,,•“วิธีแก้กรรมให้ตนเองได้ผลดีเร็วขึ้น”•,,

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย sznr, 7 กุมภาพันธ์ 2009.

1. sznr

sznr เป็นที่รู้จักกันดี

•“วิธีแก้กรรม”•

กรรมใดใครก่อ...กรรมนั้นย่อมคืนสนอง

สัตว์ทั้งหลายย่อมเป็นไปตามกรรม

ทุกอย่างมีเจตนาเป็นตัวกรรม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

สวัสดีครับเพื่อนร่วมโลก
    ด้วยใจในวันนี้ผมมีความต้องการประพฤติตนให้เป็นคนดีและเหมาะสมกับการเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี ผมมีความปิติสุขใจเป็นอย่างมากที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทุกคน

วิธีแก้กรรมนี้ผมยังไม่เคยเอาไปลงไว้ที่ไหน !!

ขอลงไว้ที่นี้เป็นที่แรก และ ขอให้สมาชิกเว็บพลังจิตหรือเพื่อนร่วมโลกทุกท่าน หากมีใจคิดเป็นกุศลก็ขอให้ร่วมกันส่งต่อ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทุกคนที่ติดอยู่ในวิบากกรรม ที่ตนเองไม่ทราบสาเหตุ

ผมจะลงไปเรื่อยๆนะครับ และจะลงให้หมด

ขอบพระคุณครับ

วิธีแก้กรรมให้ตนเองได้ผลดีเร็วขึ้น

วิบากกรรมของคนแต่ละคน ต่างมีวิบากกรรมต่างกันไป บางคนป่วยไม่รู้
    สาเหตุ นั่ง ๆ หลับ ๆ บางคนตกงานตลอด บางคนลำบากมาก บางคนลูกไม่ดี
    หากินไม่คล่อง วิบากกรรมนี้ของคุณตามมาหลายภพชาติ ภพชาติก่อน ๆ ทำให้เกิดมาต่างกัน ฉะนั้นหนทางในการแก้วิบากกรรมมีหลายทางดังนี้ เวลาที่ทำบุญหรือทำความดีอะไรทุกครั้ง นอกจากจะทำบุญเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาแล้ว เช่น การใส่บาตร การถือศีล และอื่น ๆ หรือการพูดคุยธรรมะ การช่วยให้ผู้อื่นสบายใจ ชี้แนะทางแก้ไขปัญหาชีวิต การทำความสะอาดห้องพระ การถวายน้ำเปล่าเพียง 1 แก้วให้กับหิ้งพระพุทธฯ การร่วมอนุโมทนาการทำความดีของผู้อื่น โดยการใช้จิตน้อมไปทางบุญกุศล การกวาดใบไม้ทำสวน การทำความสะอาดห้องน้ำ หรือจะของส่วนรวม ความที่มีจิตใจดีหรือตั้งใจดีทั้งหมด การดูแลคนแก่ เด็ก ฯลฯ ทั้งหมดนี้เป็นมหากุศลทั้งสิ้น ตั้งนะโม 3 จบ ทุกครั้ง (ขอให้พระพุทธเจ้าเป็นพระประธาน) เพราะบารมีพระพุทธเจ้าเปิด 3 ภพ (โลก) สวรรค์ มนุษย์ นรก เจ้ากรรมนายเวรจะอยู่ภพภูมิไหน เช่น นรกขุมสุดท้าย (18) เจ้ากรรมนายเวรก็จะอโหสิกรรมหมดรวดเร็วแล้วควรกรวดน้ำลงดินทุกครั้งแม่พระธรณี แม่พระคงคาเป็นทิพย์พยาน เพราะท่านก็สำเร็จพระอรหันต์แล้ว ลูกได้ทำความดี เช่น ทำบุญกุศลใส่บาตร ฯลฯ ขอถวายบุญกุศลแก่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า 5 พระองค์ ขอให้ทุกพระองค์นำส่งบุญให้ลูกมีเดชปัญญา โภคะ (ความสมบูรณ์) เพื่อจะได้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร (วิญญาณโปร่งใส) ทุกภพทุกชาติ ศัตรูหมู่มารหรือหมู่พาลคือ มนุษย์ เช่น บริวาร ญาติ มิตร คนรับใช้ สามี บุตร ธิดา ทุกภพทุกชาติ ขอให้ได้รับมหากุศลนี้รับแล้วขอให้อโหสิกรรม ให้ขาดจากกัน ณ เดี๋ยวนี้ บัดนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีบุญบารมีสูงขึ้น ๆ ๆ ๆ เต็มขึ้น เพื่อจะได้ช่วยสังคมให้สูงขึ้น และช่วยสร้างคนให้เป็นพระ เกิดปัญญาทางธรรม (จิตสัมผัสรู้ ชั่วดีเลว เหตุการณ์ล่วงหน้า) ปัญญาทางโลกทุกคนมีอยู่แล้วจากพ่อแม่ แต่ขาดปัญญาทางธรรม ถ้าได้จะประสบแต่ความสำเร็จ สมบูรณ์พูนสุขทุกอย่าง เพราะ บุญคือขุมทรัพย์ ลาภยศจะมาเอง และยังช่วยผู้อื่นครอบครัวได้ด้วย (กรรมเวรแก้ไขได้ โดยการขอขมากรรม และส่งวิญญาณด้วยพระสะดุ้งมารขนาด 3 นิ้ว 5 นิ้ว เป็นการต่อชะตาชีวิต)
    ถ้ากรรมใด ได้รับอโหสิกรรม กรรมนี้จะเบาบางและชีวิตจะดีขึ้นโดยสังเกตุจากตัวเราว่า มีสิ่งที่ดีเข้ามามากขึ้นที่ป่วย ก็จะหาย ที่จนก็จะเริ่มมีแสดงว่าเราเริ่มจะมีบุญแล้ว หากกรรมยังเยอะ ก็ยังลำบากอยู่ .

