^__^เหรียญหล่อประภามลฑล หนึ่งในวิชาที่หลวงปู่ศุขถ่ายทอดให้หลวงปุ่สุภา

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ก๋ง สุญญตา, 29 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ก๋ง สุญญตา

ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ เปิดร้านใหม่เฮงๆ แล้วกันครับ จะทำการปรับปรุงนื้อหาสาระให้เพื่อนๆ มากกว่าเก่า และเรามีพระสวยๆ ราคาพอไปไหวมาให้เพื่อนๆ เช่นเคยครับ พระทุกชิ้นส่งประกวดได้ และ ประกันยันเซเว่นปิดครับ มาตราฐานพระเครื่องสากลแน่นอนครับ อดใจรอนิดนึงพรุ่งนี้แสงดีๆ สวยๆ จะลงภาพให้ครับ ............... ขอบคุณที่ติดตามผลงานและ ใช้บริการของเราครับ .........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2013
  2. ก๋ง สุญญตา

SAM_3955 (750x1000).jpg

SAM_3956 (750x1000).jpg

SAM_3958 (750x1000).jpg

เปิดบ้านกันที่หลวงพ่อโบสถ์น้อย วัดอรุณอัมรินทร์ครับ ใครๆ ก็รู้ว่าเหรียญรุ่นแรก ทะลุ สามแสนไปนานแล้วครับ แต่ องค์นี้ นวะ รุ่นสองสร้างปี 37 ครับ หลวงพ่อคูณเป็นประธาน เกจิยุคนั้นมาหมด 100 รูป ครับพิธีใหญ่ หลวงพ่อโบสถ์น้อยนั้นใจดีมากๆ ผู้คนไปบนเรื่องอะไร สำเร็จ โดยเฉพาะติดหนึ้สินรุงรัง และเดือดร้อนนั้น เห็นมาหลายคนแล้วว่า ท่านช่วยจริงๆ ครับ ตอนสงครามโลก โกโบริ โดนบอมส์ นั้น ตรงวัดท่านไม่เป็นไร มีนายช่างต่อเรือ เล่าเลยว่า หลวงพ่อ ออกมาจากโบสถ์แล้ว ปัด ลุกระเบิดลง ผล สถานีรถไฟบางกอกน้อย เละ ซึ่งห่างจากวัดท่านแค่ 200เมตรครับ อภินิหารมากกมาย เกินกว่าจะเล่าให้จบได้ในคืนนี้ ครับ เปิดกันเบาๆ เอาใจคนมาดูใหม่ร้านใหม่ 399 ครับ หายากอีกหน่อยแพง!............. ครับ สวยมากๆ ครับ นวะดำๆ น่าเก็บและบูชา ให้ท่านเมตตาช่วยยามชีวิตมีปัญหา สำหรับคนดวงดีอยู่แล้วท่านหนุนให้ มีเงินทองโชคลาภครับ อันนี้กล้ายืนยัน เป็นศิษย์ท่านคนนึงครับ ........................

3. ก๋ง สุญญตา

SAM_3961 (750x1000).jpg

SAM_3962 (750x1000).jpg

SAM_3964 (750x1000).jpg

ติดตามด้วย พิมพ์เล็ก สร้างปี 30 จร้า องค์นี้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิต(มีภาพถ่ายโบชัวร์ในวัดยืนยัน) ใครต้องการพระท่านใช้ดี ในงานหลวงปู่กล่าวเองว่า หลวงพ่อท่านใจดี ครับหายากแล้วตอนนี้สายปู่ดู่ตามเก็บเข้ารัง ใช้ดีจริงๆจร้าา เด็กๆ ห้อยน่ารัก สุภาพสตรีห้อยกำลังดี เนื้อทอแดงแต่ กะแสออกสำริด แล้ว สวยคมบาดใจ ครับ 399 เท่านั้นเฮงๆ พร้อมกล่องเลยจร้า...............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013
  4. ก๋ง สุญญตา

SAM_2755 (750x1000).jpg

SAM_2756 (750x1000).jpg

SAM_2758 (504x672).jpg

SAM_2761 (672x896).jpg

เปิดร้านใหม่ โปรเที่ยงคืนกับ สุดยอดพระโชคลาถ เพียวๆ สิวลี หลวงพ่อเกษมเขมโก ปี 17 พิธีดีปีลึกและ หลวงพ่อท่านเป็นอรหันต์ ย่อมติดต่อกับ พระสิวลีได้จริง ย่อมมีดวงแก้ว สิวลีเต็มเปี่ยมใช้แล้ว มีลาภ ของจริงครับ แบ่งให้ 2เหรียญสวยคมบาดใจ ในคืนนี้ แค่เที่่ยงคืนครับ 900 บาทเลย เที่ยงคืนแล้ว 1500 บาทครับ พี่น้องเอ้าเชิญชิงชัย...............................

