♣:เทคนิคระงับโกรธ:♣

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย คือ~ว่างเปล่า!, 27 พฤศจิกายน 2008.

1. คือ~ว่างเปล่า!

คือ~ว่างเปล่า! เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคระงับโกรธ

'ความโกรธ' เป็นอารมณ์ที่มักเกิดขึ้นกับใครหลายคนได้บ่อย ๆ แต่หากอารมณ์โกรธนั้น สะสมในจิตใจนาน ๆ นอกจากส่งผลเสียต่อสุขภาพจิตแล้ว ย่อมส่งผลร้ายต่อสุขภาพกายด้วย

2. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    เป็นข้อแนะนำที่ดีมากค่ะ ถ้าปฎิบัติได้หมดแบบนั้น ก็ดีซิค่ะ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    การสูดลมหายใจลึกๆเเล้วค่อยผ่อนออกมาช้าก็ระงับความโกรธให้เย็นลงได้เช่นกัน เเละวิธีที่ดีที่สุดคือ การนั่งสมาธิครับ ผมหมายถึง ต้องนั่งทุกวันนะครับ จะก่อนนอนหรือหลังตื่นก็ว่าก้นไป การนั่งสมาธิช่วยได้มากครับ ใครทําก็จะเห็นผลเอง