ถัดไปเป็นวิธีแก้กรรมเรื่องต่างๆ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2009
  2. sznr

กรรมปวดศรีษะ

• กรรมปวดศีรษะ

เกิดจากกรรมที่ชอบแกงปลาช่อน โดยได้ทุบหัวปลาไว้เพราะปลาช่อนก็มีอายุขัย วิญญาณมาสิ่งอยู่บริเวณศรีษะแบบเดียวที่เราได้ทำไว้ ถ้าเป็นไมเกรน เพราะวิญญาณตามมาพบ โกรธที่เคยเป็นหนี้ชาติไหนไม่รู้ 10 ตำลึง จะตีบริเวณศีรษะไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง เรียกว่า ไมเกรน

วิธีแก้กรรม

ทำบุญใส่บาตรอาหาร 1 ชุด ด้วยพระสะดุ้งมาร 3 นิ้ว หรือ 5 นิ้ว ดอกไม้ธูปเทียน ส่งวิญญาณขึ้นศาลา เป็นวิธีแก้กรรมที่ต้นเหตุ ถ้าแก้ปลาช่อนต้องปล่อยปลาช่อน 1 ตัว หลังจากใส่บาตร กรวดน้ำแล้วทำให้เสร็จวันเดียวกัน หาหมอเป็นการแก้ที่ปลายเหตุเห็นผลช้า ถ้านั่งสมาธิกรรมฐาน สติปัฏฐาน 4 แก้ได้เร็ว และ หายขาด ที่ยังไม่หายขาดเพราะเจ้ากรรมนายเวรชุดใหม่จะเข้ามาแทนที

