ไม่ได้ตั้งใจจะฆ่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู, 13 พฤษภาคม 2017.

1. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

ระเบียงห้องนอนหนู มีนกพิราบมาสร้างครอบครัวได้ปีนึงแล้วค่ะ
    หลังจากวันนั้น ถึงปัจจุบันนี่ก็เป็นครั้งที่ 3 ที่มันออกลูก
    ทุกๆครั้ง พ่อกับแม่มันจะดูแลลูกๆไม่ห่าง
    จนมันโตได้ประมาณ 3 อาทิตย์ ขนสีเหลืองๆ เริ่มหลุดเปลี่ยนเป็นสีเทา
    จึงปล่อยให้อยู่กันเองตามลำพัง
    ถึงเวลาก็แค่แวะเวียนลงมาป้อนอาหาร แล้วก็กินถั่วเขียวกินน้ำที่หนูวางไว้ให้ทุกวัน แล้วมันก็บินไปจู๋จี๋กันบนหลังคาตามเดิม
    หนูมีความสุขที่ได้เจอความรักตามธรรมชาติแบบนี้
    พ่อแม่ผลัดกันดูแลลูกๆไม่ห่างสายตา ดูแล้วอบอุ่นในใจ

ยกเว้นครั้งนี้ ที่พ่อกับแม่มันจะไม่ค่อยอยู่รัง
    เรื่องมันจึงเกิดขึ้นเมื่อตอนประมาณบ่าย 3
    หนูก็ออกไปรดน้ำต้นไม้ ล้างระเบียงตามปกติ
    ซึ่งบริเวณใต้คอมแอร์จะมีน้ำเจิ่งนองอยู่นิดๆ
    ตอนที่หนูราดน้ำ หนูแน่ใจว่าไม่มีลูกนก
    แต่ตอน 4 โมงกว่าๆ มันกลับนอนจมน้ำตาย
    หนูตกใจ จึงรีบไปหยิบมันมาผายปอดด้วยสลิ้ง
    แล้วปั๊มหัวใจไปด้วยประมาณครึ่งชั่วโมง
    สุดท้ายมันก็ไม่ฟื้น มันคงเดินอ้อมมาข้างใน
    แล้วด้วยความที่ยังบินไม่ได้เมื่อปีกเปียกน้ำ
    การทรงตัวจึงไม่ปกติ มันเลยหน้าทิ่มไปในน้ำ
    หนูเสียใจกับสิ่งที่เกิด หนูไม่ได้ตั้งใจทำร้ายมันและครอบครัวของมันเลย
    หนูขอโทษจริงๆ
    แต่กรรมของหนูก็ได้เกิดขึ้นแล้ว

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เราไม่ได้ตั้งใจ อีกอย่างเราก็ไม่ได้อยากฆ่าเค้าหรือให้เค้าตายด้วย อย่ากังวลไปเลยครับ เพื่อความสบายใจ ยังไงก็หันมาสวดมนต์ ทําสมาธิแล้วอุทิศไปให้น้องนกได้ครับ เค้าได้รับอยู่แล้วไม่ต้องเป็นห่วงครับ อีกอย่างการทําบุญด้วยการสวดมนต์ และทําสมาธินั้น เป็นบุญที่มีอานิสงส์ที่ใหญ่มาก ๆ แล้วเราสามารถทําได้ด้วยตัวเองที่บ้าน โดยที่ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย ขอแค่มีเพียงความตั้งใจ และความศรัทธาก็พอ ถ้าสนใจก็หันมาทําได้นะครับ ถ้าทําอยู่แล้ว ก็อุทิศไปให้เค้าได้เลยครับ ขอเป็นกําลังใจให้ครับ

