霍元甲 (Fearless - Ost.จอมคนผงาดโลก) - Jay Chou BY กากินั้ง

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย 自己人, 22 พฤษภาคม 2016.

1. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง 霍元甲 (ฮั่ว หยวน เจี่ย) ต้นฉบับขับร้องและแต่งเนื้อร้องโดย Jay Chou นักร้องและนักแสดงชื่อดังไต้หวัน บรรจุอยู่ในอัลบั้ม Still Fantasy เป็นเพลงประกอบภ.จีน จอมคนผงาดโลก ในปี 2006 เปิดตัว 20 มกราคม 2006 นำแสดงโดย เจท ลี หรือ หลี่เหลียนเจี๋ย ซึ่งเป็นนักแสดงดวงใจของ Jay Chou และเรื่องนี้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง: ฮ่องกง ฟิล์ม อวอร์ดส์ สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

<iframe width="420" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/0iWlNdSO9IA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

霍元甲 (ฮั่ว หยวน เจี่ย - Fearless) - Jay Chou
    แต่งและเนื้อร้อง : Jay Chou
    เรียบเรียง : ฟางเหวินซาน

吓 命 有 几 回 合 擂 台 等 著
    เฮ่อ หมิง โย่ว จี่ ฮุย เฮ่อ เล่ย ไท่ เติ่ง เจอ
    อา... ชีวิตคนเราจะมีสักกี่เพลง เวทีท้าประลองที่รอคอยอยู่

生 死状 赢 了 什 么 冷 笑 著
    เซิง ซือ จ้วง อิง เลอ เซิน เมอ เหลิ่ง เซี้ยว เจอ
    สภาพระหว่างความเป็นกับความตาย จะชนะไปเพื่ออะไร รอยยิ้มเยาะหยัน

天 下 谁 的 第 一 又 如 何
    เทียน เซี่ย เซยร์ เตอ ตี้ อี อิ้ว หยูร์ เหอ
    ใต้ฟ้ากว้างใครครองอันดับหนึ่งแล้วยังไง การหยุดยั้งสงคราม

止干 戈我 辈 尚 武 德
    จื่อ กาน เกอ หวอ เป้ย ซ่าง หวู่ เต๋อ
    ผมเป็นพวกใช้กำลังหักหาญเพื่อนำความสงบกลับคืนมา

我 的 拳 脚 了 得 却 奈 何 徒 增 虚名 一 个
    หว่อ เตอ ฉวน เจี่ยว เลี่ยว เตอะ เชวีย ไน่ เหอ ถู๋ เจิง ซวี หมิง อี เก้อ
    หมัดและเท้าของผม กลับไร้ซึ่งทางออก มีเพียงชื่อเสียงจอมปลอม

江 湖 难 测 谁 是 强 者谁 争 一统 武 林 的 资 格
    เจียง ฮู๋ หนาน เจ่อ เซยร์ ซือร์ เฉียง เจ่อ เซยร์ เจิง อี ถ่ง วู่ หลิน เตอ จือ เก้อ
    ทั่วแผ่นดินกว้างใหญ่ ยากจะคาดเดา ใครกันคือคนที่แกร่ง ใครกันที่จะมีความมุมานะ มีคุณสมบัติจับอาวุธเพื่อรวบรวมประเทศชาติให้เป็นปึกแผ่น

小 城 里 岁 月 流 过 去 清 澈 的 勇气
    เซี่ยว เฉิง หลี่ ซุ่ย เยวีย หลิว กั่ว ชวี้ ฉิง เช่อร์ เตอ ย่ง ชี่
    ในเมืองเล็กๆแห่งนี้ กาลเวลาที่ล่วงผ่าน ความกล้าหาญอันบริสุทธิ์สะอาด

洗 涤 过 的 回 忆 我 记 得 你骄傲 的 活 下 去
    ซือ ตี๋ กั้ว เตอ ฮุย อี้ หวอ จี้ เตอะ หนี่ เจียว อ้าว เตอ ฮั่ว เซี่ยะ ชวี้
    ลบล้างความทรงจำทิ้งไป ผมจะจดจำคุณที่มีชีวิตอยู่ ต่อไปอย่างทระนงองอาจ

霍 霍 霍 霍 霍 霍 霍 霍 霍 家 拳 的套 路 招 式 灵 活
    ฮั้ว.....เจีย ฉวน เตอ เที่ยว ลู่ เจ้า ซื่อร์ หลิง ฮั้ว
    ฮั้ว ... หมัดชุดของอาจารย์ฮั่วที่มีรูปแบบพลิกแพลงว่องไวปราดเปรียว