5. ก๋ง สุญญตา

SAM_1412 (525x700).jpg

SAM_1410 (700x525).jpg

โปรกันอีกองค์ เหรียญหลวงปู่สรวงรุ่นแรก หาดูทุกที่ได้ว่าแตะ 1000อัพ ๆ แล้ว หรือ ไม่สวยยัง 7 แปดพันเลยครับแต่คืนนี้สำหรับแฟนพันธ์แท้ 2800 ครับทองแดงกะไหล่ทองสวยมากๆ ครับ บล๊อกวงเดือนนิยม ครับเป็นเหรียญรุ่นแรกทีวงการยอมรับ เพราะว่า ทำตามหลวงปู่สั่ง พระท่านนั้นห้อยแค่เจ็ดวันก็เห็นผลกับ โชคลาภ และ ความดีขึ้นๆๆ ในชีวิตแล้วครับ กับ เทวดาเล่นดิน ใครตกเทรินเชยครับ พศ นี้ ......................องค์เดียวนะครับ ..........

6. tit srion

tit srion เป็นที่รู้จักกันดี

บวกค่าจัดส่งไหมครับ

7. ก๋ง สุญญตา

พระตั้งแต่ 500 ขึ้นไป ไม่บวกครับ ถ้าไม่ถึง รบกวนนิดนึงครับ ..... แต่ เฉพาะวันนี้ วันเปิดร้าน ไม่บวกทุกรายการครับ ............

8. ก๋ง สุญญตา

SAM_3967 (750x1000).jpg

SAM_3969 (750x1000).jpg

SAM_3971 (750x1000).jpg

ศิษย์มีครู หมุมีมัน .....ใครมีครู ก็น่าเก็บครับ เหรียญสวยมากๆ คำว่าครูนั้น ให้เห็นแต่การสั่งสอนของเขา เรื่องส่วนตัว เขาอย่าไปยุ่ง อะไรในความไม่ดีของเขาก้อย่าไปด่า ไปมามาส เพราะ เขาไม่ใช่พระอรหันต์ครับ เราเคารพ แต่คำสอนของเขาที่สอนให้เราได้ดี สอนให้เรารู้หนังสือ สอนให้เราทำกับข้าว สอนกรรมฐานเรา ........... ไม่เคยปรากฏ ในตำนานใดเลยว่า คนล้างครู แล้วเจริญ ในความ ไม่ดีของครู มีกฏแห่งกรรมลงโทษอยู่แล้วครับ ... ในความดี เขาให้ความรู้เรา และ สอนเราให้ได้ดี นั่นคือครู พ่อแก่หลายๆ คน ที่ยึดว่า พอมาสายพระองค์ (พุทธเจ้า)แล้ว จะ เคารพ ไม่ได้ ผิดครับ เมื่อก่อนผมก็เคยปรามาสหลวงพ่อองค์นึ่ง ว่ายังไม่ถึง แห่งธรรม และยึดฤทธิ์ แต่วันนี้ผมเข้าใจ แล้วว่า เป็นแค่ ตัวแทนของครูทุกๆ คน .........เพราะไม่มีตราสัญลักษณ์ใด เหมาะสม และ ครู คนแรกที่พระพทธเจ้า ไปเรียน ก็คือ ฤาษีครับ ..............พระองค์เมื่อตรัสรู้แล้วกลับไปหา บอกทางสว่างให้แต่ครู ไม่ยอมรับ ขออยู่ในเพศ ฤาษีครับ ซึ่ง ก็ไม่เห็น พระองค์ด่าทอเลย สังเกตุดีๆอ่านดีๆ ครับ ................ ดังนั้น หาก ต้องการติดต่องาน การค้า การแสดง ใชหน้าตา ใช้ นะจังงัง สารพัด นะ หรือ นับถือครูคือ พ่อแม่คนที่สาม องค์นี้ หลวงพ่อชื้น วัดญาณเสน ปลุกเสก บอกได้คำเดียวว่า สุดยอด มากๆๆ หลวพ่อเกษมเอย หลวพ่อคูณเอย บอก กับศิษย์ทุกคนว่า พ่อชื้น เป็นพระดี จริงๆ ............... มีหลายเรื่องวันหลังค่อยเล่าให้ฟัง ซึ่ง หลวงปู่ธูปวัดแค นางเลิ้ง เคยเจอ อภินิหาร หลวงพ่อชื้นมาแล้วครับ นอกจากจะขลังแล้วบอกตรงๆว่า ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบครับ ............... 450 มีสองเหรียญแค่นั้นหมดแล้วไม่มีอีก ครับ ................... อนาคต หลายพัน ......!