ก่อนแก้กรรมด้วยการใส่บาตร

ให้จุดธูป 3 ดอกกลางแจ้ง สวดนะโม 3 จบ ข้าพเจ้าขอขมากรรมเจ้ากรรมนายเวร ขอให้อโหสิกรรมให้ขาดจากกัน กรณีที่ดวงตกมากขอแผ่บุญให้ตนเองให้มาก ๆ ควรสวดมนต์เท่าอายุ เลยอายุ มีเวลาไปปฏิบัติด้วย วัดมหาธาตุ ยุบหนอ พองหนอ จะเกิดผลเร็ว โทสะน้อยลง ควรแผ่เมตตาให้มาก ๆ วันละ 10 - 30 ครั้ง ดังนี้ การแผ่เมตตาที่ได้ผลต้องกรวดน้ำลงดินทุกครั้ง วันละ 100 ครั้ง เจ้ากรรมนายจะหาย 100 เท่า 100 วิญญาณ
    เวลาทำบุญทุกครั้ง ตั้งนะโม 3 จบ กุศลที่ลูกได้ทำแล้วขอถวายแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า 5 พระองค์ขอให้ทุกพระองค์นำส่งบุญให้ข้าพเจ้า มีเดช ปัญญา โภคะ ขอให้สมหวังปรารถนาทุกเรื่อง ขอให้มีบุญบารมีเต็มขั้นเกิดสภาวะธรรม ตามบุญวาสนา ได้ทำมาจากทุกภพทุกชาติ โดยเร็วเทอญและอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ (วิญญาณ) ศัตรูหมู่มารหมู่พาล (มนุษย์ - หุ้นส่วน , เพื่อน , ในครอบครัว) ทุกภพทุกชาติ (เอ่ยชื่อได้ยิ่งดี) ขอให้อโหสิกรรม ขอให้ขาดจากกัน ณ เดี๋ยวนี้เทอญ ขอให้อุปถัมภ์ค้ำจุนข้าพเจ้า
    ถ้าทำบุญด้วยข้าวสารเป็นกระสอบ หรือถมทราย ดิน ก็ตั้งจิตอธิษฐานว่าผลบุญนี้ขอให้ข้าพเจ้า ร่ำรวย เหมือนเมล็ดข้าวสาร เม็ดทรายดินเจ้ากรรมนายเวรตามเมล็ดข้าวสาร ตามเมล็ดทราบดิน ขอให้ได้รับ และขอให้อโหสิกรรมหลุดขาดจากกัน ณ บัดนี้ เดี๋ยวนี้เทอญ ขอให้ข้าพเจ้ามีแต่ความเจริญรุ่งเรืองพบแต่ผู้อุปถัมภ์ค้ำชู

จบเรื่องการแก้กรรมปวดศีรษะ นะครับ ^^

ธรรมะสวัสดี

3. sznr

• กรรมปวดหลัง

• กรรมปวดหลัง

เกิดจากกรรมที่เคยตีหลังหมา หรือตีตะขาบกลางหลัง

วิธีแก้กรรม
    จุดธูป 3 ดอก ขอขมากรรมกลางแจ้ง ตั้งนะโม 3 จบ ขอขมากรรมว่าจะใส่บาตร 1 ชุด พร้อมพระเงินพระทอง อย่างละ 1 องค์ ดอกไม้ธูปเทียนให้ไปเกิดบนศาลา ขออโหสิกรรมให้ขาดจากกันเดี๋ยวนี้ ให้หายเจ็บป่วย กรวดน้ำทุกครั้ง หลังจากใส่บาตรทันที วิญญาณคอยรับอยู่ ตั้งนะโม 3 จบ ข้าพเจ้าได้ทำบุญใส่บาตรด้วยพระเงินพระทอง ขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร คือ หมา หรือ ตะขาบ อย่างใดอย่างหนึ่งแก้เฉพาะอย่าง ห้ามให้รวม เดี๋ยวจะไม่ได้รับ จะยังคงเจ็บป่วยให้แก้ทีละอย่าง ทีละครั้ง ถ้าจำได้เคยทำอะไรว้ ก็ให้แก้ก่อนล่วงหน้าก็ดี เจ้ากรรมนายเวน (วิญญาณ) จะได้ขึ้นไปบนศาลา กรรมนี้อาจจะตามมาทันชาตินี้อีก 10 ปี หรือ 20 ปี หรือ ภพหน้า

จบเรื่องการแก้กรรมปวดหลัง

ธรรมะสวัสดี

4. sznr

สำหรับท่านใดต้องการสอบถามเรื่องการแก้กรรมอะไร

ลงไว้ได้เลยนะครับ

เพราะไม่งั้นผมก็จะลงไปเรื่อย ๆ มีอยู่ ประมาณ 10 อย่าง

ก็อยากรู้ว่า กรรมที่เป็นตรงนี้ ๆ จะแก้อย่างไร

ถ้ามีผมจะมาโพสบอกครับ

ธรรมะสวัสดี

5. Supamonta

Supamonta เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ถ้ายังลำบากอยู่แสดงว่ากรรมเรายังหนักอยู่ใช่มั๊ยค่ะ
    ถ้ารายได้หาได้ยากลำบาก (กิจการไม่ค่อยเจริญ ไม่มีบริวาร) แต่รายจ่ายไหลออกคล่องเลยหล่ะค่ะจะแก้อย่างไรดี พยายามขยันทุกอย่างแล้ว มีแต่เรื่องจ่ายออกมากจริงๆ(เรื่องจำเป็นทั้งนั้นแบบไม่จ่ายไม่ได้) ช่วยบอกทางด้วยนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

6. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
    และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพชาติ

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอบคุณครับพี่ที่ชี้ทางสว่างเเก่ชาวเรา /\

8. sznr

กรรม...เสียเงินตลอด

ผมจะพิมพ์ให้ครับ

9. sznr

เกิดจากกรรมที่เคยเอาเงินเขามาในอดีตชาติแล้วไม่คืน ปล่อยกู้คิดดอกเบี้ยแพง โกงคนในชาติปัจจุบัน ทำแท้ง ยุยงให้คนเสียเงิน โดยรู้ว่าผิดก็ให้ทำ

วิธีแก้กรรม

ทำได้หลายวิธีดังนี้
    (1) พยายามทำบุญอุทิศส่วนกุศลทุกวันเกิด ให้ผู้ที่เคยล่วงเกินกันมาตั้งแต่อดีตชาติปัจจุบันชาติ ให้ได้รับกุศลและอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
    (2) หากมีคนที่ล่วงเกินยังมีชีวิตอยู่ หาเงินไปคืนและขออโหสิกรรมซะเพื่อชีวิตเราจะได้ดีขึ้นต่อไป
    (3) ตักบาตร วันโกน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและวิญญาณเด็กที่ตามมาให้ได้รับกุศล และเปิดทางให้ชีวิตดีขึ้น
    (4) ทำกุศลกับผู้มีพระคุณและช่วยคนไว้ เพื่อยามทุกข์ยากจะได้มีคนมาเหลียวแล และดูแลเราบ้าง
    (5) สวดมนต์ทุกวันเกิด และแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรให้ได้รับกุศลและอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน

โดยส่วนตัวแล้วไม่ต้องทำทุกวันเกิดหรอกนะครับ ให้ปฏิบัติทุกๆวัน สิ่งดีๆก็จะตามมาครับ ขอให้พ้น จาก วิบากกรรมนี้นะครับ

ธรรมะสวัสดี

10. sznr

• กรรมเป็นโรคมะเร็ง

• กรรมเป็นโรคมะเร็ง

เป็นกรรมจากการที่เคยฆ่าสัตว์ หรือทำธุรกิจเกี่ยวกับโรงฆ่าสัตว์มาก่อน จึงส่งผลให้มีสุขภาพที่รักษาไม่ได้ มีจิตใจเหี้ยมโหดมาตั้งแต่อดีตชาติ โดยสั่งฆ่าคนและทำร้ายคนให้เจ็บปางตาย ทำแท้งมากมาย เบียดเบียนเงินคนมากมาย บนความทุกข์คนอื่นในอดีตชาติ

วิธีแก้กรรม

ต้องทำบุญใหญ่อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และบวชชีพราหมณ์ 1 เดือน เพื่อส่งกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม หรือสร้างพระถวายให้เจ้ากรรมนายเวร

11. Supamonta

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
    จะตั้งใจปฎิบัติตามที่แนะนำค่ะ แต่ชาตินี้ไม่เคยโกงใครหรือก่อกรรมกับใครเลย
    มีแต่โดนโกงค่ะ จะมีแต่ก็ตอนเด็กๆจิ๊กเงินแม่ (ตอนช่วยขายของ)
    น่าจะบาปกว่าค่ะ แต่ขออโหสิกรรมแล้วค่ะ แม่บอกว่าไม่ถือโทษแม่บอกว่าให้ลูกกินดีกว่าโดนคนอื่นโกง เพราะแม่เองก็ถูกโกงไปมากเลยค่ะ
    แต่น่าจะมีกรรมเก่าติดค้างค่ะ ทำบุญก็มากยังไม่ค่อยดีขึ้นเลยค่ะ
    แต่ทำบุญไม่อยากหวังผลอะไรค่ะ จะพยายามทำยิ่งๆขึ้นไป มีกรรมก็ชดใช้กันไป ชาติหน้าว่ากันใหม่ (แต่ชาติหน้าก็คงจะจำตัวเองไม่ได้แล้ว)

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

12. sznr

สาธุครับ

หากแต่คุณได้เขียนไว้ว่า บริวาร ไม่ค่อยมีนั้น

ผมขอแนะนำให้ไปปล่อยนกปล่อยปลา ทำบุญกับเด็กกำพร้าคนทุกข์ยากครับ

แล้วก็หาพิธีทำบุญ ที่ทำบุญร่วมกันเป็น พัน ๆ หรือเป็น หมื่น ๆ คนครับ

เพราะ ในภายภาคหน้า เราจะเพรียบพร้อมด้วยเพื่อนสนิทมิตรสหาย บริวารทั้งหมดทั้งมวล ครับ

ธรรมะสวัสดี

13. Supamonta

อนุโมทนาบุญค่ะ
    ถ้าเราชวนคนทำบุญ หรือร่วมกันทำบุญหลายๆคน ผลบุญของการจะมีบริวารนั้น
    จะได้รับผลชาติหน้า ใช่หรือไม่ค่ะ และดิฉันเห็นบางคนมีบารมีและบริวารมาก
    เป็นเพราะชาตินี้เค้าทำบุญอะไร หรือเป็นผลบุญของชาติที่แล้ว
    เคยมีบ้างมั๊ยค่ะที่บางคนชาตินี้ทำแต่ความดี แต่ไม่เคยได้ดีเลย หรือเพราะกรรมเก่าตัดรอน

14. ยามา

ยามา เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2005
    กรรมใดใครก่อ ผู้นั้นสมควรได้รับผลกรรมเช่นนั้น คืน

15. sznr

ถ้าเราชวนคนทำบุญ หรือร่วมกันทำบุญหลายคนนั้น
    ผลบุญที่ได้รับจะได้รับในชาตินี้เลยครับ ไม่ช้าก็เร็ว

คนที่มีบุญบารมีมากและบริวารมากในปัจจุบันชาติ เกิดมาจากผลของกรรมดีที่เขาเคยทำไว้ตั้งแต่อดีตชาติ ไปจนถึงปัจจุบันชาติก็คือ การช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ย่าก การปล่อยนกปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโคกระบือ แลด้วยการประพฤติตนให้ดำรงอยู่ในศีล ๕ ปฏิบัติธรรมเป็นนิจ

เคยมีบ้างมั้ยที่บางคนชาตินี้ทำความดีแล้วไม่ได้ดี

มีครับเยอะแยะ ถมเถไป ดังเหตุผลที่คุณว่าก็ส่วนหนึ่งครับ เพราะ กรรมชั่วที่เขาทำไม่ดีมาไว้ตั้งแต่อดีต ส่งผลทำให้เขาทำอะไรก็โดนดูถูก ดูหมิ่นดูแคลน ทำดียังไม่ได้ดีอีก เยอะแยะครับ

หากมีวิบากกรรมที่เผชิญอยู่ ต้องการหาทางแก้สามารถโพสในกระทู้นี้ เพื่อตอบเป็นธรรมทานแก่เพื่อนๆทุกคนด้วยนะครับ

ธรรมะสวัสดี

16. เจริญใจ

เจริญใจ เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่สติไม่ดี(เป็นบ้า) เกิดจากกรรมอะไร..

17. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญนะครับ :)

แล้วกรรมต้องเป็นโสดแก้อย่างไรดีเนี่ยยยย T_T

18. sznr

เกิดจากในอดีตชาติและปัจจุบันชาติ ที่ตนดื่มสุราเมรัย ประพฤติตนไม่อยู่ในศีลในธรรมครับ พร้อมยังดูหมิ่นพระสงฆ์องค์เจ้า ปรามาสพระรัตนตรัย และดูถูกคนมีความรู้ อิจฉาริษยาคนมีความรู้ เห็นใครเก่งกว่าไม่ได้ต้องกลั่นแกล้ง

ธรรมะสวัสดี

19. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สาธุ..อนุโมทนาท่านเจ้าของกระทู้ครับ[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

20. meekaw

meekaw Active Member

13 กันยายน 2007
    อยากทราบ กรรมที่เป็นเบาหวาน นี้เกิดจากอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขไหมครับ ขอสอบถามเจ้าของกระทู้ และผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