空港 Kuukou テレサ・テン Teresa Teng (Covered by Be)Mixed by Jainwit

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 8 พฤษภาคม 2016.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องในวาระครบรอบวันเสียชีวิตของ เติ้ง ลี่จวิน
    หรือ เทเรซ่า เติ้ง(Teresa Teng) นักร้อง
    เพลงจีนสากลชาวไต้หวันชื่อดัง ซึ่งได้มาเสียชีวิต
    อย่างกะทันหันเนื่องจากโรคหอบหืด ขณะเดินทาง
    มาพักผ่อนที่จังหวัดเชียงใหม่ เมื่อวันที่ 8 พ.ค.2538
    ขณะอายุได้เพียง 42 ปี

ผมจึงนึกถึงเพลงหนึ่งของ เติ้ง ลี่จวิน ที่ได้ยินทุกครั้ง
    ที่ไปเดินห้าง มาบุญครอง เมื่อสมัยเรียนมหาวิทยาลัย
    เป็นเพลงภาษาญี่ปุ่นครับ ชื่อเพลง 空港 Kuukou
    (แปลว่า สนามบิน) ซึ่งเป็นเพลงที่ทำให้ เติ้งลี่จวิน
    ได้รับรางวัลดาวรุ่งยอดเยี่ยม และเพลงนี้ก็ได้รับความนิยม
    อย่างสูงในประเทศญี่ปุ่น

นึกถึงเพลงนี้ปุ๊บ ก็รีบความหาคาราโอเกะ เมื่อตอนสองทุ่มนี้เอง
    แล้วก็รีบร้องเลยครับ ร้องรวดเดียวจบ ไม่มีเทค ไม่มีซ่อม
    (อยากซ่อมอีก แต่กลัวล่วงเลยวาระที่ควรโพสต์รำลึก)
    มาร่วมรำลึกถึง เติ้ง ลี่จวิน ด้วยกันนะครับ

เนื้อเพลง 空港 kuukou เวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น

ศิลปิน : เติ้ง ลี่จวิน (เทเรซา เติ้ง Teresa Teng)

何も知らずに あなたは言ったわ
    Nanimo shirazuni anata wa ittawa

たまには ひとりの 旅もいいよと
    Tamaniwa hitorino tabi mo iiyo to

雨の空港 デッキにたたずみ
    Ame no kuukou dekki ni tatazumi

手をふるあなた 見えなくなるわ
    Te wo furu anata mienaku naruwa

どうぞ帰って あの人のもとへ
    Douzo kaette ano hito no moto e

私はひとり 去ってゆく
    Watashi wa hitori satte yuku

いつも静かに あなたの帰りを
    Itsumo shizukani anata no kaeri wo

待ってるやさしい 人がいるのよ
    Matteru yasashii hito ga iru noyo

雨に煙った ジェットの窓から
    Ame ni kemutta jetto no mado kara

涙をこらえ さよなら言うの
    Namida wo korae sayonara iuno

どうぞ戻って あの人のもとへ
    Douzo modotte ano hito no moto e

私は遠い 町へゆく
    Watashi wa tooi machi e yuku

愛は誰にも 負けないけれど
    Ai wa darenimo makenai keredo

別れることが 二人のためよ
    Wakareru koto ga futari no tameyo

どうぞ帰って あの人のもとへ
    Douzo kaette ano hito no moto e

私はひとり 去ってゆく
    Watashi wa hitoori satte yuku

------------------------------
    คลิกฟัง
    空港 Kuukou テレサ・テン Teresa Teng (Covered by Be)
    [AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E7%A9%BA%E6%B8%AF-kuukou-%E3%83%86%E3%83%AC%E3%82%B5%E3%83%BB%E3%83%86%E3%83%B3-teresa-teng-covered-by-be-mp3.3652473/][/AUDIOPLUS]

空港 Kuukou テレサ・テン Teresa Teng (Covered by Be)_Mixed by JAINWIT
    [AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E7%A9%BA%E6%B8%AF-kuukou-%E3%83%86%E3%83%AC%E3%82%B5%E3%83%BB%E3%83%86%E3%83%B3-teresa-teng-covered-by-be-_mixed-by-jainwit-mp3.3657000/][/AUDIOPLUS]

