๙๙๙ หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน ๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย แอนตี้ ญ สวมเขา, 1 พฤษภาคม 2009.

1. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน

ทุกวันนี้ได้รับการยอมรับเป็นสากลแล้วว่า ทันหลวงพ่อเงินปลุกเสก และมีการใส่ลงไว้ในงานประกวดพระท้องถิ่นมานานแล้ว เซียนสมัยก่อนไม่ยอมรับแต่ปัจจุบัน ข้อมูลข่าวสารเพิ่มแพร่หลาย ความจริงจึงเริ่มปรากฎ

เมื่อมีคนรู้มากขึ้น เซียนน้อยใหญ่ต่างกว้านซื้อเก็บกันแบบเงียบๆ ราคาเริ่มขยับจากหลักพันขึ้นสู้หลักหมื่นต้นๆแล้วในปัจจุบัน

หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานรุ่นพิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตา ราคาไปไกลสุดเอื้อมแล้ว วัดห้วยเขนจึงเป็นทางเลือกที่ดี ประวัติการสร้างชัดเจน เพียงแต่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้ข้อมูลกันมากนัก

ผมจึงถือโอกาสที่ได้ครอบครอง หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขนองค์นี้เป็นองค์แรกจึงขอนำข้อมูลความเป็นมาให้เพื่อนๆได้พิจารณากันครับ

บทความข้างล่างนี้คัดลอกมาจากเวปเพื่อนบ้านครับผม ขอบคุณเจ้าของบทความมา ณ ที่นี้ด้วย

วัตถุมงคลของวัดห้วยเขน จ.พิจิตร ตอนนี้ถือว่ากำลังมาแรงมาก นับวันก็จะหายากขึ้นทุกที และราคาก็ไต่ระดับสูงขึ้นเรื่อย ๆ

เนื่องจากประวัติการสร้างเริ่มมีความชัดเจน อีกทั้งผู้ที่นำไปใช้ต่างมีประสบการณ์ต่าง ๆ นานา

แต่ความที่ผมเป็นคนช่างสงสัย ไม่ค่อยจะเชื่ออะไรใครง่าย ๆ ดังนั้นเมื่อมีโอกาสผมจึงขับรถไปที่วัดห้วยเขนด้วยตัวคนเดียวเมื่อวันศุกร์ที่ 25 ม.ค. 2551 พอไปถึงฝนก็ตกพรำ ๆ

ผมได้มีโอกาสพบพระคุณเจ้ารูปหนึ่งที่มีอายุค่อนข้างมาก ท่านได้เมตตาพาผมไปที่อุโบสถที่หลวงพ่อเงินมาสร้างเอาไว้ พร้อมทั้งเปิดประตูให้เข้าไปชมข้างใน นอกจากนี้ผมยังได้มีโอกาสพบกับท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน

ผมจึงได้สอบถามท่านถึงประวัติการสร้างวัดและวัตถุมงคลของวัดห้วยเขน ท่านได้เมตตาเล่าให้ฟังว่า พระครูล้อม ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสในสมัยนั้น ได้ขี่ช้างไปหาหลวงพ่อเงิน ที่วัดบางคลาน เพื่อขอให้ท่านมาช่วยสร้างวัดโดยท่านไม่ลืมที่จะนำนกกระทาไปฝากหลวงพ่อเงินด้วย เพราะท่านทราบว่าหลวงพ่อเงินชอบนกกระทา พอไปถึง หลวงพ่อเงินเห็นหลวงพ่อล้อมนำนกกระทามาฝาก ท่านก็หัวเราะชอบใจ พร้อมกับชมหลวงพ่อล้อมว่าช่างรู้ใจท่าน