9. rtee15

rtee15 เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

เปิดร้านใหม่ โปรเที่ยงคืนกับ สุดยอดพระโชคลาถ เพียวๆ สิวลี หลวงพ่อเกษมเขมโก ปี 17 พิธีดีปีลึกและ หลวงพ่อท่านเป็นอรหันต์ ย่อมติดต่อกับ พระสิวลีได้จริง ย่อมมีดวงแก้ว สิวลีเต็มเปี่ยมใช้แล้ว มีลาภ ของจริงครับ แบ่งให้ 2เหรียญสวยคมบาดใจ ในคืนนี้ แค่เที่่ยงคืนครับ 900 บาทเลย

10. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

จองอย่างละเหรียญครับ

11. ก๋ง สุญญตา

SAM_1611 (800x600).jpg

SAM_1613 (800x600).jpg

สองจุดตายที่เก้ ยังทำ ไม่ได้ครับคือ ที่ศรีษะด้านซ้ายมือเรา จะมีเส้นแตก และ ใต้ตัวหนังสือ จะปรากฏรอยกลึงที่บลํอก มีเส้นที่ เป็นวง แตกต่างกัน ทำยังไงวงก็ ไม่เหมือนกันครับ รับรอง .......ตัวหนังสือคมและ หน้าหลวงปู่ต้องจำแม่น ๆๆ ไม่ตลกครับ ถ้าหน้าตลกๆๆ .......ให้สันนิฐานว่า อันตรายและ จำไว้ว่า รุ่นนี้คือรุ่นหนึ่งที่่แท้จริงครับ ของท่าน รุ่นหนึ่งรูปไข่ นั้น มีการนำไปให้ปลุกเสก ไม่ใช่ มาจากดำหริ ของหลวงปู่ ซึ่ง พระครู อะไรสักอย่าง ขอทำ ครับ เลยเป็นรุ่นที่ ดัง และ แปลก เพราะคำว่า ซวง นั่นเอง กลายเป็นเอกลักษณ์ ของรุ่นนี้ไปเลยครับ.............ส่วนกลาง ขยับๆ แตะ 10000 แล้วท้องที่ ไม่ต้องพูดครับ ไปดูที่วัดท่านได้เลยครับ 25000 บาทครับ .............ของชุดนี้ ได้ รับมาจาก คนรับใช้ในสมัยนั้นครับ สบายใจหายห่วง ............

12. ก๋ง สุญญตา

SAM_0163 (300x400).jpg

SAM_0164 (300x400).jpg

แบ่งไปอีกองค์ ๆ กับเทวดาเล่นดิน .....หลวงปู่สรวง องค์เดียวนะครับ เป็นปี 17 หายากครับ ด้านหลังมีตะกุด เขมรเก่าแปลกมาก เนื้อหมดยางว่านแล้วครับหายาก มากๆ ครับ เค้าขายกัน 8000 ถึงหมื่น ไปนานแล้ว แต่ คืนนี้ โปรฯ 2800 องค์เดียวครับ เปิดร้านๆๆ ครับ สวยทองเก่ารักสวย คราบเถ้าอธิฐานที่ท่านนอนบนไฟ นั้นหายากครับ ซื้อคืนนี้ แถมเหล็กไหลของท่าน หนึ่งพระองค์ครับ ...........เชิญ....................

