“ปาริชาต”

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 31 สิงหาคม 2015.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    Mixed by Jainwit
    Covered by panombe2013+klangprai
    ขออนุญาตนำมาโพสต์โดย หนูตา

ต้นปาริชาต (กัลปพฤกษ์)

อยู่ในอุทยานทิพย์ปุณฑริกวัน
    มีบริเวณกว้างขวาง มีกำแพงล้อมรอบ 4 ด้าน
    กลางสวนนั้นมีต้นไม้ทองหลางใหญ่แผ่สาขาอยู่ต้นหนึ่ง
    ซึ่งชื่อว่า ต้นปาริชาต หรือ กัลปพฤกษ์ ซึ่งเป็นต้นไม้ทิพย์
    ต้นกัลปพฤกษ์ นี้ 100 ปี ถึงจะออกดอกครั้งหนึ่ง
    เมื่อถึงคราวนั้น ดอกไม้ในสวรรค์นี้ก็จะบานสะพรั่ง
    เหล่าเทพบุตร เทพธิดา ก็จะพากันมารื่นเริง
    ผลัดเปลี่ยนเวียนกันมาเฝ้าจนกว่าดอกไม้จะบาน
    เมื่อดอกไม้สวรรค์บานแล้ว จะปรากฏแสงรุ่งเรืองงดงามยิ่งนัก
    รัศมีดอกปาริชาตจะส่องรัศมีรุ่งเรืองไปไกลหลายหมื่นวา
    เมื่อลมรำเพยพัดพาไปในทิศใด
    ย่อมส่งกลิ่นหอมไปในทิศนั้น เป็นระยะไกลแสนไกล
    ดอกไม้นี้จะบานสะพรั่งไปทุกกิ่งก้านทั่วทั้งต้น
    ถ้าเทพบุตรเทพธิดาองค์ใดปรารถนาจะได้
    ดอกปาริชาตก็จะตกลงมาในมือดั่งรู้ใจ
    ถ้ายังไม่ได้รับในมือ ดอกก็ยังไม่ทันตกลงดิน
    โดยมีลมชนิดหนึ่ง จะพัดชูดอกไว้ในอากาศ
    จนกว่าเทพยดาผู้ใดประสงค์ก็จะมารับเอาไป

((ที่มา Engine by iGetWeb.com))

ปาริฉัตร, ปาริชาต น. ต้นไม้สวรรค์ในสวนพระอินทร์,
    ต้นทองหลาง บนลานอโศก
    วาสิฎฐีเล่าเรื่องต้นไม้นี้ให้กามนิตฟังว่า

ครั้งหนึ่งพระกฤษณะทรงทำสงคราบกับพระอินทร์
    รุกไล่ตามขึ้นไปถึงสวรรคโลก
    แล้วได้ต้นประวาลพฤกษ์ที่ปลูกไว้บนสวรรค์
    เอาลงมาปลูกไว้ในสวนของพระกฤษณะ ต้นประวาล
    มีดอกสีแดงเข้ม ส่งกลิ่นไปรอบปริมณฑลได้ไกล
    ถ้าใครได้กลิ่นดอกประวาล
    ก็จะระลึกชาติที่ล่วงไปแล้วนมนาน ได้ทุกชาติ

"แต่ก็มีฤษีเท่านั้นที่สามารถจะได้สูดกลิ่นหอมนี้ในมนุษยโลก"

ในวรรณกรรมอิงพุทธประวัติและหลักธรรม
    เรื่อง ‘กามนิต-วาสิฏฐี’
    ได้บอกไว้ว่า
    กามนิตซึ่งได้ไปเกิดในสวรรค์
    เมื่อได้กลิ่นหอมจากต้นปาริชาต
    ก็สามารถระลึกชาติของตนครั้งที่อยู่ในโลกมนุษย์ได้

ปาริชาติ
    ศิลปินต้นฉบับ : ชรินทร์-อรวี

(ช)
    กลิ่นล่องลมมาหอมปาริชาตสวรรค์ ฮัม...
    กลิ่นเจ้าเท่านั้นสัมพันธ์ชาติที่ผ่าน ฮัม...
    ดอกเจ้าก็งาม สมนามเขากล่าวขาน

