“สมเด็จพระสังฆราช” ประทาน “พระผงของขวัญ 100 ปี ญสส.” 84,000 องค์ (รับที่สำนักเลขาฯ 1-7 ต.ค.56)

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 26 กันยายน 2013.

1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ผมได้ข่าวมาว่า ในช่วงเช้า-กลางวัน จะมีการแจกเป็นพระไพรีพินาศ
    แต่สำหรับพระหลวงปู่ทวดนี้ จะแจกตอนเย็น ช่วงหลัง 5 โมงเย็น โดยผู้ที่จะขอรับ จะต้องมีการสวดมนต์ก่อนครับ

ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหน ลองตรวจสอบดูอีกทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2013
  2. vee-lumpinee

vee-lumpinee เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2012
    วันนี้ผมก็ไปวัดบวรฯมาครับ รอเข้าแถวตั้งแต่แปดโมงสี่สิบนาที กว่าจะได้เข้าไปลงนามถวายพระพรก็สิบเอ็ดโมงกว่า ยืนเข้าแถวสามชั่วโมงกว่า จนพระที่แจกฟรีหมดได้รับแต่หนังสือที่ระลึกพร้อมภาพถ่ายสมเด็จฯ ถ้าใครอยากได้พระต้องทำบุญ หนึ่งร้อยบาทหยอดใส่ตู้เอง จะได้รับพระไพรีพินาศเนื้อผงหนึ่งกล่อง พร้อมรูปภาพสมเด็จฯใส่กรอบแบบตั้งโต๊ะ ส่วนพระเนื้อว่านหลวงปู่ทวดที่อยากได้ต้องหาเช่าเอาข้างนอก ราคา300-500 บาทครับ

3. สาวกพุทธ

สาวกพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมไปใส่บาตรและเข้าเฝ้าที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ได้ ของที่ระลึก กระเป๋าใส่ความสุข ข้างในมี รูปสมเด็จพระสังฆราช2ใบ น้ำมนต์1ขวด หนังสือพระประวัติ1เล่ม และพระ1องค์ อยากบอกว่าพยาบาลและเจ้าหน้าที่ ใจดีมากๆครับ รู้สึกอิ่มบุญเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. CheshireCat

CheshireCat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปลงนามถวายพระพรมาก็ไม่มีแจกแล้วครับ แจกเป็นหนังสือ "การบริหารจิตสำหรับผู้ใหญ่" มาแทน

5. CheshireCat

CheshireCat เป็นที่รู้จักกันดี

คนเยอะมากหรือเปล่าครับ จะได้ไปบ้าง

6. สาวกพุทธ

สาวกพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2012
    เยอะแต่รอไม่นานครับ ให้เข้าเฝ้า2ช่วง ช่วงละ1000คนครับ มีคิวให้ แต่น่าจะมีวันนี้วันเดียวรึเปล่าก็ไม่รู้นะครับ

7. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    นี่แหระ ครับ อย่างที่ได้กล่าวไว้เบื้องต้นเด็กในวัดได้กันครับเอามาปล่อยแบบเสือนอนกินได้มั้ง

8. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนา สาธุ กับผู้ที่ได้เข้าเฝ้าในวันที่ 3 ตุลาคม ทุกท่าน ครับ

ในวันนั้น ผู้ที่มีโอกาสได้เข้าเฝ้า มีแค่ประมาณไม่เกิน 2500 คน ครับ
    โดยจะเป็นผู้ที่รับบัตรคิวรอ ตั้งแต่ตอนเช้ามืดเป็นต้นมา เป็นจำนวน 2 พันคน

และพอหมดคิวทั้ง 2 พันคน ในเวลาประมาณ 17:00น แล้ว จึงจะเป็นผู้ที่ยังยืนรออยู่บริเวณงานที่เหลือ ได้เข้าเฝ้าจนถึงเวลา 18:00น. ครับ

นับเป็นสิริมงคลอย่างยิ่งครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

9. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมว่างานนี้ก็ลูกศิษย์ตัวแสบ

การขายพระเครื่องบาปหรือไม่ อย่างไร

ศิษย์ : อย่างนี้พวกที่ขายพระเค้าก็เป็นบาป?