13. ก๋ง สุญญตา

SAM_0029 (263x350).jpg

SAM_0031 (263x350).jpg

SAM_0034 (263x350).jpg

เป็นพระที่ ถุกสอบถามมาก เหลือเกินว่า หมดยังๆๆๆๆๆๆๆๆ มีอีกไหม ขอราคาเก่าจะได้ไหม ครับ แหมๆๆ นี่ พุทธโธคลัง คุณแม่บุญเรือน ฝังพระธาตุคุณแม่ ที่ก้น เสมือนมีตัวคุณแม่ อยู่ทั้งเจตสิก และอรุปญาณครับ จริงๆ ตอนนี้ ขยับไปไกลมากๆ แล้วครับ จะแตะ หลายๆ พันแล้วครับ เอ้าน้า เก็บไว้เยอะครับ แบ่งบารมี กัน ให้ ห้าองค์ ในค่ำคืนนี้เท่านั้นครับ 900 ช้าหมด นะครับ บอกได้แค่นี้ ครับคุณแม่บอกไว้เลยว่า ใครมีพุทธโธคลังท่าน จะมีทรัพย์มาก และ เก็บเงินอยุ่ และ ทรัพย์อยากจะมาอยุ่กับเรา ........ แล้วยิ่งมีผง 2499 กับอัฐถิธําตุท่านด้วย ท่านว่า 900 นะ คุ้มหรือไม่ พุทธโธ น้อย ทะลุแสน หมื่นไปนานแล้ว แต่ นี่ มี กะดูกคุณแม่ท่านว่า คือ คุณแม่หรือเปล่าคิดเองครับ .............. 5 องค์เท่านั้น วันเปิดร้าน หมายเหตุ หากไม่โอนพรุ่งนี้ หลัง 18.00 น ตัดสิทธิทันทีครับ สวยงามสง่า เล็กและ พลังอธิฐาน เหลือประมาณครับ ............................

14. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

เปลี่ยนใจครับ ขอจองรายการนี้เป็น 2 องค์นะครับอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013
  15. hi-kick07

hi-kick07 เป็นที่รู้จักกันดี

จอง สอง องค์ค่ะ;k07;k07;k07

16. Iamome

Iamome เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    ขอจอง 1 องค์ครับ

