600วันแล้วที่อสุจิไม่เคลื่อนออกจากกายเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 17 ธันวาคม 2017.

1. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    และถ้าผมว่าคือการสั่งสมบารมีจริงๆละ เพราะว่ายากมากที่เราจะเรียนรู้อะไรโดยง่าย หรือรู้อะไรก็ได้ที่อยากรู้ ผมเองก็ไม่เคยสงสัยว่าทำไมพระศาสดาถึงรู้ว่าคนนั้นคนนี้เป็นอย่างไร เพราะพระองค์เคยเจอและพบมาแล้วแต่ต่างเพียงแค่อัตภาพ

2. kenny2

เรื่องกตัญญูนั่นของพี่นิวรณ์ ส่วนผมคิดว่ามันไม่พอจะดำรงความปราถนานั้นได้ แต่ตอบยากเหมือนกัน บางทีก็รู้สึกว่ามีแต่ความลุ่มหลง มีแต่กิเลส ที่เกิดขึ้นทั้งกับเราและคยอื่น บางทีก็มองเห็นคนอื่ยหลายคนที่ไม่มีกิเลสและความลุ่มหลง

3. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    พุทธภูมิไม่ใช่เกิดจากการสั่งสม เพื่อจะเป็น
    มันเป็นไปตามธาตุ ตามปัจจัย
    ธรรมะ ไม่ใช่เรื่องของสัตว์บุคคลตัวตนเราเขา

ถ้าจะให้ละเอียดพิศดารกว่านี้
    คงต้องไปค้นตำราเอาเอง

4. kenny2

ไหงกลายเป็นแบบนั้นละคับลุง แต่ก็มีเหตุผลอาจไม่ทั้งหมดที่อยากให้ตอบ ผมมีแค่ความตั้งใจ ตั้งใจมา ไม่ว่าจะอยู่ตรงไหนจะเป็นอย่างไรก็จะเรียนรู้และอาจจะต้องโยนหินก้อนนึงลงไปเผื่อผลของการกระเพื่อมนั้นจะทำให้...เกิดการรับรู้ถ้าเขารับรู้ได้จริง ผมก็ได้แต่อนุโมทนา

5. kenny2

แต่อย่างน้อยผมก็พอเข้าใจที่หลายท่านเสวนากันมานะคับ ทั้งผู้ที่เข้าถึงและไม่เข้าถึง ผมไม่เคยมีเจตนาจะทำให้ใครเดือดร้อนและไม่ประสงค์จะปิดกั้นทางเพื่อนิพพานของใคร ตรงกันข้าม...คล้ายมากกับคำพูดของคุณบิ๊ก แต่ผมไม่ได้สละเพราะเพียงแค่มันทำให้ผมรู้สึกทุกข์ น้าจอนพูดดีสอนดี แต่ผมไม่อาจเรียนรู้ตามได้ แต่น้าจอน อย่าลืมว่าถ้าเราคิดว่าพุทธภูมิเขาแค่ชะเงอ้มองดูมันดูเหมือนการแบ่งแยกบางทีอาจไม่ใช่ก็ได้ แต่เข้าใจว่าอุปมา ตามโบราณจารย์เจ้า ผมเห็นว่าหลายคนถึงพร้อมแต่ไม่ทำก็มี รู้แต่ไม่ทำก็มี เลยเข้าใจได้ว่า เพราะเขาเลือกเพียงจะรับรู้ไม่อยากจะเป็นไปถ้าการรับรู้นั้นไม่มีผลกับสิ่งอื่นใด

6. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    สาวก
    ก่อนที่จะเกิดมรรคได้ต้องเข้าไปเห็นนิโรธก่อน
    ซึ่งพอเข้าไปเห็นได้แล้วไม่ใช่ว่ามันจะตัดกิเลสเลย
    ต้องเข้าไปเห็นบ่อยๆ

ส่วนไอ้ที่อ้างว่ารู้ แต่ไม่ทำ อะไรนั่น
    ภาวนายังไม่เป็น ส่วนมากทำไม่ได้
    ยากที่จะเข้าไปเห็น แต่ก็ไม่เกินวิสัย

ถ้าภาวนาเป็น
    จะรู้ว่าอะไรใช่ทางไม่ใช่ทาง
    จึงโน้มไปสู่อีกฝั่ง ไม่เดินถอยกลับไปแล้ว
    นี่ยังไม่ตัดกิเลสนะ
    ถ้าพระป่าท่านว่าเกิดไม่เกินเจ็ดชาติ(อ้างตามญาณทัศนะท่าน)
    แล้วพวกนี้จะเดินไปสู่อีกฝั่งนึงแน่นอน