หลวงตา : ไม่ต้องไปพูดถึงเรื่องบาป หนักมาฮะ

ศิษย์ : แล้วถ้าเค้าขายเพื่อดำรงชีวิตของเค้า บาปไม๊?

หลวงตา : บาปฮะ ถ้าเงินที่ได้มา ไม่ได้เอามาต่อบุญ ไม่ได้เอาบุญมาต่อบุญ

ศิษย์ : แล้วถ้าเค้าให้บูชาเพื่อเอาเงินมาทำบุญ?

หลวงตา : อันนั้นมันบุญต่อบุญ ไม่บาป ไม่เกี่ยวกัน

ศิษย์ : ก็คือต้องขายเพื่อเอามาทำบุญต่อบุญ?

หลวงตา : ใช่

ศิษย์ : ขายเอามากินเองไม่ได้เลย?

หลวงตา : ไม่ได้ อย่างน้อยๆ 1 ใน 3 จะต้องทำบุญ หลวงพ่อดู่ท่านว่านะ เป็นการชำระหนี้สงฆ์ คือถ้าจะใช้ได้ เราต้องชำระหนี้สงฆ์

ศิษย์ : อย่างตอนนี้เป็นพุทธพานิชย์ไป คนก็ยิ่งบาปกันเข้าไปใหญ่?

หลวงตา : บาปเยอะฮะ... หลวงพ่อดู่ท่านไม่เคยจำหน่ายพระฮะ พระผง พระสีขาวๆ ยกเว้นเป็นเหรียญ มันต้องมีต้นทุน ไปสร้างเมรุเผาผี สร้างอะไร ต้องใช้เหรียญ แต่พระขาวๆนี่ ท่านไม่ได้ขาย แจกหมดเลยฮะ แจกพร้อมแผ่นแนวทางปฏิบัติ ตอนหลังที่ท่านไม่แจกเพราะมันเอาไปขาย ขอเอาไปขาย

ศิษย์ : อย่างนี้พวกปลอมพระนี่ คงยิ่งไม่ต้องพูดถึง?

หลวงตา : ไม่ต้องพูดถึง

ศิษย์ : แต่ถ้าเป็นพระปลอม แต่มีรูปลักษณ์ของพระ ของหลวงปู่ ก็ยังมีพลังงานไม๊ครับ?

หลวงตา : มีฮะ

10. Mrpook

Mrpook สมาชิกใหม่

ผมก็งง กับข่าวประชาสัมพันธ์ ว่าแจกพระ เพื่อไว้บูชา แต่เห็นว่าแจกแค่ 2 วัน เป็นช่วงตอนค่ำ หลังสวดมันต์เสร็จ แล้ว 80% ในนั้น ก็มีแต่พวก คนเดิมๆ เวียนเทียน มารับพระแล้ว มาปล่อยทันที แจกวันที่ สอง ที่แจก เห็นว่ามั่วกันสุดขีด ฝนก็ตก หลังจากนั้น ทางวัดก็ไม่แจกพระ อีกเลยครับ แต่ผมมองว่า ฝ่ายบริหารจัดการ ประชาสัมพันธ์ เรื่องการแจกพระ ไม่ชัดเจนเท่าไรครับ ..

11. อัฏฐพล

อัฏฐพล สมาชิก

18 พฤษภาคม 2012
    จริงๆๆครับผมไปมาก็ไม่ได้รับแจกอย่างที่คิดครับวัดบวรวัดหลวงน่าจะมีระเบียบมากกว่านี้ปล่อยให้พวกคนใจปาบเอามาทำค้าขายกัน..มีแจกบ้างก็ยังดีนี้ไม่มีแจกเลย...เฃ้งลี้อย่างเดียวเสียความรู้สึกมากๆๆครับใครอยู่ใกล้ชิดอ่านแล้วควรแก้ไขครับ..มิควรทำแบบนี้ไม่เหมาะสมครับเพราะไม่มีการแจกเลยครับ

12. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    ย้อนกลับอ่านข่าวให้ละเอียดนะครับ มีพระแจกที่ตำหนักเพชร และสำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช พระที่แจกก็ไม่เหมือนกัน

13. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    พระหลวงปู่ทวดที่ออกข่าวตามสื่อต่างๆ แจกหลังจากสวดมนต์เสร็จ ช่วงเวลา 19.00 ที่ตึกแสดงนิทรรศการ ส่วนตำหนักเพชร แจกพระอะไรผมไม่ทราบ ทราบแค่ว่า พระแจกหมดเร็วมาก ในส่วนคนที่มาเวียนเทียนรับพระหลายรอบ พระคุณเจ้าท่านมีเมตตา ใครมาสวดมนต์ใครอยากได้พระก็แจก ใครจะไปขายไปทำไรต่อ ท่านไม่ยุ่งเกี่ยว เป็นสิทธิของเขา

14. Mrpook

เหรอครับ แต่ ประกาศออกสื่อ ว่าอย่างไรครับ อยากให้กลับไปดูหน้าแรกครับ
    ผมพอเห็นจาก สื่อทีวี เวบ หนังสือพิมพ์ ผม และประชาชน โดยส่วนใหญ่ ก็อยากได้มาบูชา ทำงาน จ-ศ เลิกงาน เย็น
    ก็ต้องหาข้อมูล จากเวบนี้แหละครับ ว่าเขาแจกกี่โมง ที่ไหน ยังไร ก็มาเห็นสมาชิก โพส ในนี้ ก็มีงง นิดหน่อย ครับ
    เชื่อผมเถอะ เกือบ 90 % ที่ไปวัดบวร เขาอยากได้ พระผงหลวงปู่ทวด สีน้ำตาล มาบูชา สุดท้ายพวกคนภายในเอามาให้เช่ากันเองเฉยเลย งง
    ส่วนประตูวัด ก็เป็นพวก ที่มันไปเวียนเทียนรับ แล้วมาปล่อย 300 อยากให้บริหารจัดการให้ดีกว่านี้มากๆ ครับ

15. Mrpook

แจกแค่ 2 วันแรกครับ เพราะวันศุกร์ ผมลาพักร้อนช่วงบ่่ายแต่เห็นเขาบอกว่า วัน พฤหัสบดี ที่ 3 มีสวดมนต์อย่างเดียว ไม่มีแจก
    วันศุกร์ที่ 4 ผมก็ไปนั่งสวดมนต์ อย่างเดียวครับ เพราะหลวงพี่ไม่แจก
    ปล . แต่ผมเห็นใต้กุติ เหลืองรังษี และบริเวณที่จัดงาน ข้างๆ ตึกนิทรรศการ นะ มีให้เช่าแล้วครับ 300.-

16. bkg322

bkg322 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    พระผงของขวัญ 100 ปี ญสส.หรือ สมเด็จพระบรมพุทโธโพธิสัตว์
    ได้มาเมื่อตอนคืนไปสวดอิติปิโส ที่วัดบวรๆเพื่อถวายพระพร สมเด็จพระสังฆราชพระชันษาครบ100ปี ต้นเดือนตุลาคม ที่ผ่านมา
    มีสองพิมพ์ คือ พิมพ์พระพุทธโคดม และ พิมพ์หลวงปู่ทวด
    แต่พิมพ์พระพุทธโคดมค่อนข้างมีน้อย บางข่าวบอกว่าไว้แจกกรรมการ
    หรือมีใครมีข้อมูลอื่นอีกนอกจากนี้กรุณาเพิ่มเติมด้วย
    เช่น ข้อมูลการสร้าง วัน เวลา สถานที่ หรือ คณาจารย์ที่ปลุกเสก มีท่านใดบ้าง
    หมายเหตุ
    1.พิมพ์พระพุทธโคดม ไม่มีใครพูดถึงเลย ถามจากหลายแหล่งแล้ว แต่ก็ไม่มีคำตอบ
    2.พระชุดนี้ แจกที่วัดบวรๆ เพียง2คืนเท่านั้น หลังจากนั้นก็งดแจก เห็นว่าจะเอาไปแจกทหารที่ประจำชายแดน โดยเฉพาะสามจังหวัดชายแดนภาคใต้

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2013
  17. ravenz96

ravenz96 สมาชิกใหม่

จริงๆทำทั้งหมด84000องค์นะแต่ทำไมถึงแจกน้อยเราก้ไม่ทราบได้แต่ยังมีอยู่หลายเลยนะที่รู้เพราะเราก็ร่วมแจกด้วย