17. ก๋ง สุญญตา

images (28).jpg หลวงพ่อโบสถ์น้อยเป็นพระพุทธรูปปูนปั้น ประทับนั่งขัดสมาธิราบบนบัลลังค์ฐานบัวชั้นเดียว ปางมารวิชัย ลงรักปิดทอง ศิลปะแบบสุโขทัย ขนาดหน้าตักกว้าง ๔ ศอก ๒๒ นิ้ว สูงตลอดพระรัศมี ๗ ศอก ๒๑ นิ้ว ประดิษฐานอยู่ภายในโบสถ์น้อยที่วัดอมรินทราราม ใกล้กับสะพานอรุณอมรินทร์ (ข้ามคลองบางกอกน้อย) ย่านสถานีรถไฟธนบุรี
    ตามความบอกเล่าสืบต่อกันมา องค์หลวงพ่อโบสถ์น้อยที่เห็นกันอยู่ในปัจจุบันนี้ มิใช่องค์ของหลวงพ่อที่แท้จริง เป็นองค์พระพุทธรูปที่ปั้นปูนพอกทับอำพรางเอาไว้ ส่วนองค์จริงของหลวงพ่อโบสถ์น้อยนั้น ประดิษฐานอยู่ภายในเป็นพระพุทธรูปที่หล่อด้วยทองสัมฤทธิ์ มีขนาดไม่ใหญ่นัก แต่จะมีขนาดเท่าใดและเป็นพระพุทธรูปสมัยใดนั้น ไม่อาจที่จะทราบได้ ทราบแต่เพียงว่าประดิษฐานเป็นพระประธานประจำอยู่ที่พระอุโบสถหลังเก่าเดิมของวัดบางว้าน้อย และได้ทำการปั้นปูนพอกทับไว้ พระอุโบสถหลังเดิมนั้นกล่าวกันว่า ขนาดยาวถึง ๔ ห้อง เมื่อทำการตัดทางรถไฟสายใต้ จึงได้ทำการรื้อถอนออกเสีย ๑ หลัง ทำให้เล็กและแคบไป ชนทั้งหลายจึงได้พากันเรียกว่า "โบสถ์น้อย" ดังปรากฏหลังฐานจากหนังสือประวัติวัดอมรินทราราม
    เรื่องประวัติของหลวงพ่อโบสถ์น้อย ยังค้นไม่พบหลักฐานหรือเอกสารใดๆ ที่ได้กล่าวไว้แน่นอน ผู้จัดทำได้พยายามสืบหาประวัติของหลวงพ่อจากคำบอกเล่า ของท่านผู้ใหญ่จำนวนหลายท่านด้วยกัน ซึ่งท่านได้ยินได้ฟังผู้เฒ่าแต่ครั้งเก่าๆ เล่าสืบๆ กันมาอีกทอดหนึ่ง มีเรื่องสาระสำคัญๆ บางอย่างที่ตรงกัน พอที่จะถือเอาเป็นที่ยุติไว้ก่อน จนกว่าจะสืบหาหลักฐานที่แน่นอนและดีกว่านี้ จึงได้นำมาบันทึกไว้ เพื่อประสงค์ที่จะมิให้เนื้อหาสาระสำคัญบางอย่างของหลวงพ่อสูญหายไป ถ้าหากแม้ว่าท่านผู้หนึ่งผู้ใดได้ทราบประวัติของหลวงพ่อที่มีหลักฐานแน่นอนขอได้กรุณาแจ้งให้ผู้จัดทำได้ทราบบ้าง ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง
    ข้อสันนิษฐาน ถ้าองค์หลวงพ่อโบสถ์น้อยมีขนาดเล็กตามคำของท่านผู้ใหญ่ที่เล่าสืบๆ กันมา และได้ทำการปั้นปูนพอกทับไว้อีกทีหนึ่งนั้น คงจะได้ทำกันมาแต่ครั้งสร้างพระอุโบสถหลังเดิมของวัดบางว้าน้อยนั้นเอง เข้าใจว่าท่านผู้สร้างพระอุโบสถคงจะทราบประวัติความเป็นมาขององค์หลวงพ่อโบสถ์น้อย ว่าเป็นพระพุทธรูปที่สำคัญและมีความศักดิ์สิทธิ์มาก จึงได้อาราธนานำเข้ามาประดิษฐานเป็นพระประธานในพระอุโบสถ ตามปกติพระประธานสำหรับพระอุโบสถนั้น คนที่นิยมกันส่วนมาก ต้องมีขนาดหน้าตักตั้งแต่ ๒ ศอกขึ้นไป และอีกประการหนึ่งถ้าหากว่า ถ้านำองค์หลวงพ่อประดิษฐานไว้ตามเดิม อาจจะเป็นทางที่ทำให้บุคคลอื่นทำการเคลื่อนย้ายไปได้สะดวก ท่านจึงได้คิดหาอุบายทำการปั้นปูนพอกทับไว้ เพื่อให้มีขนาดที่เหมาะสมกับตัวพระอุโบสถอย่างหนึ่ง และเพื่อเป็นการอำพรางอย่างหนึ่ง ทั้งนี้ต้องนับว่าเป็นความฉลาดของผู้สร้างพระอุโบสถ (ข้อสันนิษฐานดังกล่าวมา ขอให้เป็นเรื่องของวิจิกิจฉา)
    ความมหัศจรรย์ของหลวงพ่อโบสถ์น้อยที่ได้แสดงพุทธาภินิหารให้แก่สายตาของชนทั่วไป ซึ่งท่านผู้ใหญ่ได้เล่าสืบๆ กันมาว่า เมื่อครั้งทำการตัดทางรถไฟหลวงสายใต้ นายช่างชาวฝรั่งผู้หนึ่งเป็นผู้ที่ทำการส่องกล้องตัดทาง สำหรับวางรางรถไฟเพื่อจะให้เป็นเส้นทางตรง แต่เมื่อส่องกล้องแล้ว เผอิญที่จะตัดให้ตรงนั้นถูกตัวโบสถ์และองค์หลวงพ่อเข้าพอดี กล่าวกันว่าทำให้เกิดอาเพศเหตุต่างๆ ขึ้น จนนายช่างขาวฝรั้งผู้นั้นไม่อาจสามารถที่จะทำการตัดเส้นทางให้เป็นแนวตรงได้ จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนเส้นทางเสียใหม่ ซึ่งเป็นแนวที่อ้อมโค้งดังที่เป็นกันอยู่ในปัจจุบันนี้ (จากสถานีรถไฟธนบุรีถึงสี่แยกถนนจรัญสนิทวงศ์ เป็นเส้นทางที่โค้งมากๆ คนเก่าๆ เรียกกันว่า โค้งต้นสำโรง หรือ โค้งหลังวังทอง (วัดสุวรรณาราม)
    เมื่อระหว่างเกิดสงครามโลกครั้งที่ ๒ วัดอมรินทรารามได้ถูกภัยทางอากาศ นับว่าทางวัดได้รับความเสียหายอย่างย่อยยับ พระอุโบสถหลังใหญ่ พระระเบียงศาลาการเปรียญ และกุฏิสงฆ์หลายหมู่ได้ถูกลูกระเบิดทำลายและระเบิดเพลิง ทำให้สภาพของวัดทรุดโทรมเสียหายอย่างน่าอนาถใจ ถาวรวัตถุและปูชนียวัตถุต่างๆ อันมีค่าของวัดได้ถูกไฟเผาผลาญเสียหายไปหมด แต่เป็นที่น่าอัศจรรย์เหลือเกิน ที่โบสถ์น้อยและองค์หลวงพ่อซึ่งได้รับความกระทบกระเทือนจากลูกระเบิดในครั้งนั้น ได้รับความเสียหายเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ดังปรากฏเป็นข้อความตอนหนึ่งจากหนังสือประวัติวัดอมรินทรารามตอนหนึ่งว่า

