๙ อาชีพต้องอาถรรพ์ ๓ อาชีพต้องห้าม

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย อำนวยกรณ์, 6 มกราคม 2011.

1. พลทะลวงฟัน

พลทะลวงฟัน สมาชิก

หลายๆอาชีพที่กล่าวมา เค้าทำแล้วรวยเกือบทั้งนั้นเลยครับ

2. moonsky

moonsky Active Member

1 มิถุนายน 2008
    ไม่เห็นด้วยกับทุกอาชีพครับ(มันอยู่ที่คุณธรรมแม่สอนไว้)
    เห็นด้วยกับ คห 16

3. ล้างจิต

ล้างจิต สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ
    ได้ความรู้เพิ่ม

4. Utthachai

Utthachai สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2010
    แล้วจะทำอาชีพอะไร ต้องคิดให้ดี แล้วอย่างนี้:boo:

5. Pim_Li

Pim_Li ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

24 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณที่นำบทความดีดีมาแบ่งปันค่ะ

6. hs5bkn

hs5bkn Active Member

ทุกท่านขอให้มีอาชีพที่ดีเถอะครับ

7. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    แล้วผมช่วยแม่ขายของนี่บางทีคนมาซื้อเหล้า ผมก็ต้องขายผมบาปไหมอ่าครับ
    แล้วถ้าผมไม่ขายแล้วเรียกให้แม่มาขายแทนแสดงว่าผมใช้ให้แม่มาทำบาปใช่ไหมครับ
    -*-เครียดเลย

8. ปลายสุทธาวาส

ปลายสุทธาวาส เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอาชีพที่ต้องระวัง โดยความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นนักข่าวนะครับ สำหรับคนที่ชอบเขียนข่าวเพื่อต้องการขายข่าวเรียกเรตติ้งอย่างเดียวโดยไม่คำนึงถึงผู้อื่น สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นต้องตกเป็นที่นินทาของชาวบ้าน ผมว่าอันนี้น่าจะบาปเต็มๆ เลยอ่ะ แต่ถ้าเขียนข่าวโดยนำเสนอความเป็นจริง คงไม่เป็นไร

9. mihell

mihell เป็นที่รู้จักกันดี

เรากลับมองว่าการค้าโลงศพเป็นบุญเพราะทำให้คนที่เสียได้อยู่ในที่ๆดีเตรียมมาเพื่อเค้าก่อนเผา
    คนบางคนยังเลือกโลงศพเองก่อนตายเลย

10. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006

5 อาชีพต้องห้าม มิจฉาวาณิชชา

มิจฉาวณิชชา คือ การค้าขายที่ผิด หรือไม่ชอบธรรม หมายถึง บุคคลไม่ควรค้าขายสิ่งเหล่านี้ ซึ่งถือว่าเป็นอันตรายต่อเพื่อนมนุษย์ต่อสัตว์และต่อสภาพแวดล้อม

1. สัตถวณิชชา คือ การขายอาวุธ ได้แก่ อาวุธปืน อาวุธเคมี ระเบิด นิวเคลียร์ อาวุธอื่น ๆ เป็นต้น อาวุธเหล่านี้หากมีเจตนาเพื่อทำร้ายกัน จะก่อให้เกิดการทำลายล้างซึ่งกันและกัน โลกจะไม่เกิดสันติสุข

2. สัตตวณิชชา หมายถึง การค้าขายมนุษย์ ได้แก่ การค้าขายเด็ก การค้าทาส ตลอดจนการใช้แรงงานเด็กและสตรีอย่างทารุณ

3. มังสวณิชชา หมายถึง ค้าขายสัตว์เป็น สำหรับฆ่าเพื่อเป็นอาหารเป็นการส่งเสริมให้ทำผิดศีลข้อที่ 1 คือการฆ่าสัตว์ตัดชีวิต

4. มัชชวณิชชา หมายถึง การค้าขายน้ำเมา ตลอดจนการค้าสารเสพติดทุกชนิด

5. วิสวณิชชา หมายถึง การค้าขายยาพิษ ซึ่งเป็นอันตรายต่อผู้ใช้ รวมทั้งเป็นอันตรายต่อสัตว์

การทำมาค้าขายทั้งห้าชนิดนี้ ทางพุทธศาสนาถือว่าเป็นการทำมาหากินที่ไม่ชอบธรรม เพราะมีเป้าหมายที่ชัดเจนในการเบียดเบียนเพื่อนมนุษย์และสิ่งมีชีวิต ตลอดถึงเป็นอันตรายต่อการอยู่ร่วมกันอย่างสันติของคนในสังคม

ที่มา : http://dharmahall.blogspot.com/2011/03/5.html

11. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
    สมัยผมเรียนหนังสือ ถ้าถูกครูตีจากรร. ถ้ากลับมาบ้านพ่อแม่รู้ว่าถูกครูตีมาจะต้องโดนตีซ้ำ ถือว่าเราดื้อ ทำผิดจริงครูถึงตี เจอครูบอกตีให้หนักๆเข้าไปอีกไม่ต้องเกรงใจ สมัยนี้ห้ามตีเด็ก งงเลย ถึงว่าเด็กเรียนไม่ค่อยจบกัน ทั้งดื้อทั้งด้าน