400 กว่าหน้านี่ ท่านได้ความรู้อะไรกันมั่งครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย SegaMegaHyperSuperCyberNeptune, 15 มิถุนายน 2016.

1. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมเข้ามาอ่านแรกๆ ก็ตื่นเต้น ต่อมาเริ่มกลัว หลอน จนเป็นเกรียนเมพในที่สุด
    เชื่อในความคิดตัวเองมากกว่า หลังๆ เพราะเป็นประสบการณ์เฉพาะตัว
    ผมว่าต้องมีใครเอาเรื่องในห้องนี้ไปเขียนหนังสือ นิยาย ทำเกมกดกันมั่งหละ
    เป็นเวบที่ประหลาด เงียบสงบแต่ดุดันยังไงไม่รู้ อ่านแล้วพลังวิญญาณเพิ่มยังไงไม่รู้
    ที่ผมมาอ่านเวบนี้ได้เพราะอ่านไปแล้วก็ลืม มีแต่เรื่องอจินไตยเต็มไปหมด
    ได้สกิลอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ หาทางรอดไปเรื่อย คนเก่งๆ ก็หายไปเยอะเลยตั้งแต่ 2012
    มานี่ไปแอบกันที่ไหนหมดเนี่ย ลืมไปคงเพราะกฎหมายใหม่ละมั้งทำให้ไม่ค่อยมีใครอยากโพส ผมอาจจะเป็นคนสุดท้ายที่โพสในบอร์ดนี้ก็ได้ถ้าไม่มีไรผิดพลาดนะ เข้ามาอ่านทุกวันแหละ 8 ปีแล้วสินะ ได้แต่ความขี้โม้เพิ่มขึ้นแค่นั้นเอง

2. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืมคำคุณ หรัส มาใช้หน่อยนะคะ "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย"

เอากรอบออกก่อนซิค่ะ บางทีอาจจะเห็นอะไรใหม่ ๆ ก็ได้ค่ะ

เป็นอย่างนี้แหละค่ะ ใกล้ถึงยุคพลังงานใหม่ ก็เลยมีความรู้ใหม่ ๆ มานะคะ

ความดุดันนั่น อาจเพราะกำลังของสติที่แข็งแกร่งจนเคยชินมั้งค่ะ ก็เลยดูแข็งกร้าว แต่ที่จริงต้องใช้กำลังสติไม่ให้หวั่นไหวค่ะ ก็แล้วแต่ละคนสั่งสมมานะคะ

อยากรู้จังแล้วคนเก่งเขาเป็นกันอย่างไรค่ะ เผอิญมาไม่ทัน ปี 2012 นะค่ะ:'(

3. jityim

ตอนแรกจะไม่พิมพ์สองจิตสองใจอยู่นะค่ะ

เอ! หรือว่า ท่านไร้กรอบ ไร้ตัวตน แล้วหรือค่ะ

4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

2012 อะ ช่วงนั้นบอร์ดพีคมาก โดยเฉพาะห้องภับพิบัติ ผมเสียดายติดงานไม่ได้มาลุ้น
    วันที่ 21 เดือน 12 ปี 2012 อะ พอไม่มีไร คนก็เริ่มโพสกันน้อยลง เหลือกระทู้ต่างดาว
    นอกนั้นก็หาสาระไม่เจอ แต่คนโพสหายไปแล้ว พระศรีก็เริ่มมาเรื่อยๆ จนเหลือผมคนเดียวละมั้งช่วงหนึ่ง มาโพสแทบทุกวัน ความจริงก็มีเรื่องจะโพสอีกแหละ แต่มันอจินไตยอีกแหละ
    โพสจนตังจะหมดตัวแล้ว ตกงาน เงินเก็บร่อยหลอ นี่อาจเป็นการเมพครั้งสุดท้ายแล้ว

5. jityim

จะไปไหนเหรอค่ะ? หรือว่าได้งานทำแล้ว

เหมือนกันเลยค่ะ บางทีในวิกฤติเหล่านั้น ก็มีโอกาสดี ๆ เข้ามาหาเราเยอะมากมายเลยค่ะ แต่อาจไม่ได้เป็นแบบทางโลก เพราะเราไม่มีงานทำ แต่ก็มีความสุขในสิ่งที่ได้ทำ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร? สุขจากความไม่มี...