--------------------------------

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2017
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ท่าทางจะรุ่งทางเพลงสากลแล้วล่ะพี่บี อิอิอิ
    ฟังไปหลายรอบแล้วค่ะ เพี้ยนไม่เพี้ยนไม่รู้ในเรื่องภาษา เพราะตาฟังไม่ออกจริงๆ
    แต่ทำนอง และเสียงร้องที่นุ่มๆทุ้มๆ ทำให้ฟังจนจบทั้งเพลงโดยไม่สะดุด ไหลไปเรื่อยๆจนจบเพลง
    ยังแอบหวังจะมีโอกาสฟังในแบบเวอร์ชั่นเสียงใสๆของใครซักคน ^_^
    ไว้พรุ่งนี้มาฟังอีกค่ะ วันนี้ง่วงมากมายแล้ววววว

3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ไว้จะหาคำแปล เพลงนี้ มาให้นะครับ จะได้เข้าใจความหมายของเพลงด้วย
    พี่ก็อยากฟังเพลงนี้ ในเวอร์ชั่นเสียงใสๆของใครสักคน เหมือนกาน อิอิ

4. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

นั่น !!! พี่บี มาแอบปล่อยเพลงเพราะ ๆ ตอนดึก
    ดีเลย...ฟังกล่อมนอนซะเลย
    เพิ่งจะรู้ประวัติ เติ้ง ลี่จวิน จากพี่บี ไม่ค่อยได้ติดตามความเป็นมาเป็นไป
    รู้แต่ว่าเป็นผู้หญิงที่ร้องเพลงได้โรแมนติก และเพราะมาก
    ทั้งเพลง...รู้จักอยู่คำเดียว "ซาโยนาระ" รอฟังคำแปลทั้งเพลงนะคะ
    พี่บี...นำมาร้องได้พลิ้วไหว ฟังสบาย เหมือนพระเอกหนังญี่ปุ่นเลยค่ะ
    ฟังแล้วหิวซูชิ ขึ้นมาทันที ฮ่า ๆๆๆ ^^

ปล. หนูตา มาแอบขายของ...รีบไปเอามาลงเลยเสียงใครบางคนนะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2016
  5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ยังไม่รู้เลยอ่ะเปิ้ล เสียงใสๆนี่ใครจะเป็นคนร้อง
    เห็นพี่บีบอก ต้นฉบับ ร้องไว้ดีมาก ใสกิ๊กเลย
    เลยคิดว่า จะให้เสียงพี่บีใสกิ๊กแบบนั้นคงเป็นไปได้ยาก เพราะพี่บีเป็นผู้ชาย
    เปรยๆว่า เราอยากฟังเสียงใสๆ เราก็สะกิดๆๆขอคนที่เค้าเสียงใสๆ ร้องมาให้เราฟัง
    อาจจะเป็นใครซักคน รึ 2-3 คน เราก็ไม่เกี่ยง แอบๆเล็งไว้ 2 พี่ปอ กับพี่โอ๋ น่าจะร้องได้ใสกิ๊ก ^^
    มาช่วยกันลุ้นจิ นะ นะ นะ เปิ้ล

6. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

นำพามาร้องทั้งคู่เลยจ๊ะ พี่ปอ และม๊าโอ๋ เสียงหวานทั้งคู่
    สนับสนุนจ้าาาาาา...จัดไปเลยจ๊ะ
    เค้ารอฟังนะ อิอิ ^_^

7. panombe2013

เพลงนี้ร้องยากเหมือนกันนะครับน้องเปิ้ล
    (ไม่นับเรื่องภาษา อันนั้น..มั่ว เอ๊ย ยากอยู่แล้ววว )
    ดีที่เคยได้ยินบ่อยๆ ที่มาบุญครอง อย่างที่บอก
    ก็เลยจำทำนอง ติดหูมาได้จนทุกวันนี้
    ช่วยให้ร้องเสร็จได้เร็วอยู่อ่ะครับ
    ตอนลองร้องท่อนแรก ร้องแบบใส่พลังมากกว่านี้
    เนื่องจาก ดนตรี..แบบว่า..โหมเข้าใส่ตลอดอ่ะครับ
    ผลออกมา ดูแรง ดูหนัก ไปหมด หนวกหูชะมัด 555
    ก็เลยร้องใหม่ให้นุ่มนวลขึ้น และมิกซ์ให้เสียงดนตรีเบาลง
    แล้วก็รีบโพสต์เลย กลัวไม่ทันเที่ยงคืน จะเลยวาระ