(ญ).
    สีแดงงามตระการ

(ช).
    พิศเพียงแก้วประพาฬ

(พร้อม)
    ดอกไม้วิมานสุขาวดี

(ญ).
    กลิ่นเจ้าล่องลม พลิ้วพรมมาแห่งนี้ ฮัม...
    กลิ่นเจ้ายวนยีฤดีให้ป่วนปั่น ฮัม...
    กลิ่นเจ้าดลใจโน้มในฤทัยฝัน

(ช).
    ภพชาติแต่เบื้องพรรพ์

(ญ).
    นึกได้โดยฉับพลัน

(พร้อม)
    กลิ่นทิพย์ผูกพัน สวรรค์ดลใจ

(ช).
    โอปาริชาตเอย ชื่นเชยชีวิตให้

(ญ).
    ชาติหลังปางใด ฮัม... เข้าใจทุกปาง

(ช).
    เกิดชาติปางไหน ฮัม... ขอได้ร่วมใจทุกทาง

(ญ).
    ปางรักร่วมใจไม่จืดจาง ปางร้างไม่จางเลย

(ช).
    ศักดิ์สิทธิ์หนักหนาโอปาริชาติเอย ฮัม...
    กลิ่นเจ้ารำเพยชิดเชยไม่ขาดกลิ่น ฮัม...

(พร้อม)
    เจ้าอยู่เมืองแมน มิใช่ของแดนดิน
    สมบัติวิมานชื่นบานประทิน
    มิใช่ของชาวแผ่นดิน...ชม...เชย...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2017
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ร้องยากจัง
    จับจังหวะอารมณ์ก้อยาก
    พี่พี่เก่งม๊วกๆๆๆ
    สุดยอดจ้า^___^

:cool::cool::cool:

3. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    น้องตาสะกิดๆ มาบอกว่าโพสต์เพลงคู่ของพี่เอ๋กับพี่บีใหม่ 1 เพลง รีบวิ่งมาดู ระหว่างรอเพลงก็อ่านคำบรรยายของน้องตาซะเพลิน กระทู้ก็สวยงามเหมือนล่องลอยอยู่บนสวรรค์
    พอเพลงขึ้น อึ้งไป 1 วิ เพลงนี้ผ่านไปผ่านมาอยู่หลายรอบตอนหาเกะ ฟังๆ แล้วก็ยังคิด
    ร้องยากแท้ ไหนจะเสียงที่ต้องร้องรับส่งกันระหว่างทาง ไหนจะ ฮือ..... โอ้ย! แค่เริ่มก็ไม่รอดแล้วจ้า
    แต่สุดท้าย ก็ไม่เกินความสามารถของพี่เอ๋และพี่บี แถมยังมีท่านโปรฯ ผู้มีฝีมือมามิกซ์ให้ด้วย ยิ่งไม่ธรรมดา น้องตาก็ช่างสรรหาเรื่องราวและสาระมาฝากจริงๆ
    สรุป >>>> คุณได้ไปต่อจ้า ^^

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    สุดยอดทั้งคู่ครับ เพราะมาก ^^​

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    คิดถึ๊ง คิดถึงพี่แมว หายไปเลยอ่ะ สบายดีนะคะ

6. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    สบายดีค้าบหนูตาขอบคุณครับ

