เรื่องเด่น ☆☣~ พลังจิตสัมผัส ~☣☆

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 25 กรกฎาคม 2011.

1. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ขอบคุณครับ รอเรื่องต่อไปครับ

2. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    สวัสดี วันอาทิตย์ที่ 7 ก.ค. นะคะ

วันนี้ มีเรื่องเบาๆ แต่ทุกคน ก็สามารถฝึกหัด และทำได้ทุกคนค่ะ

ก็คือ ปูเป็นคนที่ความจำดี...เพราะเวลามีวิชา ที่เกี่ยวกับการท่องจำ จะได้คะแนน เต็ม หรือไม่ก็เกือบเต็ม ตลอด...เพราะว่า มีวิธีจำหนังสือ
    คือ ให้เรา อ่านหนังสือ 1 รอบ โดยที่ให้ตั้งสมาธิในการอ่านและจดจำหนังสือหน้านั้น ให้เหมือนมันเป็น ภาพ เหมือนว่า เราถ่ายเอกสารหน้านั้นไว้...เมื่อถึง เวลาสอบ...เราก็จะสามารถนำความจำส่วนนั้น มาใช้ได้เลย จะเห็นภาพ ของหน้าหนังสือนั้น ว่ามันอยู่ตรงไหน? แต่อันนี้ต้องใช้ได้เฉพาะวิชาที่ต้องท่องจำนะคะ เช่น พวกกฏหมาย ประมวลกฏหมายต่างๆ ปูก็ใช้วิธีการนี้ละคะ เพื่อท่องจำ เราจะนึกภาพทั้งหมดของหน้าหนังสือที่เราอ่านได้ เหมือนถ่ายเอกสารไว้ในหัวเลย ^.^
    แต่วิชา คำนวณ ใช้ไม่ได้นะคะ ... ถ้าเป็นวิชาคำนวณ ให้เราจำหลักการ และถ้าเรา หัดคิดเลขในใจ เป็นภาพ ก็จะทำให้สมองเราพัฒนามากขึ้นได้ค่ะ จะไวกว่า การมานั่งเขียนในกระดาษ ลองดูนะคะ

3. interpoo

ส่วนวันนี้ จะมาขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับ ย่า ของปู ชื่อจริง ชื่อ นางเฉลิม.... อายุ 94 ปี เกิดพ.ศ. 2460 ค่ะ ประวัติเล็กๆ ก็คือ เขาเป็นคนเชื้อสาย มุสลิม อยู่ที่ อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร.. แต่แม่ตายตั้งแต่ ย่า อายุได้ 5 ขวบเอง ส่วนพ่อ ก็ตายตอนย่า อายุ 13 ขวบ จึงถูกเลี้ยงด้วยย่าของย่า (ย่าทวด เสียชีวิตไปแล้วตอนอายุ 102 ปี)

แล้วเขาก็แต่งงานกับนายสถานีรถไฟที่ท่าแซะ ... แต่มีอยู่ช่วงนึงที่ต้องย้ายไปประจำที่ เพชรบุรี ...ซึ่งบ้านนายสถานีรถไฟ ที่ย่าไปอยู่เป็นบ้านไม้ มีเสาตกน้ำมันกลางบ้านเลย...เป็นบ้านไม้ 2 ชั้น ระเบียงเดินออกมาได้...และตอนปู่ไปทำงาน ย่าก็จะเย็บผ้าใส่เอง อยู่ที่บ้านเป็นงานอดิเรก...แล้วใกล้ๆ กันนั้น ก็จะมีบ้านของลูกน้องปู่ ไม่ไกลนัก...มีอยู่คืนนึง ขณะที่ย่ากำลังจะปิดบ้าน จู่ๆ ก็มีความรู้สึกว่า มีคนมาดึงประตู ไม่ให้ปิด... ก็ยื้อกันไปยื้อกันมา ย่าก็พูดบอกว่า อย่ามาล้อเล่นสิ อะไรประมาณนี้ แต่ไม่มีเสียงตอบ... จนสักพักก็ปิดประตูได้... เมื่อออกมาด้วยความโมโห ที่โดนแกล้ง ก็ไม่มีใครอยู่ เลยเดินไปบ้านลูกน้องปู่ ไปต่อว่า ว่ามาล้อเล่นทำไม (ลูกน้องปู่เป็นคนขี้เล่นค่ะ) เขาก็บอกว่า ไม่ไปล้อเล่นกับนายหรอกครับ

อีกหลายวันต่อมา ก็เกิดขึ้นอีก ก็ คือขณะนอนกับปู่ในห้องนอน ... แต่ย่าได้ยินเสียง โต๊ะไม้ ขนาดใหญ่ หน้าบ้าน มีเสียงตึงตังๆ เสียงลากโต๊ะ ... ย่าเลยบอกปู่ว่า เสียงใครลากอะไรหน้าบ้านน่ะ ปู่ก็กลัวว่า ย่าจะกลัวเลยบอกไปว่า "ลมมันพัดน่ะ" ซึ่งจริงๆ แล้ว ปู่ก็รู้ว่า บ้านหลังนี้มีประวัติอยู่

