ไหว้พระและเทพเจ้าไม่ได้จุดธูปเทียนได้ไหมครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ahantharik, 12 กันยายน 2006.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ผมได้สวดมนต์ทำวัดเย็น,สวดพระไตรปิฎก,และสวดชินบัญชร หลังจากนั้นก็แผ่นเมตราอยู่ที่บ้านก่อนเข้านอน แต่ผมได้จุดธูปจุดเทียน เพราะว่าแพ้ควัน และห้องมันอับ ไม่ทราบว่ามีผลเสียและผลดีไหมครับ .................ช่วยผู้ที่รู้แนะนำให้หน่อยซิครับ

2. cookiechang

cookiechang เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ไม่จำเป็นต้องจุดก็ได้ค่ะหากไม่สะดวก การสวดมนต์หากคุณตั้งใจสวด ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหนสิ่งศักสิทธิ์ท่านย่อมรับรู้ แต่ถ้าคุณไม่สบายใจก็ให้อธิฐานจิตขออนุญาติไม่จุดธูปเทียนต่อสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายด้วยเหตุผลอะไรก็แจ้งไป ส่วนผลเสียคิดว่าไม่มีนะ เราก็ทำอยู่ เราคิดว่าความคิดและการกระทำสำคัญกว่าวัตถุต่างๆ เราทำด้วยความเคารพและศรัทธา

3. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ผมบูชาด้วยดอกไม้แต่ผมไม่ได้จุดธูปจุดเทียนเพราะห้องมันเล็ก จะไปวางตรงไหนก็ลำบาก กลัวไปติดไฟเข้าเป็นเรื่องใหญ่เลยครับ..............มีทางออกไหม แต่ผมคิดไปคิดมาผมเชื่อว่ามันอยู่ที่ใจอันบริสุทธ์และด้วยความสัตย์ทาครับ

4. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

..ยังมีความจำเป็นต้อง จุดธูปเทียนบูชาพระ.. เหตุผลและความสำคัญมันมี.. เพราะไม่ได้มีภพภูมิของมนุษย์เท่านั้น หากพูดอะไรมากไปกว่านี้ก็ไม่ควรเพราะเป็นบอร์ดสาธารณะครับผม..

5. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    คุณศิษย์น้อย

หมายความว่าถ้าไม่จุดธูปเทียนบูชาพระ ท่านจะไม่รับรู้หรอค่ะ
    อยากรู้เหตุผลมากกว่านี้อ่ะค่ะ ช่วยบอกเท่าที่จะสามารถจะบอกได้มั้ยค่ะ

เพราะปกติจะจุดธูปเทียนสวดมนต์ทุกเช้า ตะตอนกลางคืนสวดมนต์แบบไม่ได้จุดธูปเทียน

6. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

..เอาเป็นว่า ตอนเราไหว้พระสวดมนต์ตอนเย็นนี่... คุณคิดว่าเราสวดอยู่คนเดียวหรือไม่..

..หลายคนตอบว่าใช่.. ถ้าใครตอบว่าใช่ ให้ข้ามไปเลยนะครับไม่ต้องอ่านตอ่..

...ความจริง...คือ..

ตอนเราจุดธูปเทียนนั้น เหล่าเทพ เทวดา โดยเฉพาะเทวดาชั้นจาตุมหาราชิกา ใครจะเรียกว่ารุกขเทวา พระภูมิ หรืออะไรทำนองนั้นล่ะ และเทพชั้นอื่นๆ ....

ท่านทั้งหลายจะชะแว๊ปเข้ามา.. เมื่อเราเริ่มจุดธูปเทียน.... เพราะท่านเหล่านั้นสร้างบุญเองได้ยากเต็มที.. ท่านต้องร่วมโมทนาด้วย..

แต่ก่อนกระผมก็ไม่รู้หรอก เดี๋ยวนี้ .. ห้องนอนก็ต้องจัดให้สะอาด สวยงาม ..
    เสื้อผ้าก่อนสวดมนต์ก็ให้มันเรียบร้อยหน่อย.. เห่อๆ ลงทุนซื้อชุดขาวแบบคนแก่มาใส่เลย..

(((( พูดมากไป ถ้ามีคนมาอัดผม เละ แน่เลย รีบอ่านนะจ๊ะ จะได้รีบลบออก))

นี่เป็นเพียง 1 ในหลายๆ เหตุผลนะครับ.. ถ้าอากาศแจ่มใส จะทะยอย ลงเหตุผลในการจุดธูปเทียนให้เรื่อย ๆ ถ้าพายุเข้าก็ ขอม้วนเสื่อกลับบ้านไปนอน ให้สบายอารมณ์ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2006
  7. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้าไม่สะดวกก็ไม่จำเป็นนะค่ะ ...ดิฉันเองบ้างครั้งก็ไม่สะดวก ตอนกลับเมืองไทยไปขนเทียนมา อิอิอิ....พอหมดก็เลิกจุดเทียน เพราะเทียนจีนเนี่ยไม่สะดวกจะจุดจริงๆๆ ใหญ่ด้วย ล้มได้ง่าย....เลยงดสะ บางทีไม่ได้อยู่ที่บ้าน ไปพักตามโรงแรม ก็ช่ายวิธีสวดเอา ..

8. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณค่าที่ให้ความกระจ่างมากขึ้น

9. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าเป็นการเริ่มสวดครั้งแรกเลยควรจะจุดสักครั้งนะครับ...
    แล้วหลังจากนั้นถ้าไม่สะดวกจริงๆ ก็ไม่ต้องจุดก็ได้ครับ...
    ตั้งจิตให้เป็นสมาธินึกถึงคุณพระพุทธเจ้า...พระธรรม...พระสงฆ์...
    แล้วก็เริ่มสวดได้เลย...ขออนุโมทนาครับ...สาธุ
    (ผมขอรับรองอีกคนครับว่า...เราไม่ได้สวดอยู่คนเดียวแน่นอน)

10. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ ไม่จุดธูปไม่เป็นไรครับ ขอให้สวดพระปริต ด้วยกำลังจิตใจที่มีความเคารพ นอบน้อม ศรัทธาและเทิดทูน มีอานิสงค์เท่ากันครับ

ทำด้วยใจเหมือนที่คุณรู้พูดว่า ข้าพเจ้าขอน้อบถวายชีวิตให้แด่องค์สัมมาสัมพุทธเจ้า
    ตลอดกาลเทอญ

ขอฝากเล็กน้อยครับ สวดมนต์เป็นยาทาทำสมาธิเป็นยากิน พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงยกย่องการปฏิบัติบูชาคือการสวดมนต์ทำสมาธิภาวนา เหนือ กว่าอามิสบูชาคือการถวายธูปและเทียน
    แต่ทั้งนี้ถ้ามีโอกาสให้ทำคู่กัน