" แม้แต่ตัวโบสถ์น้อยของท่าน ซึ่งอยู่ริมทางรถไฟธนบุรีก็ได้รับภัยในครั้งนี้ด้วย หลุมระเบิดตกอยู่รอบๆ โบสถ์ของท่าน และที่เชิงเขาของโบสถ์น้อย ไฟก็ไหม้เหมือนกันแต่ก็ดับได้เองเหมือนปาฏิหารย์ เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่งนัก "

เนื่องจากความแรงของลูกระเบิด ที่ได้กระหน่ำลงที่วัดอมรินทรารามนั้น เป็นเหตุที่ทำให้องค์หลวงพ่อโบสถ์น้อย ได้รับความกระทบกระเทือนอย่างหนัก ทำให้พระเศียรขององค์หลวงพ่อร้าว เนื่องจากความเก่าของปูน ทางวัดจึงนำพระเศียรของหลวงพ่อไปฝากไว้ที่วัดอรุณราชวราราม ครั้นเมื่อสงครามยุติลงแล้ว ทางวัดจึงได้ไปขอรับคืนมา และได้จัดพิธีการต่อพระเศียรถวายให้หลวงพ่อขึ้นใหม่ ดังข้อความปรากฏในหนังสือประวัติวัดอมรินทราราม
    ครั้นต่อมาเมื่อสงครามมหาเอเซียบูรพายุติลง ทางวัดจึงได้ไปนำเอาพระเศียรขององค์หลวงพ่อโบสถ์น้อย กลับคืนมายังวัดอมรินทราราม เมื่อได้พิจารณาแล้วก็เห็นว่าจะทำการต่อเข้าไปอีกมิได้ เพราะพระเศียรของหลวงพ่อร้าวรานไปหมด จึงได้ตกลงใจกันที่จะทำการปั้นพระเศียรของหลวงพ่อขึ้นใหม่ แต่ก็ให้คงเค้าพระพักตร์ของหลวงพ่อองค์เดิมไว้ด้วย ทางวัดจึงได้เชิญท่านผู้เฒ่าในบ้านช่างหล่อมาหลายท่าน เพื่อปรึกษาหารือดำเนินการปั้นพระเศียรของหลวงพ่อขึ้นใหม่ โดยได้นำเอาเค้าพระพักตร์ของหลวงพ่อเดิมไว้ด้วย ทั้งนี้เพราะนายช่างโต ขำเดช เป็นผู้ที่เคยอุปสมบทในวัดอมรินทรารามมานานปี และเคยใกล้ชิดกับหลวงพ่อมาก คงจะจำได้ดี ต่อจากนั้นทางวัดก็ได้เริ่มดำเนินการจัดงานต่อพระเศียรของหลวงพ่อโบสถ์น้อยเป็นครั้งแรกนับแต่สงครามยุติลง หลวงพ่อโบสถ์น้อยนับว่าเป็นปูชนียวัตถุที่สำคัญ เป็นมิ่งขวัญและเป็นที่พึ่งทางใจของชาวเมืองธนบุรีมาตราบเท่าจนถึงปัจจุบันนี้