ยังแอบมาฟังเพลงอยู่ครับ ^^​

7. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดแห่งความยากกกกก จริงๆครับน้องโอ๋
    โดยเฉพาะ จังหวะเพลง ไม่ใช่ธรรมดาเลยอ่ะ
    น้องตาบอกให้พี่บีหัดร้องเพลงนี้ไว้ ร้องคู่พี่เอ๋
    พอรู้ว่า มีโอกาสร้องคู่กับพี่เอ๋เท่านั้นแหละ
    พี่บีรีบจองเลยครับ แบบว่ากลัวโดนแย่ง ฮ่าๆๆๆ
    แต่พอได้ฟังครั้งแรก แป่ววว อึ้ง เหว๋อ
    จับจังหวะไม่ถูกเลย เมโลดี้และจังหวะ จู่ๆก็เปลี่ยนไปดื้อๆเลย
    มิน่า น้องตาถึงบอกให้หัดร้อง ยากเว่อร์
    ลองร้องตามต้นฉบับ ยังลงจังหวะไม่พร้อมกันเลย
    เครียดเลยอ่ะครับ ยังไม่เท่านั้น น้องตาส่งไฟล์เสียง
    ของพี่เอ๋มาให้ฟัง พี่งี้หงอยเลยอ่ะ
    พี่เอ๋ร้องเพลงนี้ไว้เพราะมาก หวานหยดย้อย
    จะไหวมั้ยเนี่ยเรา แล้วก็หัดร้องนานมากกก
    พอร้องเสร็จ ยังบอกน้องตาเลยว่า เป็นเวอร์ชั่นมั่วจังหวะมั๊กๆ
    คราวนี้หล่ะ พี่เจนรับบทหนักแน่ โดยเฉพาะท่อนร้องพร้อมพี่เอ๋
    คงจะเหลื่อมจังหวะกันน่าดู แต่แล้ว พี่เจนก็ได้แสดงให้เห็น
    อีกครั้งหนึ่ง ถึงฝีมือการมิกซ์ ที่เยี่ยมยอด
    หวังว่า คงจะเป็นเพลงที่ไม่ฟังยากจนเกินไปนัก นะครับ

8. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ คนฟังจะไม่อึ้งได้งัย คนร้องยังอึ้งเลยอ่ะครับ
    ประมาณว่า จะร้องยังงัยเนี่ย น้องตาบอกว่า
    เพลงปาริชาติ ยังไม่เคยมีใครร้องในกระทู้ที่นี่เลย
    คราวนี้ พี่รู้แล้วหล่ะ ว่าทำไมยังไม่มีใครร้องซักที 5555
    เล่นเอา แทบจะยอมแพ้หล่ะ หันไปร้องเพลงอื่นที่ง่ายกว่าก่อน
    จนโดนน้องตาแอบทวง เลยต้องลุกขึ้นมาสู้โว้ย แต่ก็ได้แค่นี้หล่ะครับ

9. panombe2013

ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาฟัง และให้กำลังใจนักร้อง
    (เพลงนี้ ต้องการกำลังใจ เยอะๆ 5555)

10. panombe2013

ต้องขอขอบคุณผู้มีส่วนร่วมทุกท่าน ที่ทำให้เกิดเพลงนี้ขึ้นมาได้ในที่สุด

เริ่มตั้งแต่ น้องตา โปรโมเตอร์แสนซนของพวกเรา
    จัดเพลงนี้มา ความยากระดับ 5 ดาวเลยทีเดียวนะ
    น้องจัดมา ยากยังงัย พี่ก็จะร้อง เพราะไม่ได้จัดมาแค่เพลง
    ยังจัดให้ได้ร้องคู่กับพี่เอ๋ด้วยอีก แถมยังช่วยโพสต์กระทู้
    สวยงาม อลังการ ข้อมูลดีๆให้ได้รู้จัก"ปาริชาติ"มากขึ้น
    ต้องขอบคุณมากๆเลยครับน้องตา
    สำหรับโอกาสดีๆ กับเพลงดีๆแบบนี้

ถัดมา พี่เอ๋ ผมได้ฟังหลายๆเพลงที่พี่เอ๋ร้องไว้
    ทุกเพลง ไพเราะมาก เสียงหวานใสแจ๋ว
    ก็คิดอยู่ว่า อยากร้องเพลงคู่กับพี่เอ๋บ้าง
    ขอบคุณที่ให้โอกาส และเติมฝันให้เป็นจริงครับ
    พี่เอ๋ร้องเพลงนี้ได้สุดยอดมากครับพี่

สุดท้าย พี่เจน สุดยอดโปรดิวส์เซอร์ เพลงนี้ยอมรับเลย
    จับจังหวะยากมาก รู้เลยว่า ร้องไปไม่ค่อยตรงจังหวะเท่าไหร่
    ต้องทำให้พี่เจนต้องเหนื่อยแน่เลย แถมยังขอรบกวนให้ช่วยปรับแต่งเพิ่มอีก
    เกรงใจสุดๆ และแล้วพี่เจนก็ทำเพลงนี้ออกมาได้ดีกว่าที่ผมคาดไว้เยอะมาก
    ต้องขอบคุณจากใจเลยครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2015
  11. ษิตา