หลวงพ่อเงินจึงรับปากว่าจะไปช่วยสร้างถาวรวัตถุให้วัดห้วยเขน ดังนั้น ในปี พ.ศ. 2456 หลวงพ่อเงินจึงได้ขี่ช้างมายังวัดห้วยเขน ซึ่งหากดูในแผนที่ประเทศไทยแล้วตีเป็นเส้นตรงจากวัดบางคลานมายังวัดห้วยเขนจะเป็นระยะทางประมาณ 20 ก.ม. ท่านเจ้าอาวาสได้กรุณาชี้ให้ผมดูจุดที่หลวงพ่อเงินเมื่อขี่ช้างมาถึงวัดแล้วนำไปผูกที่ใต้ต้นโพธิ์ แต่ปัจจุบันต้นโพธิ์ต้นนั้นได้ล้มตายไปแล้ว ทางวัดได้ปลูกขึ้นใหม่ในจุดใกล้ ๆ กัน

เสียดายที่ผมไม่ได้นำกล้องติดตัวไปด้วย ท่านยังได้เล่าถึงวัตถุมงคลที่สร้างในยุคนั้นให้ฟังว่า มีทั้งรูปหล่อ จอบ เหรียญหล่อ ภาพถ่ายหลวงพ่อเงินขาวดำ พระที่สร้างด้วยเนื้อดินพิมพ์ต่าง ๆ เช่น พิมพ์ปรกโพธิ์ พิมพ์ยืน พิมพ์พระสมเด็จ เป็นต้น โดยวัตถุมงคลทุกชิ้น หลวงพ่อเงินได้กำหนดราคาเท่า ๆ กันคือ 1 บาท โดยเฉพาะพระที่สร้างด้วยเนื้อดินมีความพิเศษที่คนทั่วไปไม่ค่อยรู้ กล่าวคือ พระชุดนี้หลวงพ่อเงินจะผสมผงและคนด้วยมือของท่านเองจนได้ที่แล้วจึงให้พระและเณรไปช่วยกันกดพิมพ์

หลวงพ่อเงินเคยแจกพระเนื้อดินให้เด็กในวัด ต่อมาเด็กคนนี้ถูกสุนัขกัดแต่ไม่เข้า ชาวบ้านจึงมาเล่าให้หลวงพ่อเงินฟัง หลวงพ่อฟังแล้วก็หัวเราะชอบใจ พระเนื้อดินชุดนี้ตอนหลังได้ถูกขโมยลักลอบขุดหลายครั้ง ทางวัดจึงเปิดใต้ฐานชุกชีเพื่อนำพระออกให้ประชาชนบูชา เคยมีคนอยากได้พระชุดนี้แต่เมื่อทราบว่าหมดไปแล้ว ก็เข้าไปในโบสถ์อธิษฐานแล้วเอามือไปรองใต้ฐานชุกชี ปรากฏว่ามีพระหล่นใส่มือมา 1 องค์ ท่านเจ้าอาวาสกล่าวว่าเมื่อดูจากหลักฐานการขอเขตวิสุงคามสีมาปรากฏว่ามีการขอและอนุญาตประมาณปี 2460 - 2461 แสดงว่าหลวงพ่อเงินมาที่วัดห้วยเขน ปี 2456 และอยู่จนกระทั่งสร้างวัดเสร็จ รวมระยะเวลาประมาณ 5 ปีเศษ

ต้องยอมรับว่าในบรรดารูปหล่อแล้ว สุดยอดที่ถือเป็นจักรพรรดิ์ต้องเป็นของหลวงพ่อเงิน ดังนั้นหากจะเทียบว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน คือวัดระฆังแห่งเมืองพิจิตร พระชุดของวัดห้วยเขนก็คือวัดบางขุนพรหมแห่งเมืองพิจิตรดี ๆ นี่เอง เพราะประวัติการสร้างคล้ายกับที่สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต) ไปช่วยสร้างวัดบางขุนพรหม อย่างไรอย่างนั้น

หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขนองค์นี้ พี่อัครใจดีแบ่งให้ในราคามิตรภาพ เนื้อออกสัมฤทธิ์ เนื้อแบบนี้ไม่ใช่จะหากันง่ายๆ รายละเอียดส่วนใหญ่ชัดเจนดี ดูง่ายที่สุดแล้วครับ