我 我 我 我 我 我 我 我 活 著 生 命就 该 完 整 渡 过
    หว่อ....ฮั่ว เจอ เซิง มิ้ง จิ้ว ก่าย หวาน เจิ่งร์ ตู้ กั้ว
    ชีวิต...จะต้องมีชีวิตข้ามผ่านไปอย่างสมบูรณ์แบบ

我 我 我 我 我 我 我 我过 错 软 弱 从 来 不 属 于 我
    หว่อ.... กั่ว ชั่ว ยร่าน โยร่ว ช๋ง หล๋าย ปู้ ซู่ร์ อวี๋ หวอ
    ก้าวผ่านความผิดพลาด แต่ไหนแต่ไรผมไม่เคยตกอยู่ในความอ่อนแอ

霍 霍 霍 霍 霍 霍 霍 霍 我 们 精 武 出 手 无 人 能 躲
    ฮั้ว.... หว่อ เหมิน จิง หวู่ ชู โซ่ว วู๋ เยริน เหนิง ตั่ว
    พวกเราคือกองกำลังอันชาญฉลาด หยิบอาวุธขึ้นไม่ว่าใครก็ไม่อาจหลบพ้น

Cr.แปลโดย tokei

ปล.เป็นแนวเพลง Rap ภาษาจีนกลางค่อนข้างออกเสียงยาก และเป็นที่สังเกตที่เนื้อร้องนี้จะพ้องเสียงลงท้ายทุกคำ เหมือนการพ้องเสียงหรือสระในโคลงกลอนภาษาไทย เพลงนี้พยายามสุดๆเลยค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับฟังและติชมมากๆค่ะ

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E9%9C%8D%E5%85%83%E7%94%B2-fearless-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87-mp3.3659890/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2017
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้า

3. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เพราะอีกแระนะคะ.. เก่งจังง(kiss)(f)(kiss)

4. 自己人

ขอบคุณ คุณใบบุญ จ้า ที่แวะมาให้กลจ. กัน

ขอบคุณพี่แคท13 มากๆค่ะ เพลงนี้ฝึกนานเหมือนกันค่ะ เป็นเพลงและหนังที่ชื่นชอบมาก ตัวละคร ฮั่วหยวนเจี่ย เป็นนักสู้และ อ.สอน วูซู ซึ่งมีตัวตน ในประวัติศาสตร์จีนค่ะ

5. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    โอ อลังการงานร้องมากค่ะ คุณกากี่นั้ง
    นึกถึงความมันส์ของเจโจว เวลาร้องได้เลย
    คุณกากี่นั้งถ่ายทอดออกมาได้มันส์มากจ้า ^^

6. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

จังซื้มันต้องถอน เอ้ย !! ไม่ใช่ละ ผิดกระทู้ อิอิ
    โอ้....แค่ดนตรีขึ้น ก็รู้ล่ะว่าเสียงต้องเพราะมาก
    คำในเพลง สนุกปากดีจัง เจอะ เจอะ เออะ เออะ
    อยากร้องได้บ้าง ร้องได้สนุกมาก สุดยอด ๆๆๆๆๆๆๆ ^^

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    วันนี้ว่าง..
    มาตามฟังเพลงในหลายๆกระทู้ที่พลาด
    มาของคุณ กากินั้งก่อนเลยค่าาาาาาา
    ขอนั่งเคลิ้มกับภาษาที่ฟังไม่ออกก่อนนะคะ 555+

เออ ! จังหวะแบบนี้ไม่เคลิ้มอ่ะ โยกๆๆ เพลินเลย

8. 自己人

ขอบคุณ คุณตังโอ มากๆจ้า เพลงนี้ใช้เวลาฝึก 7-8 วันเลยแหละ ฝึกแร็พจีนนี่ มากสุด ส่วนท่อนอื่นๆสบายๆ แต่จะยากตรงร้องเสียงขึ้นสูงเหมือนงิ้วนี่สิคะ รวมเพลงนี้ หลายเทคคะ

ขอบคุณ คุณเปิ้ล มากๆค่ะ 555555 นึกเสียว่า ฟังแร็พอีสานแล้ว มาฟัง แร็พจีนมันส์ๆ สนุกๆ แหวกแนวเลย ! อิอิเพลงนี้เป็นเพลงที่ชื่นชอบเช่นกันค่ะ

ขอบคุณ คุณหนูตามากๆค่ะ โย่ว โย่ว โย่ว ๆๆ เลย อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2016