เสียงธรรม “การพัฒนาสมาธิจิต”

ในห้อง 'สมาธิ - พระกรรมฐาน' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 1 ตุลาคม 2010.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349

:):):):):)

“การพัฒนาสมาธิจิต”
    อ.บูรพา ผดุงไทย

เครดิต: a-burapa.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  2. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ชอบฟังมากเลยครับ (^_^)

3. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงคะ

4. จารุลักษณ์

จารุลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขอบคุณในสิ่งที่ดีค่ะ

5. jurung5

jurung5 Active Member

ขอให้หนูตาเจ้าของข้อความนื้สวยว้นสวยคืน อนุโมทนาครับ ดีมากๆ:D

6. yupanatuk

yupanatuk เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาค่ะ การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง

7. เตมินทร์

เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมเลยครับ ขออนุโมทนาครับ

8. PimPoo

PimPoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    หนูตาเขาสวยวัน สวยคืนอยู่แล้ว
    อะไรสวยก็ไม่เท่ากับ..จิตใจงาม

9. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญจากการให้ธรรมเป็นทานด้วยครับคุณหนูตา

10. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    สาธุ [​IMG] สมพรปากนะคะ
    ขอบคุณค่ะ.....^_^

[​IMG] [​IMG]

--------

11. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

12. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

13. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    ฟังตอนบ่ายไปลองทำตอนเย็น เห็นผลจริงๆครับ เป็นธรรมปฏิบัติที่ฟังง่ายเข้าใจง่าย
    เมื่อก่อน แอนตี้พวกเพ่งกสินนึกว่าเน้นเอาแต่อภิญญา แต่พอลองดูกลายเป็นว่าเป็นอุบายเพื่อนำเข้าสมาธิ และเข้าได้เร็วกว่า อานาปานสติพอสมควร(ไม่ได้บอกว่าอันไหนดีอันไหนไม่ดีนะครับ) แต่มันอยู่ที่ใครจะถูกจริตอันไหนมากกว่า ผมลองปิดไฟห้องเหมือนเคยและเพ่งไฟ Led โทรทัศน์ ประมาณ 5นาที ตัวหายมือหายลมหายใจละเอียดดีมาก
    ทรงณานได้นานกว่าเดิมมาก เป็นชั่วโมงยังไม่รู้สึกง่วงเลย
    - น่าเอาไปลองกันนะครับ -

14. EakChutidet

EakChutidet เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนา ขอความเจริญในธรรมจงบังเกิดแก่ทุกท่านทุกรูปทุกนาม หากการกระทำใดๆ
    ของข้าพเจ้าล่วงเกินท่านทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นวจีกรรม,มโนกรรม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้

ขอปฎิญาณตนเป็นคนดี ละเว้นการกระทำชั่ว ถือศิล มีธรรมะประจำใจ มีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    จะขอมีสติทุกลมหายใจเข้า-ออก ระลึกถึงความตายไว้เสมอทุกลมหายใจเข้า-ออก ละลึกเสมอว่า
    ตัวเรามิใช้ของเรา กายเราก็มิใช่ของเรา เคารพในครูบาอาจารย์ หมั่นปฎิบัติมิให้ขาด ตั่งจิตตั้งใจ
    จะไม่เกิดใหม่อีก ขอให้ถึงพระนิพพานในชาตินี้

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้น
    เทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน
    และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ
    และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า
    .........ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
    อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ .........

พร้อมกันนี้ ขออนุโมทนา บุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    นายชุติเดช วรรณสุวงค์
    _/l\_ สาธุ สาธุ สาธุ _/l\_

พระคาถาพุทธ นะฤาชา
    ให้ตั้งนะโม 3จบ

นะฤาชา กุติยะ ปัญจะลือ โสภะกัญจะ สะวะรัง วะรัง ฤามะหันตา นะมามิหัง
    กรีนิ อักขรานิ ชาตานิ อุณาโลนาถัง เพชรตังโหติ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ สัตถุโน
    พุทโธ. (จบ)
    พระคาถานี้ใช้ภาวนา เป็นเมตตามหานิยม ก็ได้ ใช้ทางคงกระพัน ก็ได้ กันภูติผีปีศาจก็ได้
    เป็นทั้งมหาอำนาจ ก็ได้ ใช้ได้ 108 ประการ แล้วแต่อธิฐานเอา
    พระคาถานี้หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ได้ถ่ายทอดให้หลวงพ่อสำเนียง อยู่สถาพร
    ซึ่งหลวงพ่อเป็นโอรส ของพระเจ้าวรวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตุอุดมศักดิ์ หรือเสด็จเตี่ย
    ซึ่งเป็นรู้จักและเคารพนับถือกันมานานข้าพเจ้าลูกศิษย์หลวงพ่อสำเนียง
    เห็นว่าเป็นประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง ไว้ใช้ไว้ป้องกันตัว ยามคับขัน
    จึงขออนุญาตนำมาเผยแผ่ และให้ช่วยกันรักษาสืบต่อไป

พระคาถากันตัวกันกระทำย่ำยีจากคุณไสย์ทั้งปวง

ตั้งนะโม 3 จบ

พุทธังกันตัง ธัมมังกันไป สังฆังกันอยู่ ปิตตะระ ปิตตะรัง กันสัง กันเว กันอุดกันปิด
    กันนะ กันใน กันคุณ กันไสย์ กันเสน่ห์เล่ห์ลม กันผีทั้งกลม กันลมพระพาย กันคนฉิบหาย คนตายไม่ดี
    กูจะกันฝูงผี มายีมายา กันคุณกันยา อักขระอักษรสามสิบสองตัว อะระหัง สวัสดีมีชัย สิทธิสวาหะ..(จบ)

ใช้ ภาวนากันตัวเองหรือ เสกข้าวกินเสกน้ำกินป้องกัน หรือภาวนาก่อนนอนเวลาต้องไปพักตามสถานที่ต่างๆ
    ป้องกันการรบกวนของวิญญาณร้าย หรือเสนียดจัญไร ป้องกันภูติผีปีศาจ และการกระทำทุกชนิด ทีใช้อำนาจอวิชา
    และวิญญาณร้ายมาทำร้ายเรา บ่ มิได้เลย
    ...ต่อนี้ไปก็อ่านคาถาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธานและให้ทุกคนตั้งใจนึก ถึงองค์สมเด็จ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าคิดว่าคาถาทั้งหมดนี้จงปรากฏอยู่ในจิตของเรา ลาภผลต่างๆให้ปรากฏแก่เราตามที่พระองค์ทรงต้องการนะ….
    นึกถึงท่านนะ

นาสังสิโมคาถาพระพุทธกัสสป

บทแรก"พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ"อันนี้ตัดอุปสรรคที่ลาภจะมาแต่เขามาบอก ว่ามีผลแน่นอน คือว่าแกจะไม่ยอมให้ลูกแกจน พูดง่าย ๆ ก็แล้วกัน พระพุทธเจ้า ก็ทรงยืนยันบอกว่า ให้หมด

บทที่สอง"พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภาภะวันตุเม"คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินแสนของท่าน

บทที่สาม"มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม"บทนี้เป็นคาถาปลุกพระวัดพนัญเชิง

บทที่สี่"มิเตพาหุหะติ"เป็นคาถาเงินล้าน

บทที่ห้า"พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสาวิระอิตถิโย พุทธัสสะ มามีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม"เป็นคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า

บทที่หก"สัมปติจฉามิ"บทนี้เป็นบทเร่งรัดบทสุดท้าย

บทที่เจ็ด"เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ"พระปัจเจกพุทธเจ้ามาบอกหลวงพ่อเมื่อ พ.ย. 33 เป็นภาษาโบ ราณ แต่เทียบกับภาษาไทยอ่านได้อย่างนี้เป็นคาถามหาลาภ มีผลยิ่งใหญ่มาก ทั้งหมดนี้ต้องสวดเป็นบท เดียวกัน บูชาเรื่อย ๆ ไปการบูชาถ้าบูชาเฉย ๆ มันเป็นเบี้ยต่อไส้

อย่าลืมนะเวลาสวดมนต์ แล้วให้สวดคาถานี้ 9 จบเท่าเดิมนะ และเวลาภาวนานอนภาวนาก็ได้ ว่าเรื่อยๆ ไปจนกระทั่งหลับไปเลย ตื่นขึ้นมา ต่อจากกรรมฐาน นอนก็ได้ ใจสบาย ๆ นะ บางทีเผลอ ๆฉันก็ต้องว่า ของฉันเรื่อย ๆ ไป
    คาถาเงินล้านนี่ มาให้เมื่อปีฝังลูกนิมิตท่านบอกว่า งานข้างหน้าจะหนักมาก หลังจาก นี้เป็นต้นไป เงินจะใช้มากกว่าสมัยที่สร้างโบสถ์ อย่าลืมนะ…..เวลาว่าง ๆ นั่งนึกก็ได้ เดินไปก็ได้ ไม่ห้ามเลยนะให้มันติดใจอยู่อย่างนั้น ให้ถือว่า เป็นกรรมฐานไปในตัวเสร็จเพราะ
    คาถาที่พระพุทธเจ้า บอกทุก บทก่อนจะทำต้องนึกถึงท่าน ถือว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน

15. M_มิว

M_มิว เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

16. pemu3chuk

pemu3chuk Active Member

16 กันยายน 2010
    อนุโมทนาบุญกุศลด้วยเมื่อจิตนื่งกายก็นิ่งขอให้เจริญในธรรม สาธุๆๆๆๆ

17. Risakhalifa

Risakhalifa สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ

18. prarth

prarth Active Member

22 มิถุนายน 2009
    สาธุ สาธุ ขออนุโมทนา

19. keolavanh

keolavanh สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2010
    Kap kop pra khun ka
    Anumothana Sadhu ka

20. nunmk

nunmk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขอโมทนาในบุญกุศลนี้ด้วยครับ สาธุ