...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 23 เมษายน 2005.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2005
  2. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ เพราะได้ปฏิบัติด้วยตนเอง และพยายามโน้มน้าวและสอดแทรกในการพูดคุยกับคนรอบข้าง เพราะเห็นว่า การเจริญสมาธิอย่างเดียว ไม่เพียงพอในชีวิตประจำวัน และการทำงาน ควรต้องเจริญสติด้วยความรู้ตัวเสมอ จะทำให้จิตใจแช่มชื่นเบิกบาน
    หากมีเรื่องมากระทบใจแรงหน่อย ก็ปรับสภาพให้เป็นอารมณ์กลางๆ ได้อย่างรวดเร็ว
    ทั้งนี้ ต้องมีพื้นฐาน การเจริญสมถะ และวิปัสนาพอควรนะค่ะ จะเห็นผลเร็ว

ยังไงใคนสนใจก้ลองเข้ากระทู้นี้นะค่ะ
    การพัฒนาสติในการภาวนา
    [​IMG] วิโมกข์

3. mido

mido Active Member

10 พฤษภาคม 2005
    โมทนาครับ
    คล้ายๆ กับ คำสอนของหลวงพ่อเทียนเลยอ่ะครับ พอดีเคยอ่านหนังสือของท่านอยู่ หลวงพ่อท่านบอกว่า ให้เราเฝ้าดูความคิด แล้วรู้ เมื่อรู้ทันความคิด ความคิดมันก็จะหยุดไปเอง และเมื่อทำไปเรื่อยๆ ก็จะไปรู้ทันอื่นๆอีก ผมก้จำไ่ม่ได้แล้วล่ะครับ