วัดอมรินทราราม วรวิหาร เป็นวัดทางประวัติศาลตร์วัดหนึ่ง เพราะตั้งอยู่ในเส้นทางคมนาคมของคนตั้งแต่สมัยโบราณ ที่ใช้เส้นทางสายแม่น้ำเจ้าพระยาในการเดินทาง ในปัจจุบันได้มีคนมาแวะเวียนทัศนศึกษาอยู่เสมอๆ จึงได้ความรู้ตามประวัติศาสตร์ตามสมควร โดยเฉพาะเป็นวัดที่พระมหากษัตริย์ทรงบูรณะปฏิสังขรณ์ ในสมัยกรุงธนบุรีและรัตนโกสินทร์ สมควรที่จะได้อนุรักษ์ไว้สืบไป ที่ปรากฏเป็นโบราณสถาน ได้แก่ ตำหนักเขียว พระปรางค์ มณฑปพระพุทธบาทจำลอง และหลวงพ่อโบสถ์น้อย ซึ่งเป็นที่เคารพนับถือของชาวพุทธเป็นอย่างมาก เนื่องจากวัดอมรินทรารามนี้ตั้งอยู่ในเขตที่เป็นจุดยุทธศาสตร์ วัสดุที่สำคัญมีค่ามากมายจึงถูกทำลาย เพราะแรงระเบิดสมัยสงครามมหาเอเซียบูรพา ซึ่งเป็นที่น่าเสียดาย อย่างไรก็ตามทางวัดก็พยายามบูรณะปฏิสังขรณ์ให้สามารถใช้การได้
    ประวัติวัดอมรินทราราม ได้รวบรวมเรียบเรียงจากหลักฐานที่มีปรากฏอยู่ในหนังสือหลายเล่ม เพื่ออนุชนจะได้ทราบความเป็นไปในด้านประวัติศาสตร์ ที่ยืนยันเรื่องราวต่างๆ เนื้อหาส่วนมากดำเนินตามประวัติวัด ที่พิมพ์เป็นอนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพพระสุนทรวิหารกิจ อดีตเจ้าอาวาสวัดอมรินทราราม และเรื่องราววัดอมรินทราราม ราชวรวิหาร ซึ่งราชบัณฑิตยสถานรวบรวมพิมพ์ เป็นที่ระลึกในคราวนำผ้าพระกฐินพระราชทานทอดถวายที่วัดเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๗
    เนื้อหาอาจไม่สมบูรณ์ตามที่ประสงค์ เพราะยังมีบางส่วนที่ยังไม่สามารถหาหลักฐานได้ครบ เช่น ศาลาน้ำร้อน ศาลาริมคลองบางกอกน้อย คลองข้างวัดที่แยกซอยออกจากคลองบางกอกน้อย ซึ่งเดิมเป็นแม่น้ำเจ้าพระยาต่อมาได้ขุดใหม่ คลองสายนี้เป็นคูเล็กๆ มีน้ำไหลเลียบโรงพยาบาลออกไปเชื่อมคลองข้างวัดวิเศษการ เมื่อก่อนทราบว่ามีเรือแจวบรรทุกของขาย สามารถผ่านไปมาได้สะดวก ซึ่งปัจจุบันตื้นเขินกลายเป็นคลองน้ำครำสำหรับระบายน้ำเสีย

18. hi-kick07

จอง สอง องค์ค่ะ:z17:z17:z17

19. Torami

Torami Active Member

จอง 2 เหรียญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2013
  20. hi-kick07

จอง สอง องค์ค่ะoishi_oishi_oishi_

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้