พูดถึงเรื่องของน้องนกลาบ จริง ๆ ผมก็เคยพลาดไปเหยียบโดนหนู gasby ของผมตายเหมือนกันในอดีต โดยที่ผมไม่เห็นและไม่ได้ตั้งใจ ด้วยความที่ตอนนั้นผมยังไม่ได้หันมาปฏิบัติธรรม ตอนนั้นผมจะร้องไห้และทุกข์มาก ๆ แต่การสูญเสียหนู gasby ของผมในครั้งนั้นมันกลับเป็นเรื่องที่มาพลิกชีวิตผม คือผมว่าผมเป็นหนี้บุญคุณเจ้าหนู gasby ตัวนั้นของผมด้วยซํ้า เพราะหลังจากที่มันเสียชีวิตไป ผมก็เข้ามา post ระบายใน palungjit แล้วตอนนั้นก็มีคนมาปลอบใจอยู่หลายคน ไป ๆ มา ๆ ผมเลยเริ่มอ่านธรรมะใน palungjit ทุกวันสะสมมาทีละนิดละน้อยจนถึงทุกวันนี้ ผมก็ได้ปฏิบัติธรรมมาน่าจะเกือบ 8 ปีแล้วไม่ก็คงจะ 8 ปีนิด ๆ พอดีตอนที่เข้ามาเริ่มศึกษาธรรมะจาก webboard ใน palungjit ผมได้ไปเจอปริยัติธรรม on line ด้วย ผมเลยสมัครเรียนจนจบ ตอนศึกษาไปเรื่อย ๆ ก็ทําให้ผมรู้ว่า ที่แท้แล้วโลกนี้ไม่มีอะไรจริง ๆ เราต้องการนิพพานอย่างเดียวเท่านั้น เพราะถ้าเรายังไม่ถึงนิพพาน เราก็ต้องกลับมาเกิดวนเวียนเจอทั้งสุขและทุกข์ไปเรื่อย ๆ แบบนี้ตลอดไป คือพอเราทุกข์เราก็เศร้า พอเราสุข ถ้าเราสุขแล้วไปยึดติดสุข คือพอสุขแล้วอีกวันทุกข์เราก็ทุกข์อีก แต่ถ้าเราปฏิบัติธรรมสู่นิพพานได้ เราก็จะอยู่ตรงกลางตลอดไป คือไม่เอียงไปซ้ายไปขวา เราจะอยู่กับความสงบตลอดกาลไม่สุขไม่ทุกข์ อ้อ พูดถึงเรื่องหนู gasby ของผมที่เสียไป หลังจากที่ผมปฏิบัติธรรม แล้วอุทิศบุญไปให้เค้าในทุกวัน หลังจากนั้นผมก็ฝันถึงเค้าบ้าง ในฝันหนูของผมก็มีความสุขดี คือไม่รู้จะอธิบายยังไง เอาเป็นว่าถ้าเราทําบุญแล้วอุทิศให้เค้า เค้าได้รับแน่นอนครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ ผมขอรับประกัน ตามนี้ครับ ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เดี่ยวคุณน้องนกลาบก็รู้สึกดีขึ้นเองครับ บางเรื่องมันต้องใช้เวลาหน่อยแค่นั้น สู้ ๆ ครับ ยังไงก็ลองดู clip ที่ผมนํามาให้ดูนี่ แล้วจะเข้าใจเองครับว่า การเกิดนั้นมันน่าเบื่อ และเป็นทุกข์ขนาดไหน ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2017
  3. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    กลายเป็นวิบากกรรมไปครับ ไม่ชาตินี้หรือชาติหน้าคุณก็จะโดนคนอื่นทำแบบนั้นด้วยความไม่ตั้งใจเหมือนกัน วิบากกรรมมันคือลักษณะนี้แหละ

แต่เรื่องตกนรกไปอบายอะไรนั้นมันก็อีกกรณีนึงขึ้นอยู่กับว่าใจคุณทุกข์กับมันมากแค่ไหน เพราะไม่ถือว่าคุณทำผิดศีล 1 อย่างสมบูรณ์

4. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมที่ไม่มีเจตนา แมัจะใหัผลจะมีกำลังการใหัผลอ่อนมาก แรงของกรรมขึ้นอยู่กับเจตนา และโดยเฉพาะอย่างยิ่งเราสำนึกผิดด้วยแล้ว หากเราหมั่นเติมอยู่เสมอ ผลกรรมก็ยังไม่ส่งผลให้ และถ้าเราปฏิบัติพ้นทุกข์ได้เสียก่อนผลกรรมอาจจะไม่ส่งผลเลยก็ไดั

เคยทำครัวแล้วทิ้งน้ำรัอนในกระทะลงไปข้างล่างไป น้ำร้อนในกระทะไปโดนสุนัขที่อยู่ข้างล่างทำให้มันเจ็บร้องวิ่งหนีออกไปโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจ และสำนึกผิด ทำให้เราไม่มีเจ้ากรรมนายเวร แต่เมื่อกรรมส่งผลให้ ทำให้รับการเจ็บแสบจากน้ำร้อนกระเด็นใส่หลายครั้ง ก็นึกแปลกใจว่าเป็นเพราะอะไร ไปนึกถึงหมาตัวนั้นจึงเข้าใจค่ะ

อย่าวิตกกังวลเลยค่ะ ผลนั้นจะเกิดหรือไม่ เกิดอย่างไร เราก็ยังไม่รู้ได้ แต่ให้เราหมั่นเติมบุญไปเรื่อยๆ มันแก้ไขไม่ได้แล้ว ที่เราทุกข์ก็เพราะความคิดตนเอง และนกตัวนั้นอาจจะเป็นกรรมของมันด้วย. เข้าใจและปล่อยวางค่ะ

5. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

จะเป็นเพราะเรากี่ส่วนก็ตามที่ทำให้เขาตาย ยิ่งเรายึดมากว่าเราผิดเราบาป เรายิ่งทุกข์ใจ ความทุกข์ใจนั้นคือผลของความคิด จะบอกว่าคือผลกรรมก็แล้วแต่สมมติแบบมนุษย์จะว่ากัน ปล่อยความคิดนั้นไปได้เมื่อไร อภัยให้ตัวเองได้เมื่อไร ความทุกข์ก็จะหายไปเอง หลายคนแก้ไขด้วยความเชื่อ ที่ว่าทำทานและแผ่เมตตากรวดน้ำอุทิศบุญให้กับสัตว์ที่ตายโดยคิดว่าเขาจะได้รับและอภัยต่อกัน แต่นั่นมันแค่ความเชื่อลม ๆ แล้ง ๆ ที่ผลของมันจริง ๆ ก็คือทำให้ใจสบายเพราะได้ช่วยเหลืออะไรเขาบ้างแม้ในยามที่ตายไปแล้ว จนนำไปสู่การปล่อยวางจากความคิดว่าตนเองได้กระทำผิดลงไปนั่นเอง เรียกว่าเอาความเชื่อมาหักลบความเชื่อ หาปฏิบัติธรรมนั้งสมาธิทำจิตสงบบ่อย ๆ เข้าใจโลกเข้าใจธรรมชาติมากขึ้น ก็ไม่ต้องไปเสียเวบากับความเชื่อ ใจจะปล่อยวางได้เอง เพราะไม่ยึดติดกับสิ่งใด ๆ ยิ่งหากได้รู้ความจริงว่าเราเป็นอะไร กระทำสิ่งใด ๆ ด้วยอะไร เรื่องการโทษตัวเองจะหมดไปเลย แม้เรามีส่วนทำนกจมน้ำตาย แต่ไม่ใช่ว่ามันจะต้องมาเกิดผลนั้นกับเราในภายหลังจริง ๆ และไม่ว่าจะเกิดผลอย่างนั้นกับเราหรือไม่ เราจบแค่ตาย ใจเราไม่ได้ตาย ถ้าเรายกระดับใจให้พ้นกาย แม้ยังไม่ตายก็ไม่ต่างกับตาย ไม่มีอะไรให้ยึดจับ แม้แต่ความทุกข์ ที่ทางศาสนาเรียกว่าบาป