ไม่ได้มานานเลยครับ มาสวัสดีพี่ๆพร้อมเพลงใหม่

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย boyzong, 17 ธันวาคม 2017.

1. boyzong

boyzong Active Member

ผมเข้าเวปนี้ตั้งแต่ราวๆปี 2012 ตอนนั้นหัดแต่งเพลงใหม่ๆ ก็ยอมรับว่า ยังบ้ายอดวิว
    แต่พอวันเวลาผ่านไป แล้วก็ยังรักในการแต่งเพลงอยู่ บางครั้งทำ MV ลง YouTube ไป มีคนดูหลักพัน แต่รู้สึกไม่ชอบ MV ก็เอาออก ทำใหม่ ลงใหม่ เหลือคนดูไม่ถึง 100 แต่ความสุขในใจก็ไม่ได้ลดหายไป

เลยเฉยๆ กับยอดวิวไปแล้ว

เพียงแต่ยังมีความรู้สึกอยากให้มีคนฟังเพลงเรา อยากให้มีการวิจารย์ ติชม เพื่อเราจะได้เห็นเสียงที่แท้จริงของคนอื่น

วันนี้มีเพลงใหม่มาให้ฟังนะครับ เพลงนี้ได้รับแรงบันดาลใจจากบรรดาติ่งดารา ติ่งนักร้อง
    อยากสื่อกับพวกเค๊าว่า คนธรรมดาที่มีความจริงใจ หน้าตาพอประมาณ ไม่ต้องถึงกับหล่อมากแบบดารานักร้อง ก็ทำให้ชีวิตมีความสุขได้

ลองฟังกันครับ

2. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ฟังแรก ๆ เมโลดี้สวยดี พอมาถึงช่วงแรพ มันเหมือนจะไม่ใช่เมโลดี้ของเพลงนี้
    มันไม่สมูธอ่ะ อาจจะเป็นเพราะผมไม่ค่อยจะชอบเพลงที่มีแรพเข้ามามิกซ์ก็ได้
    แต่ก็ไม่แน่ครับถ้าเอาไป Arrange ดี ๆ ก็จะช่วยได้มากก็ได้ครับ

3. boyzong

มันเป็นความท้าทายในใจตัวเองครับ

ที่จริงแล้วเพลงนี้มีทั้งหมด 5 ทำนอง
    ท่อน 1
    ท่อน 2
    Rap
    ขยายความ Rap
    Hook
    (จริงๆแล้วการเขียนเพลงที่มีถึง 5 melody มันไม่เคยมีใครทำกันเพราะมันยากที่จะคุมธีมของเพลงให้สื่อสารเรื่องเดียวกันได้ ผมถึงอยากลองครับ ตอนเขียนบอกตัวเองว่า จะมีความเป็นตัวเอง + บอย อิมเมจิ้น + ปู่จ๋าน ลองไมค์)

ผมแต่งเพลงมา 5 ปีแล้ว
    มันเริ่มไม่ใช่แค่หาประโยคมาต่อกัน
    เหมือนทดลอง
    เหมือนอยากลองครับ

เพลงนี้ถ้าไม่มีแรพมันก็จะดาดดื่น ไม่น่าสนใจ

มันเป็นส่วนผสมของเพลงยุค 90's และปัจจุบัน

อายุ 20 ก็ฟังได้ 40 ก็ฟังได้

ขอบคุณสำหรับความเห็นดีๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2017
  4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ฟังไป 2-3 รอบละ..
    เสียงมีเอกลักษณ์และเหมือนคุ้นๆ เป็นส่วนผสมระหว่างเสียงคนนั่นนิดคนนี่หน่อย
    บางครั้งฟังไปก็เหมือนพี่แมวนิดๆ (แมวพลังจิต) + แมว จีรศักดิ์
    อืมม เป็นแบบฉบับของตัวเอง แปลกดี ชอบๆ

5. boyzong

ขอบคุณครับ

6. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ทำเพลงออกมาได้ มีเอกลักษณ์มากเลยค่า
    เก่งจังเลย ^^

7. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

ความหมายเพลงดีมากๆเลยครับ ร้องได้เพราะด้วย

8. boyzong

ขอบคุณพี่น้องๆทุกท่านครับ ภารกิจเยอะไม่ได้เข้ามาเลย

ขอบคุณครับ