ถ้าพระฝ่ายผมท่านจะว่า
    จะปฏิบัติแบบไหนมาก็เถอะ ถ้าถึงตรงนี้แล้วพูดไม่เหมือน
    ไม่มึงก็กุนั่นหละผิด
    มรรคมีทางเดียว

ส่วนพุทธภูมิเห็นนิโรธไหม เห็น
    จะด้วยเหตุใดก็แล้วแต่ ท่านนั้นๆไม่โน้มไปฝั่งนู้น
    อาศัยปัญญาสาวกรู้ไม่ทั่วถึง

ปล.ส่วนเรื่องใครพูดดีพูดเลว แนะว่าให้งด จะกลายเป็นเรื่องประจบสอพลอ
    ธรรมะไม่ใช่สัตว์ตัวตนบุคคลหน้าไหนทั้งนั้น

7. kenny2

ขอบพระคุณคับ

8. kenny2

ไม่อยากประจบใครเพราะใครหน้าไหนก็ทำให้ดีไม่ได้ถ้่าไม่ทำด้วยตนเอง เคารพนับถือน้าจอนนะ
    อนุโมทนาสาธุคับ

9. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    ไม่อยากประจบใครเพราะใครหน้าไหนก็ทำให้ดีไม่ได้ถ้่าไม่ทำด้วยตนเอง เคารพนับถือ"นิวรณ์"นะ
    อนุโมทนาสาธุคับ

แซวเล่นๆขำๆ วันหยุดครับ ไม่ต้องคิดไรกันมาก เสียดายอย่างเดียวยังไม่ถึงวัน April Fool Dayูู^^ 555

บายคับ

10. kenny2

ไม่น่าแปลกนี่คับ ก็ในเมื่อของสิ่งเดียวเรายังเห็นเป็นหลายสิ่งได้ และของหลายสิ่งเรากลับเห็นเป็นสิ่งเดียว ไม่แปลกคับ มันเรื่องปกติทั่วไปคับ

11. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ใครว่าลุงตู่บอกจิตเที่ยงครับ มันจะเที่ยงไปได้อย่างไร ลุงตู่กลายเป็นนักการเมืองไปแล้ว ไม่เที่ยงหนอ

12. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ท่านนิวรณ์หายไปไหน..ใครทราบบ้างครับ

ประกาศตามหาคนหาย

หรือเปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว

13. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อสุจิไม่เคลื่อนก็ดีแล้วครับ

ตอนผมบวช ฝันเปียกประจำ

บางครั้งฝันร่วมเพศกับผู้หญิง..

ทรมาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2018
  14. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    คุณขาจอนครับ ผมขออนุเคราะห์ ความรู้เพิ่มเติมเรื่องพุทธภูมิไม่ใช่เกิดจากการสั่งสม ได้รึเปล่าครับ จากที่ได้อ่านมาหลายอย่าง หลายเล่ม ผมก็คิดว่า พุทธภูมิ เกิดจากการสะสมความรู้และบารมีมาเรื่อยๆ จนเต็ม จึงสำเร็จได้
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

15. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    อันนี้ผมก็โดนครับ ตอนบวชพระ เมื่อซัก 6 7 ปีก่อน แต่ของผมไม่ใช่ฝันนะครับ โดนทุกวันเลยครับ ช่วงเช้าหลังจากฉันข้าวเสร็จ นี้ยังกับกินยานอนหลับเลย เพราะช่วงกลางคืนก็ไม่ค่อยได้นอนอยู่แล้วนอนน้อย จึงมาอาศัยนอนช่วงข้าวเรียงเม็ดแทน
    วันแรกๆเราก็ไม่ยอมครับ ยังคิดว่าฝันอยู่ มาหลายวันเข้าชักสงสัย ไปถามครูจารย์ ท่านว่าเป็น รุขเทวดา นางฟ้าในวัดนั้นละครับ ชอบมากินพระ ที่มาบวชใหม่ ครูจารย์ท่านก็ว่ามันไม่ผิดศีลหรอก แต่มันจะติดในอารมณ์ทิพ จะหลงทางหลงกามแทน พี่นางฟ้าแกก็เล่นมาตั้งแต่ผมบวชวันแรกจนวันศึกพระเลยครับ 5555 เป็นประสพการณ์ ที่ออกจะเหลือเชื่อพอสมควร เล่าให้ใครฟังนี้จะโดนว่าบ้าว่าหลอนตัวเองตลอด

16. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    แต่ผมไม่เคยฝันเปียกเลยครับ

17. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ผู้ชายยังโดนหรือคะ อิช้านใส่ชุดขาวบวชวัดหลวงพ่อสดวัดปากน้ำภาษีเจริญ ก็โดนค่ะ

ไม่กล้าหลับเลยค่ะ

ไม่น่าใช่ รุกขเทวดานะคะ เพราะกรณีนี้เสพย์กามกับผู้ถือศีล