หล่อโบราณเท่าปลายนิ้วก้อย พิมพ์ทรงปราณีต ตะไบทรงทางเดียวสม่ำเสมอ
    ขัดทรง เกลาฐานเรียบอย่างดี ครับ
    ที่สำมะคัญ เปี่ยมมากล้นด้วยพุทธานุภาพและพุทธคุณสุดคณานับตามใจปรารถนาครับ

อีกอย่าง พระหล่อเก่า ข้อสังเกตุคือจะไม่มีการตะไบแต่งผิวนะครับ หล่อเสร็จแล้วเสร็จเลย
    ใครเคยไปดูงานหล่อพระจะทราบดี เพราะมิใช่แค่10-20องค์ แต่ สร้างพระทีเป็นร้อยเป็นพัน
    แต่จะแต่งทรงเพิ่มด้วยตะไบบ้าง เช่น เน้นร่องจีวร ร่องหู และจะเห็นรอยตะไบเป็นเหมือนๆกันทุกองค์
    ฝากไว้พิจารณาด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      114 KB
      เปิดดู:
      16,569
      ขนาดไฟล์:
      223.6 KB
      เปิดดู:
      13,498
  2. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน ข้อมูลสุดยอดเยี่ยมผมเองชอบมานาน แต่ไม่รู้ราคาเช่าหา...จับมาเท่าไหร่

3. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

4. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ เรื่องราคาปกติผมจะลงไว้ให้เพื่อนๆได้ใช้เป็นมาตราฐานในการซื้อขาย

ราคา ล.พ.เงิน วัดห้วยเขน ทั่วไปอยู่ราวหมื่นกว่าบาท ถ้าเป็นพิมพ์ใหญ่นิยมแบบองค์ผมก้อขยับไป 2 หมื่นนิดๆครับ

เสริมนิด ล.พ.เงิน พิมพ์นิยมแยกไปได้อีก 3 พิมพ์คือ พิมพ์ใหญ่ฐานสูง ฐานเตี้ย และหลังขีด

คนพื้นที่เรียกพิมพ์นี้ว่า หลวงพ่อเงินตกบาท

หลายคนอาจมีคำถามในใจว่า ในเมื่อทันจริงทำไมราคายังอยู่เท่านี้ อธิบายได้คือ พระชุดนี้คนยังไม่รู้มากนัก จึงไม่มีการปั้นแต่งราคา ไม่มีการตลาดโปรโมตหรือเชียร์ใดๆเลยในช่วงหลายปีมานี้ ขอบอกว่าอนาคตแพงแน่นอนครับ

คนที่รู้ช้อนเก็บกันแบบเงียบๆมานานแล้ว

ของดีราคาถูก แต่ไม่รู้จะหาของแท้ที่ไหนเล่น ของเก๊เต็มสนามเลยครับ

หลวงพ่อเงิน ปี 15 ราคาหลายๆหมื่น รูปหล่อยุคเก่าแบบนี้ยังวิ่งตามหลังอยู่เลยครับ

5. visutto

6. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ^^

7. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้เข้ามาดูหลายรอบ^^ พระสวยมากๆเลย ยินดีกับคุณแอนตี้ ญ สวมเขา ด้วยครับ