แต่ละเนาะ! เมื่อถึงจุดหนึ่ง ต้องเป็นไปตามวาระเหตุและปัจจัย ทุกสิ่งก็ต้องดำรงอยู่ เกิดขึ้น ดับไป และ ก็ต้องมีผู้มาสานต่อตามเหตุปัจจัยของมันต่อไป

6. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

400 กว่าหน้านี่ผมอ่านยังไม่หมดทุกกระทู้เลยอะนะขอบอก กระทู้บางอันผมเห็นหัวข้อ แล้วข้ามไปเลยไม่คลิกดู ส่วนที่ผมดูมา ร่วมๆ 2 ปี ที่ผมเข้ามาร่วมแจมเว็บนี้ ผมดูห้องอื่นๆ ด้วยอะนะ จากการคาดเดาขอผมที่ผมเปิดดู ก็ราวๆ พันกว่ากระทู้ได้ (เพราะแต่ละห้องก็มี กระทู้เป็น 100+หน้า ทั้งนั้น) ถามว่าผมเข้ามาดูทั้งหมดนี่ได้อะไร ผมขอตอบว่า หลักๆ เลยได้ "ความรู้ที่เรายังไม่รู้เกี่ยวกับศาสนาพุทธและความจริงของโลก" อะครับ แล้วส่วนรองๆ นี่เพียบเลยอะครับ ได้แก่ ความลี้ลับต่างๆ เกี่ยวกับโลกและคน,สังคมและการวิพากษ์วิจารณ์,ความคิดของคน,คนวิตกกลัวภัยพิบัติ,คนเพี้ยน,คนที่ไม่เพี้ยนแต่ดูเหมือนเพี้ยน,คนโม้,คนพูดจริง,คนดีจริง,คนดีไม่จริง,คนที่เป็นคนจริงๆ มาโพ้ส,คนที่ไม่น่าใช่คนจริงๆมาโพ้ส(คนที่มาจากภพอื่นหรือดาวอื่นที่ไม่ใช่มนุษย์โลก) และสุดท้ายคือ จินตนาการล้วนๆ กับ ของจริง ล้วนๆ แค่นี่ละครับที่ผมสรุปพอสังเขปได้ จากการท่องเว็บพลังจิตแห่งนี้ของผมอะครับ... ^_^

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    รู้ว่าคนบ้ามีเยอะมาก

8. ไฟฉาย

ไฟฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าคนชั่วเยอะกว่านะ

9. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ที่สุดของแจ้แล้ว ผมติดงอมเลย

10. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สังคมสายพุทธะที่เคารพพระโพธิสัตว์โดยเฉพาะเจ้าแม่กวนอิมเขาไม่ค่อยมีเรื่องบาดหมางกันนะฮะ
    นอกนั้น อาละวาดบาดหมาง ฉาวโฉ่ค้าบุญค้าสวรรค์
    กันวุ่นวาย......สิ่งที่ได้รับรู้จากในนี้ก็ทำให้เห็นไตรลักษณ์
    ของโลกธรรมที่ดำเนินอยู่

11. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ว่า จขกท แต่เดิมแรกๆมีหลาย user ท้ายที่สุดก็มาหยุดที่ชื่อ R?MJ (เดา)
    จะว่าไปก็เห็นตาม คห บนแหละ เห็นความไม่แน่นอน

แต่ก็เป็นธรรมดาแหละครับ เดี่ยวนี้คนคงหันไปเล่น fb โผสในกลุ่มต่างๆ หรือทำเพจ ไม่ก็ไลน์กลุ่ม เผื่อแสดงความคิดความเห็นทัศนะคติต่างๆกันแทน

12. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

หนูกำลังไล่อ่านไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ แฟนตาซีดี

13. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มรู้จักเว็บนี้ช่วงปี 2011
    ตอนนั้นกำลังบ้าอ่านเรื่องมนุษย์ต่าวดาว ข้อความต่างมิติ
    Search อากู๋ เลยเจอที่นี่ มีให้อ่านจุใจเลยทีเดียว
    ก็ไม่รู้ว่าได้อะไหม
    แต่อ่านแล้วสบายใจดี เหมือนได้เจอเพื่อนเก่า

14. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

อ่านๆ ไปก็ได้ความรู้ใหม่เยอะดีนะ แต่เพราะผมขี้ลืมด้วยจึงเอามาประยุกต์ใช้ไม่เป็น เลยเห็นว่าเป็นเรื่องอจินไตยเยอะอะ วิชาที่ใช้ทำมาหากินก็มีแต่ต้องใช้ต่อมคำนวณอะ ซึ่งรู้สึกจะเสียคิดเลขผิดๆถูกๆบางที เหลือแต่สมองส่วนจินตนาการกับความฝัน ดูเหมือนไม่ค่อยมีประโยชน์เลย ความจริงก็ได้วิชาความฝันจากที่นี่แหละ ลองทำตามดูก็ฝันได้จริงๆ จนยิ่งหาสาเหตุความฝันมากเท่าไหร่ก็ยิ่งฝันเพิ่มไงไม่รู้ ที่ผมต้องมาโพสทุกวัน อ่านทุกวันเพื่อทำสมาธิอะไม่งั้นเหมือนมีอะไรดูดเข้าด้านมืดตลอดเวลาเลย อย่าพึ่งเบื่อกันก่อนนะ ยังมีฝันไม่ได้เปิดเผยอีกเยอะเลย แต่นานแล้ว สมองมันเก็บข้อมูลแบบไหนเนี่ยของผม ขี้ลืมด้วยต้องมาพยายามอ่านกระทู้เก่าๆ ว่านี่ผมโพสอะไรไปมั่งเนี่ย

15. หัวมัน

ที่ว่าโดนดูดเข้าด้านมืดตลอดเวลานี้เป็นอย่าวไรเหรอคะ เล่าให้ฟังหน่อย

16. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

เวลาทำสมาธิอะมันจะมีความคิดอะไรไม่รู้มารบกวนอะ เช่น มันชอบคิดว่าไอ้เลว บ้า ควาย โง่ ฯลฯ ต้องมานั่งอ่านคัมภีร์ใน ข้อความดีๆ ในเวบทุกวันอะ ไม่งั้นหลอน ให้ไปตายมั่ง บวกกับย้ำคิดย้ำทำอีก เช่นคิดคำว่าควาย มันก็จะคิดเพิ่ม ควาย ควาย ควาย 4-5 รอบอะ ถึงจะไปเริ่มคำใหม่ได้ เขาเรียกว่าเสียงเอคโค่อะ

17. หัวมัน

โอย...ทรมานน่าดูเลย
    เมื่อหลายสิบปีก่อน ก็เคยเป็นนะ
    ย้ำคิดย้ำทำ ชอบคิดไรวิปริตเฉไฉ จิตมีแต่ความคิดไร้สาระ ทำร้ายตัวเองไหลวนอยู่ตลอด หาความว่างไม่เจอเลย เกือบบ้า
    กระทั่งได้ฝึกจิตตามแนวทางหลวงพ่อปราโมทย์เนี่ยแหละ เลยได้ใช้ชีวิตเป็นมนุษยมนากับเค้ามั่ง
    ละเลิกนิสัยย้ำคิดย้ำทำ ความคิดร้ายๆ ไปได้เยอะ

18. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

แอบมาสารภาพบาปว่า เอาพล็อตในเวปนี้ไปเป็นนิยายแฟนตาซีให้คนที่เขาพล็อตตันคิดไม่ออก 555
    สิ่งที่ได้จากเวปนี้ ก็มีหลายอย่างเลย โดยเฉพาะเรื่องที่อยู่นอกพระไตรปิฎก ซึ่งต้องใช้วิจารณญาณสูง แต่ถ้าเปิดใจ ก็จะได้ประโยชน์หลายอย่างจากแต่ละท่านที่มาแชร์ความรู้กัน