1,230
    เพลงก็เพราะ อ่านคอมเม้นท์ก็เพลิน พี่บีนี่คุยเก่งอ่ะ ฮ่าๆ
    ตะก่อนทำไมเงี๊ยบ เงียบ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้มาคอมเม้นท์เพลงนะคะ
    ((หลายเพลงเลยล่ะ หุหุ))

12. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    คือน้องอ่ะ ไม่มีความรู้เรื่องดนตรี เมโลดี้ อะไรเลย
    แต่จากความรู้สึกที่ได้ยิน คือมันยากน่ะ
    แต่พี่พี่ก้อทำออกมาได้กล่มกล่อม โชว์ได้จ่ะ
    อย่างว่าละ พี่เจ๊นนนนน เราสุดยอดดดดดด เป็นกลากเกลื้อน(ผู้อยู่เบื้องหลัง)ที่ใจดีมว๊ากกกก^_^
    ส่วนพี่บี พี่เอ๋นี่ เป็นนักร้องเสียงทองกันทั้งคู่ ไม่เคยทำให้แฟนเพลงผิดหวังสักครั้งจ่ะ
    สงสัยต่อไปเพลงปราบเซียน พี่พี่ก้อเหมาเข่งไปละกันนะ
    (จะได้ไม่ตกมาถึงเก๊า 555 หุหุหุ) ร้องเพลงยากยาก มันเหมือนจะขาดจายยย อิอิอิ

:cool::cool::cool:

13. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขออภัยค่ะนักร้องหญิงมาช้า
    หลังจากอ่านคอมเม้นท์แล้ว
    ขอไปฟังเพลงแป๊บ 555

14. klangprai

ฟังแล้วชอบมากๆค่ะ
    ขอบคุณมือMix คุณเจนวิทย์มากๆค่ะ
    น้องบีร้องเพราะมากๆเลยค่ะ
    เพลงนี้เป็นเพลงที่จะบอกว่าร้องยากก็ไม่ยากเกินไปหรอกค่ะ
    สำคัญที่เราต้องทำความคุ้นเคยกับเพลงนิดนึง
    ให้เค้าเป็นส่วนนึงในความทรงจำของเรา
    แล้วเราจะร้องได้อัตโนมัติค่ะ

15. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ฟังแรกๆฟังยังไงก็ไม่เข้าใจดอกไม้อะไรจะขนาดนั้น พอน้องตา
    เล่าถึงความเป็นมาเลยถึงบางอ้อ อิอิอิ
    เบื้องหลังผู้มิกซ์ก็ไม่ได้ทำไรมากมายครับเนื่องจากนักร้องทั้งสองท่าน
    ร้องมาดีแล้ว เลยสบาย แค่เอาดนตรีใส่เข้าไป
    หวังว่าทุกท่านที่แวะเข้ามาคงมีความสุขกับเสียงเพลงเพราะๆกระทู้สวยๆ
    ขอบคุณนักร้องทั้งสองท่าน และ น้องตา ครับบ.
    ส่วนของ ซอฟท์แวร์ ที่ใช้
    DSP-Quattro
    Slate Digital
    SPL
    Metric Halo

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2015
  16. panombe2013

ขอบคุณครับพี่เอ๋ :d:d:d:d:d
    ก่อนร้องผมฟังหลายรอบอยู่นะครับ ก็ยังไม่คุ้นจังหวะ
    สงสัยจะฟังยังไม่มากพออ่ะครับ แหะแหะ
    พอพี่เจนมิกซ์ออกมา ผมฟังแล้วก็ชอบมากๆเช่นกันครับพี่

17. panombe2013

โห พี่เจนครับ เครื่องมิกซ์ทำไมถึงได้อลังการใหญ่โตขนาดนี้ครับ
    แต่ก็ยังคงต้องใช้ฝีมือการมิกซ์ชั้นเซียนของพี่เจน ถึงจะได้เพลงเพราะๆออกมาแบบนี้
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

18. klangprai

โปรแกรมสุดยอดมากค่ะ
    เอ๋เห็นแล้วมึนเลย แหะๆๆ

19. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ไพเราะมากๆ ทั้งคู่เลยครับ
    เครื่องมิกซ์เสียงก็อลังการมากๆ เช่นกัน อิอิ

:cool::cool::cool::cool::cool:

20. panombe2013

ขอบคุณมากครับพี่เบิ้ม (deejai)