10 พฤติกรรมแมวกำลังบอกรัก

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Whalela, 17 ตุลาคม 2017.

1. Whalela

Whalela สมาชิกใหม่

เหล่าทาสแมวคงจะเคยเจอการทำท่าทาง หรือพฤติกรรมสุดแปลกต่างๆ นานา ของเจ้าเหมียวกันมาบ้างไม่มากก็น้อยใช่ไหมคะ? ไม่ว่าจะเป็นท่ากายกรรมยืดเหยียดตัว บิดตัวหมุนบ้าง แถมอยู่ๆ ก็หันมาตะปบขาเราเล่นซะอย่างนั้น อาการเหล่านี้เราเชื่อว่าคนเลี้ยงแมวมักพบเจอกันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว แต่คุณรู้ไหมคะว่า พฤติกรรมเหล่านี้คือการแสดงความรักของเจ้าเหมียวนั่นเอง อยากรู้ไหมคะว่าเจ้าเหมียวมีการแสดงออกความรักแบบไหนบ้าง เรามาดูกันเลยจ้า

1.เอาหัวมาโหม่งใส่ซะงั้น!!
    บางทีขณะที่เรากำลังนั่งทำอะไรอยู่เพลินๆ อยู่ๆ เจ้าเหมียวก็เอาหัวมาโหม่งถูไถใส่เราซะงั้น ที่บริเวณใบหน้าของแมวจะมีต่อมกลิ่น และจะปล่อยฟีโรโมนออกมาเพื่อแสดงความเป็นมิตร มักแสดงความรักและแสดงความคุ้นเคยระหว่างแมวด้วยกัน หากบ้านไหนเลี้ยงแมวหลายตัวก็คงจะเคยเห็นเป็นประจำ ที่แมวจะชอบเอาหัวมาถูกันใช่ไหมคะ? นั่นแหละคือการแสดงความรักในแบบของเจ้าเหมียวนั่นเอง ดังนั้น เวลาที่น้องแมวมานั่งบนตักเราแล้วเอาหัวมาชนกับแขนขาของเรา หรือโหม่งหน้าผากเราบ้าง นั่นคือการแสดงความรักกับเราเช่นกันค่ะ จงภูมิใจไว้เถอะเจ้าทาส เพราะนี่คือวิธีการที่ฉันอยากจะบอกว่า “ฉันรักนายว่ะ เมี๊ยววว”
    อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมคลิกได้ที่ https://www.petcitiz.info/แมว/

ไฟล์ที่แนบมา:

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เยี่ยมครับ