๔ ขวบอัจฉริยะ.! นำสวดมนต์ได้ทุกบท จนพระตะลึง.!!!

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย คนมีกิเลส, 15 ตุลาคม 2008.

1. อัสติสะ

อัสติสะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    เรื่องนี้เกิดขึ้นได้ไม่มากนัก ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่ตั้งมั่นอยู่ในศีล ธรรม มาก่อนในชาติที่แล้ว
    และปรารถนา ภพ ชาติ ในมนุษย์ในชาติต่อไป
    เมื่อตายจากชาติก่อนที่เกิดเป็นมนุษย์ ด้วยกุศลกรรมดี รักษาศีล ๕ - ๘ - ๑๐ - ๒๒๐ อย่างใดอย่างหนึ่ง จะส่งผลไม่ให้เราเกิดในอบาย ในชาติต่อไปครับ

ผู้ที่ติดสุขมาก ๆ เขาจะไปแดนสวรรค์ แต่ผู้ไม่ติด สุข ก็จะปรารถนาความเป็นมนุษย์เพื่อ
    สั่งสมบารมี ต่อไป การที่เราจะไปมุ่งว่าเป็นพระอริยหรือเปล่านั้น ก็อย่าเพิ่งกล่าวกันมากเกินไป จนดูงมงายไร้เหตุผล เพราะเรื่องนี้เป็นวิสัยแห่งพระอริยเจ้าเขารู้กัน เราปุถุชนเพิ่งระลึกและปฏิบัติตามหลักคำสอนให้ได้ก่อน จนกว่าจะหมดความลังเลสงสัย ถึงเวลานั้นก็ไม่จำเป็นต้องพูดต้องถาม กันอีกต่อไป

เหตุที่ท่องจำบทสวดได้ ก็มีผลมาจากชาติก่อนแน่นอน คือชาติก่อนได้เกิดเป็นมนุษย์
    เมื่อตายแล้วก็เกิดเป็นมนุษย์อีก ไม่มีภพอื่นมากั้น ทำให้สัญญาขันธ์ ยังไม่เสื่อมหายไปในทันที แต่เมื่อโตขึ้น หากไม่ตั่งมั่นในสิ่งที่ทำที่เป็นอยู่ ความสามารถนี้จะค่อย ๆ เลือนหายไป และจะถูกแทนที่โดยสิ่งที่โลกรังสรรค์ให้ครับ

ดังนั้นผู้ปกครองเอง พึงเข้าใจและไม่บังคับตัวน้องให้เบนออกไปจากสิ่งที่มีสิ่งที่เป็นอยู่
    เพราะนั่นอาจจะเป็นบาปไปโดยที่เราไม่รู้ตัวก็เป็นไปได้ครับ

* มีความเห็นแค่นี้ ยาวไปจะเฝือเปล่า ๆ

2. คะแนนชีวิต

คะแนนชีวิต Active Member

29 สิงหาคม 2007
    เก่งมากๆๆเลยคนดี

3. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    สงสัยจะบวชเณรแล้วบวชพระไปเลยอะจ้า

4. อ่อนต่อโลก(ธรรม)

อ่อนต่อโลก(ธรรม) สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับ เป็นกำลังสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไป สาธุ สาธุ

5. chat_chai

chat_chai สมาชิกใหม่

เป็นเด็กที่เก่งมากๆครับ ผู้ใหญ่ควรให้การสนับสนุน นะครับ

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;k07

6. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    แบบว่า ฮะๆ อายเด็กจัง

7. บุญมารดา

บุญมารดา สมาชิกใหม่

เป็นบุญจริงๆที่ได้รับฟังเรื่องราวดีๆๆอย่างนี้ อนุโมทนา สาธุ

8. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับเด็กคนนี้ บุญบารมีสะสมมานานจนเห็นผล...

9. foundman

foundman เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมๆ

10. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเจอกับน้องเค้าเมื่อวานก่อนคือผมเป็นคนโคราช แล้วบังเอิญเจอกันครับ
    ได้จับแขนน้องเค้านิดนึง
    ผมว่าน้องเค้าคงเป็นพระอรหันต์ที่อาจจะกลัยมาเกิด แล้วอาจจะเคยทำผิดบางอย่างทำให้กลับมาเกิด ผมใช้คำว่าอาจจะนะครับ
    เพราะว่าผมเห็นน้องเค้าจะคุยกับคนที่ถือศีล ซะส่วนใหญ่เเล้วเค้าจะพูดเพราะกับคนถือศีลเช่นกัน
    ยังไงก็ รู้สึกดีที่ได้เจอน้องเค้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2008
  11. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

12. เป็นกลาง

เป็นกลาง Active Member

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ได้พระนิพานในปัจจุบัน ชาตินี้