ฟังแล้ว พริ้วไหว จริงอ่ะ ขอบคุณนะครับ ดีใจจังครับ
    ส่วนเรื่อง ฟังเพลงที่พี่ร้องแล้ว อยากกินซูชิ
    อันนี้พี่เชื่อครับ ไม่ต้องสงสัย 55555

:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p

8. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ตายสิคะอย่างงี้ ไหวเหรอคะ ลอยละล่องไปแล้ว
    จะเพราะไปไหนค่ะเพ่เบ....
    ชอบเพลงของนักร้องคนนี้อยู่เป็นทุนเดิม
    ดนตรีเค้าก็ชอบล่องลอย
    มาเจอเพ่เบ ร้องซะขนาดนี้
    ร้องผิดถูกเราก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    แต่น้ำเสียงคนร้องนี่ แม๊....
    เอาไปอีกหนึ่งจอก คารวะฮะ

9. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่บี

10. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    โห..ฟังจนเคลิ้มเลยจ๊ะ ..น้องบี.. ร้องซะนุ่มนวลขวนฟัง...เก่งมากเลยอ่ะจร๊าา..(kiss)(f)(kiss)

11. panombe2013

ว้าววว น้องปอมาแล้ววว
    ถึงจะติดภารกิจ แต่ก็ยังตามมาให้กำลังใจกัน
    ขอบคุณมากมายคร้าบบ ;aa22

เคยโดนอัดสื่อ ช่วงหนุ่มๆอ่ะครับ
    ไปมาบุญครองเมื่อไหร่ ก็ได้ยินเพลงนี้
    ก็เลยพอจะร้องพลิ้วได้บ้าง อิอิ

12. panombe2013

ขอบใจมากจ้า (ขอ จ้า ด้วยคน)
    ใบบุญก็ร้องเพลงญี่ปุ่นได้ดีมากนะ
    พี่แวะไปฟังมาหล่ะ ^_^

13. panombe2013

ลองมิกซ์ ดำน้ำไปเรื่อยอ่ะครับ เสียงเลยออกมานุ่มซะ
    แต่ฟังดูแล้ว รู้สึกว่า เสียงร้องมันโดดไปอ่ะครับ
    งั้น เด๋วแก้ใหม่ดีกว่าครับ แฮ่!

14. panombe2013

หลังจากที่ใช้เวลาอันจำกัดในการร้องและมิกซ์เพลงนี้
    เสียงร้องก็เลย กระโดด ออกมาจากดนตรี
    (อยากแก้ไข แต่กลัวโพสต์ไม่ทันวาระ)
    ก็เลยมาตามแก้ไขการมิกซ์ทีหลัง
    มิกซ์ไปอีก 5 เวอร์ชั่น... ไม่รอดสักเวอร์ชั่น catt23
    งานนี้จึงต้องขอความช่วยเหลือจากมือโปร ขั้นเทพ
    " พี่เจน ช่วยด้วยคร้าบบบบ "
    " ส่งมาเลยครับน้องบี "
    พี่เจนใจดีอย่างนี้เสมอ ขอบคุณจริงๆครับ
    พี่เจนกรุณาทั้งมิกซ์และใส่เสียงประสานให้ด้วย
    ออกมาถูกใจที่ซู๊ดครับพี่ สุดยอดจริงๆครับ
    เลยขอเอามาฝากเพื่อนๆทุกคน อีกครั้ง
    แล้วช่วยกันลืมเวอร์ชั่นแรกทีผมมิกซ์ไปเลยนะครับ ^_^

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3657000/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2016
  15. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฟังเพลงเพราะๆ จ้า