะ จะกลับไปตามอ่านให้หมดทุกหน้าเลยค่ะ ด้วยความที่ตัวอยู่ไกลบ้าน แต่ดีใจมากมายได้ศึกษาธรรมที่ไม่ยากเกินไปจากห้องนี้. ขออนุโมทนากับพี่เจ้าของกระทู้และทุกๆท่านในนี้ด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาส(ถ้าบุญสั่งสมมาพอที่จะติดตาม) จะขอตามไปนิพพานด้วยคนค่ะ

20. Me, myself

สวัสดีค่ะ ยิาดีที่รู้จักเช่นกันค่ะ