และขอบคุณข้อมูลครับเยี่ยม

8. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

ขอบคุณทุกท่านที่มาทักทายกันครับผม

ครับคุณขอบพระคุณ เนื้อนี้คอนข้างน้อยส่วนใหญ่เนื้อจะออกทองผสม

สายตรงแน๊ะนำมาว่า ถ้าคิดจะเล่นให้หาเนื้อแนวๆนี้ครับ ปลอดภัยที่สุด

9. visutto

มาร่วมแจม:ของร้านโสฬสมงคล

<table style="width: 510px; height: 11px;" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td>
    </td> </tr> <tr> <td height="2"><table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td>หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน พิมพ์ใหญ่นิยม(A1) </td> </tr> <tr> <td height="2">
    </td> <td height="2">พิมพ์ นี้หายากครับ เป็นพิมพ์หน้าใหญ่ องค์พระล่ำใหญ่กว่าพิมพ์ใหญ่ทั่วๆไป พิมพ์พระคมชัด พิมพ์ทรงจะออกไปทางพิมพ์นิยม ของวัดบางคลาน เนื้อหาจัดจ้านมากครับ รูปหล่อหลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน เป็นพระที่สร้างในยุคหลวงพ่อเงิน บางคลาน ตามประวัติกล่าวว่า พระครูล้อมเจ้าอาวาสวัดห้วยเขนในสมัยนั้นเป็นผู้จัดสร้าง และนิมนต์หลวงพ่อเงินให้เป็นผู้ปลุกเสก มีหลายเนื้อ หลายพิมพ์ สร้างประมาณปี 2456 หลวงพ่อเงินท่านจาริกไปช่วยเหลือสร้างเสนาสนะวัดห้วยเขน และจัดสร้างหล่อรูปเหมือนของท่านออกให้ชาวบ้านบูชา เพื่อนำเงินมาสร้างศาลาการเปรียญ หอระฆัง กุฏิสงฆ์ที่ชำรุดทรุดโทรม และเมื่อปี 2459-2461 หลวงพ่อเงินท่านได้ขี่ช้างมาควบคุมการสร้างโบสถ์ที่วัดห้วยเขนด้วยตัวของ ท่านเองจนแล้วเสร็จ คนพื้นที่เขายอมรับและเล่นหากันมานานแล้ว ราคายังไม่แพงและแน่นอนพุทธคุณเหมือนกันกับรูปหล่อของวัดบางคลาน ที่ราคาเป็นแสนเป็นล้าน นับว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับเราๆท่านๆ ที่ปรารถนาอยากได้รูปหล่อของท่านไว้บูชาในราคาที่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ </td></tr></tbody></table></td> <td height="2">
    </td></tr></tbody></table>

10. visutto

พิมพ์ใหญ่ฐานสูง(B2)

หลวงพ่อเงิน วัดห้วยเขน

11. แอนตี้ ญ สวมเขา

องค์นิยม A1 ดูผ่านๆนึกว่า วัดบางคลาน องค์นี้เจ้าของเปิดราคามาร่วมครึ่งแสนครับพี่

12. visutto

องค์พิมพ์ใหญ่ฐานสูง(B2) ราคาเท่าไหร่...2 หมื่น ได้ไหม

13. แอนตี้ ญ สวมเขา

ผมว่าน่าจะได้นะพี่

พิมพ์A1 เจ้าของตีราคาแรงไปนะผมว่า

14. sri_deang

sri_deang สมาชิก

23 ธันวาคม 2009
    ผ่านมาหลายปีผมก็ยังบูชาของผมอยู่ยุคหนึ่งหลายปีก่อนเซียนที่รู้จักกันว่าผมแขวนของปลอม แต่ปัจจุบันนี้เซียนคนดังกล่าวกลับเสนอขอเช่าแบบว่าผมตกใจแก่ให้ถึงหนึ่งแสนบาทแต่ผมไม่ให้เพราะเป็นมรดกจากพ่อแกไปรบมาที่เวียตนามก็หลวงพ่อเงินองค์นี้ที่แกบูชาไปตอนนนั้น แกให้ผมบอกว่ารักษาให้ดีๆนะนี่วัดห้วยเขน ตอนนั้นยังไม่มีเซียนกล่าวถึงวัดนี้เลยครับ ของผมนี้เป็นเนื้อสัมฤทธิมีเงินเป็นส่วนผสมมองเห็นเป็นประกายยิบๆในเนื้อพระยามเมื่อส่องดูกะแสงไฟ เนื้อแห้งสนิทจริงๆโชว์เพื่อศึกษานะครับไม่มีเจตนาให้เช่าบูชานะครับ