แล้วอีกครั้งนึง ลูกน้องของปู่ มานอนที่บ้านปู่ ประมาณ 4-5 คน ตรงลานกลางบ้าน ที่เป็นเสาตกน้ำมัน ก็มีคนเห็นผู้หญิงผมยาว ใส่ชุดโบราณ มายืนอยู่ ส่วนอีกครั้งนึง ก็มีคนเห็น แมวดำตัวใหญ่มาก อยู่ในบ้าน แล้วเขาก็ไล่มันให้ออกไป แต่มันกระโดดออกไปทางเหล็กดัดหน้าต่าง ซึ่งเป็นไปไม่ได้เพราะ เหล็กดัดมันเล็ก ขนาดมือลอดออกแทบไม่ได้ ทั้ง 2 เหตุการณ์ก็ทำให้ลูกน้องปู่ ไม่ยอมมานอนที่บ้านนี้อีกเลย เพราะกลัวผี

แล้วอีกเหตุการณ์นึงก็คือ ขณะที่ย่า ไปงานวัดตอนหัวค่ำ ...หางตาไปเห็น ร่างสูงๆ ตัวดำ ยืนสูงกว่า ต้นไทร ซะอีก...อยู่ด้านซ้ายของย่า

ก็ประมาณนี้ละคะ ที่ย่าของดิฉันเล่าให้ฟัง คนแก่ 94 ปีที่บ้าน ตอนนี้ย่าก็แข็งแรงดีค่ะ แต่ว่า วันที่ 17 สิงหานี้ต้องไปทำตา ที่เป็นต้อกระจกอีกข้างนึง (ผ่าไปแล้ว 1 ข้าง) ซึ่งดูแล้ว ย่า คงอยู่ไม่เกือบร้อย ก็ร้อยขึ้นละคะ แหะๆ อายุยืนจัง

4. Zintellar

Zintellar เป็นที่รู้จักกันดี

อายุยืนเพราะไม่ได้ไปเบียดเบียนชีวิตคนอื่นใช้มั้ยครับ เว้นจาการฆ่าสัตว์ทั้งปวง

5. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สนุกดีค่ะ ..ไว้จะมาติดตามเรื่อยๆนะจ๊า

6. interpoo

ถูกต้องที่สุดค่ะ เพราะขนาดเมื่อก่อนนี้ ย่าเขาเล่าให้ฟังว่า "ปู่จะกินปลา" ไปตกปลาได้ จะเอาให้ย่าทำให้ ย่าแกปล่อยลงแม่น้ำไปเลย แหะๆ :cool:

7. interpoo

ขอเล่าอีกเรื่องละกันค่ะ วันอาทิตย์

คือ อาที่บ้าน (อายุ 71) ตอนที่เข้ามาอยู่บ้านนี้ใหม่ๆ ดิฉันฝันเห็น เด็กผู้ชายคนนึงอายุ ประมาณ 14-15 ปี... มาหาดิฉัน แล้วบอกว่า พี่ๆ บอกแม่ด้วยนะ หนูชื่อ สำนวน ... ให้แม่เรียกหนูอย่างนี้นะ ...แล้วหนูขอลูกแก้วไว้เล่นหน่อยนะพี่

ดิฉันตื่นขึ้นมา ก็ยัง งงๆ ว่า ใครหว่า แม่...ก็เลยไปถาม อาที่บ้าน เขาก็บอกว่า สงสัยจะเป็นกุมารทองที่เขาเลี้ยงไว้ (เลี้ยงมาประมาณนั้น 14-15ปี) แต่เขาไม่เคยตั้งชื่อให้กุมารทองเลย เรียกแต่ กุมารๆ ... เขาเลยมาบอกให้ว่า เขาชื่อ สำนวน ... เออ ก็แปลกดี... แล้วดิฉันก็ซื้อลูกแก้วไปให้เขาเล่น ไม่นานดิฉันก็ได้รางวัลใหญ่เป็นรถมอไซค์ 1 คัน... แล้วก็เลยไปเพิ่มเครื่องประดับให้เค้าสวยกว่าเดิม ... แต่ก็เห็น กุมารสำนวนแค่ครั้งเดียวเอง ^.^

8. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    รอฝันวันที่16สิงหาคมค่ะ :z8:z8

9. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

เหมียนกัลล์ อิอิ

คุณปูคนสวย ถ้าฝันเห็นเลขก้อมาบอกมั่งเน้อ

10. interpoo

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011
  11. interpoo

วันนี้ ขอเล่าอีกเรื่องละกันค่ะ เป็นเรื่องของอาที่บ้าน

ก็คือ ตอนสาวๆ เขาเคยทำงานที่โรงแรม แถวสี่แยกราชประสงค์... เขาทำงานเป็นแม่บ้าน คอยเปลี่ยนผ้าปูที่นอนมั้ง ถูพื้นมั้ง...อะไรประมาณนี้... แล้วมีอยู่คืนนึง ผู้จัดการ บอกว่า ห้องนี้ แขกออกไปแล้ว ให้รีบไปจัดห้องใหม่ ... อา เค้าไปไขประตูเดินห้องนั้น สมัยก่อนไม่มีแต่จู่ๆ ในขณะที่เข้าไป เห็นมีผู้ชายตัวใหญ่ใส่ผ้าขนหนูผืนเดียว กำลังรูดม่านเปิด... แก ก็ตกใจ รีบออกมาจากห้อง เพราะนึกว่า แขกยังไม่ไป ก็เลยไปต่อว่า ผู้จัดการว่า "ไหนว่าแขกออกไปแล้ว เขาพึ่งอาบน้ำเอง" แต่ผู้จัดการก็ยืนกรานว่า ห้องนั้นออกไปแล้วจริงๆ แล้วใครละจะอยู่ในห้อง

อา ก็เลย ขอให้เพื่อนที่ทำงาน ไปเป็นเพื่อน แล้วก็ไขเข้าห้องนั้น ปรากฏว่า ไม่มีอะไรเลย ไม่มีใคร ม่านไม่เปิด... แหะๆ ปกติ อา เค้ากลัวผีขึ้นสมองค่ะ... ไม่เหมือนดิฉัน ที่ไม่เคยกลัวผี :boo:

12. pisi

pisi เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านเรื่องต่อไปครับ

13. interpoo

ประกาศ ด่วน!!!

วันที่ 10 สิงหาคม จะให้ลงชื่อเพื่อแจกล๊อตตาลี่ ให้ เป็นจำนวน 1 ใบ... (แหะๆ ขออภัยงวดนี้แจก 1 ใบเองจ๊ะ) มาลงชื่อได้ในวันที่ 10 สิงหาคม 2554 ประกาศรายชื่อผู้ได้ล๊อตตาลี่ 1 ใบ วันที่ 12 สิงหาคม พร้อมจัดส่งให้ฟรี!!! ที่ interpoo@gmail.com วันที่ 10 นะคะ

14. interpoo

งวดนี้ กะว่าจะงดให้หวยแล้วละคะ เพราะมันไปขัดกะ ชิงโชค ของปู ... ถ้าได้หวย จะไม่ถูกชิงโชคทุกทีเลย... ขอเป็นแจกลอตตาลี่แทนละกันนะคะ... ช่วงนี้ ชิงโชคแจกรางวัลเยอะด้วยสิ เดี๋ยวอด ^.^

15. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

ใจดีแบบนี้นี่เอง ไม่น่าละถึงมีโชคบ่อยๆ ..อิอิ

แล้วมีลางอะไรมั้ยว่า ลอตเตอรี่ที่จะให้จะถูกรางวัลครับ :cool:

16. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    ให้ส่งในวันที่ 10 ส.คนี้ วันเดี่ยวหรือค่ะ และส่งแต่ชื่ออย่างเดี่ยวใช่ไหม

17. Zintellar

Zintellar เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆ อดเลยอิอิ ขอให้ชิงโชคได้นะครับ

18. chate_SP

chate_SP เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ถ้าคุณปูมีโชคด้านนี้จริงๆ ก็ควรเก็บล็อตเตอรี่ไว้เองจะดีกว่าครับ
    อย่ามาแจกรางวัลอะไรเลย ถ้าคุณปูโชคดี ถูกรางวัลจริง ก็ขอให้แบ่งเงินที่ได้
    ไปทำบุญช่วยเหลือสังคม แบบนี้น่าจะดีกว่า

19. interpoo

ก็ประมาณว่า อยากแบ่งให้เพื่อนๆ ด้วยน่ะคะ ... ใครอยากลอตตาีลี่ ก็ลงชื่อไว้ละกันค่ะ ... ตั้งใจซื้อมาแจกให้แล้ว... เป็นเลขเดียวกะ ของปูละคะ มี 2 ใบ แบ่งให้ 1 ใบ จะถูกก็ไม่ ก็ลุ้นกันเอาเองจ๊ะ... เพราะไม่ใช่ว่า ซื้อทุกงวด จะถูกทุกงวดหรอกค่ะ...^.^ ถ้าปูถูกก็ทำบุญอยู่แล้วเป็นปกติ ลงชื่อ 10 กะ 11 ค่ะ วันที่ 12 จะเฉลยว่าใครได้...

20. Pawanrat-jin

ใจดีจังนิคุณปู ให้โชคแบบไม่ต้องลงทุนเลยเหรอ

(ถ้าบอกเป็นเลข จะได้ลุ้นกันหนุกๆถ้วนหน้านะจ๊ะ) อิอิ