ขนาดไฟล์:
      98.7 KB
      เปิดดู:
      1,745
      ขนาดไฟล์:
      90.3 KB
      เปิดดู:
      1,557
      ขนาดไฟล์:
      86.8 KB
      เปิดดู:
      1,388
      ขนาดไฟล์:
      85.8 KB
      เปิดดู:
      1,359
      ขนาดไฟล์:
      79.2 KB
      เปิดดู:
      1,468
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      1,545
      ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      1,431
      ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      1,275
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2011
  15. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    มีหลักการการพิจารณาอย่างไรบ้างครับท่าน
    เผื่อจะมีบุญวาสนาได้มาบูชาบ้างนะครับท่าน
    ขอบพระคุณมากครับ

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอถามหน่อยครับ ว่า หลวงพ่อเงิน รุ่นปืนแตก ฟ้าคำรณ ค่าเช่าประมาณเท่าไหร่

หมายเหตุ พระแท้ เดิมๆ จากวัด ครับ

17. chanavee

chanavee สมาชิก

จากการที่ศึกษามาจากสายตรงครับ พวกเซียนพระจะแบ่งเป็น4พิมพ์ และแยกย่อยลงไป
    1พิมพ์ใหญ่นิยม A พิมพ์นี้จะไม่แทงตะใบใบหน้าใหญ่ อูมองค์ อวบอ้วน พิมพ์นี้ว่าราคากันตอนนี้ทะลุแสนไปแล้วและราคายังขึ้นอย่างต่อเนื่อง
    1.1 พิมพ์ใหญ่ B พิมพ์นี้จะเหมือนพิมพ์ใหญ่ A แต่ต่างกันแค่บางจุดครับ เช่นแทงตะใบข้างฐานเล็กกว่า ไหล่เล็กกว่า ส่วนราคานั้นแตกต่างจากพิมพ์A เยอะอยู่ครับอยู่ประมาณหมื่นกลางๆถึงหมื่นปลายๆ และราคาขึ้นอย่างต่อเนื่อง

2 พิมพ์กลางฐานสูงพิมพ์นี้ องค์พระจะย่อมกว่าพิมพ์ใหญ่นิดหน่อยครับฐานจะสูง รูปทรงจะแตกต่างจากพิมพ์ใหญ่ A-Bคือฐานจะสูงและโครงหน้าและองค์พระจะดูสูงกว่า ราคาเช่าหาอยู่ที่หมื่นกลางๆ

3พิมพ์ใหญ่หน้าหนู พิมพ์นี้จะมีขนาดเท่าพิมพ์ใหญ่A-B แต่แตกต่างที่ตรงหน้าตา และการแต่งตะใบ ราคาเช่าหาอยู่ที่หมื่นต้นๆ

4พิมพ์เล็กก้นอุและก้นธรรมดา พิมพ์นี้หายากที่สุดในทุกพิมพ์ พิมพ์นี้จะมีขนาดเล็กที่สุดและมีหน้าตาชัดที่สุดใต้ฐานจะตอกโค๊ชอุหรือไม่ตอกโค๊ช ราคาเช่าหาอยู่ที่หมื่นต้นๆ

จากที่เรียนรู้วิธีการดูจากเซียนพระมา เค้าว่า ให้ดูรอยตะใบ คือจะใช้ตะใบเบอร์เดียวกันทั้งหมด และดูใต้ฐานถ้าใต้ฐานมีรูพรุนๆแบบตามดเซียนตีเก๊ครับ ใต้ฐานต้องตึงเรียบ ในองค์ที่ไม่แทงตะใบหรือไม่แต่ตะใบอาจเห็นรอยประกบบล็อคตอนหล่อ ส่วนเนื้อพระต้องเป็นสีเหลืองอมเขียวเท่านั้น ถ้าเห็นเป็นทองเหลืองเลยเซียนตีเก๊ ต้องจำพิมพ์ให้แม่นครับ ในบางองค์อาจมีการหดตัวของเนื้อทองเหลืองแบบเห็นได้ชัด ครับจากที่ไปขอความรู้เซียนพระสายบางคลานมา

18. chanavee

chanavee สมาชิก

หลักร้อยถึงพันต้นๆ ตามสภาพครับ

19. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับผม :cool::cool:

20. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :cool::cool::cool: