<<Happy Birthday>> "NOOTA"<<สุขสันต์วันเกิด >> "ลมรัก"ชักพา

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย mead, 22 กันยายน 2016.

แท็ก: แก้ไข
  1. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพลงเพราะมากๆเลยครับ
    ขนาดแอบอ่านพร้อมฟังเพลงไปด้วย
    ยังมีความสุขมากมาย
    สุขสันต์วันเกิดหนูตาด้วยครับ​

2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงครับคุณเมี๊ยว สบายดีนะครับ
    ผมกับตั้งโอ๋ยังฟังเพลงที่คุณเมี๊ยวร้องอยู่บ่อยๆเลยเนี่ย

"เธอจากไปหนได...จากไปแสนไกล ...ไม่มีวันหวนคืนมา.."
    เพลงนี้เพราะมากกกกก....กับอีกเพลง "ปีกรัก" ติดไว้ฟังในรถเสมอๆ
    คุณเมี๊ยวร้องเพลงะกว่าต้นฉบับซะอีกครับ
    ชอบฟังคุณเมี๊ยวร้องอยากฟังอีกนะครับ ถ้าพร้อมก็ขออีกนะครับแนวๆนี้ ถ้ายังมีไฟอยู่ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2016
  3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เขินเลยครับ เอาเพลงนี้ใส่ไว้ในซีดี ฟังในรถเลยเร๋อครับ

คือว่า เพลงลมรัก ที่พี่บีร้องและนำมาโพสต์ลงกระทู้ที่บอร์ดนี้นั้น
    เป็นเพลงที่เคยร้องอัดลงเทปเอาไว้ เมื่อสิบกว่าปีก่อนโน้นนน
    ระบบเสียง จึงเป็นไปตามสภาพของเทปที่ผ่านกาลเวลามานาน
    จึงเป็นที่น่าเสียดายมากๆ สำหรับคุณภาพของเสียงเพลง

ส่วนตัวแล้ว ชอบวิธีการร้องเพลงนี้(ของตัวเอง)ในตอนนั้น
    มีลูกหยอด เสียงหนักเสียงเบา รวมทั้งการร้องประสานเสียง
    ซึ่งบอกตรงๆว่า มาร้องใหม่ตอนนี้ เกรงว่าจะร้องไม่ดีเท่าตอนนั้น
    จึงไม่คิดว่า จะนำมาทำใหม่อีกครั้งหนึ่ง
    แต่มาถึงวันนี้ ขอเปลี่ยนความคิดดีกว่า อิอิ
    ไว้พี่บี จะหยิบเพลงลมรัก ขึ้นมาร้องใหม่ มิกซ์ใหม่
    ให้ไฉไลกว่าเดิม แต่ยังคงรูปแบบประสานเสียงเอาไว้
    ดีมั้ยครับ น้องโอ๋ พี่มี๊ด

ปล. แต่อาจจะลองกับเพลงอื่นๆดูก่อน ว่าร้องประสานเสียง(ตัวเอง)
    แล้วมิกซ์ออกมา จะเป็นอย่างไรบ้าง ไม่อยากเอาเพลงนี้
    มาเป็นแบบฝึกหัดหน่ะครับ เสียดายเพลงเค้า 5555

4. mead

เอาสิครับคุณบี เชียร์เลยล่ะครับ
    น่าเสียดายที่คุณภาพการอัดเสียงในตอนนั้นไม่ใสกิ๊งเหมือนเดี๋ยวนี้นะครับ
    แต่เชื่อว่าคุณบีทำได้อยู่แล้วและอาจจะดีกว่าเดิมด้วย
    เพราะประสบการณ์และชั่วโมงบินสูงกว่าแต่ก่อน อิอิ
    รอฟังนะครับ

5. mead

[ame]https://youtu.be/MAYIjVUB29M[/ame]​

กลับไปปรับปรุงเสียงมาอีกเล็กน้อย คราวก่อนรีบไปหน่อย
    จริงๆแล้วการมิกซ์เสียงนี่เป็นเรื่องที่น่าสนุกมากเลยนะครับ
    มันมีรายละเอียดเล็กน้อยๆที่เราต้องทำให้ทั้งเพลงมันสมดุลย์ลงตัวกันให้ได้น่ะครับ
    ทำให้คนฟังรู้สึกเพลิดเพลิน และฟังได้อย่างต่อเนื่องตั้งแต่ขึ้นต้นจนจบเพลง และ Play ใหม่โดยที่ไม่เบื่อ อิอิ (0-^)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2016
  6. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยครับผม ไว้จะพยายามอย่างเต็มที่เลยครับ
    เริ่มจากเพลงง่ายๆก่อนนะครับ
    จริงๆ ผมเคยลองร้องและมิกซ์เพลง
    ในแนวประสานเสียงตัวเองดูบ้างแล้วหล่ะครับ (เพลง สามหัวใจ)
    ฟังแต่เสียงร้อง ก็ว่าใช้ได้อยู่นะครับ แฮ่!
    แต่พอมิกซ์เข้ากับเสียงดนตรี กลับฟังดูว่า
    คุณภาพเสียงร้องมันจะแย่ลงหน่ะครับ
    ก็เลยขอคำปรึกษาจากพี่เจน มือมิกซ์ขั้นเทพ

พี่เจนบอกว่า ปัญหาอยู่ที่ที่เสียงดนตรี ไม่ใช่การร้องหรือการมิกซ์
    เพราะเสียงดนตรีนั้น ผมได้ปรับคีย์ขึ้น 4 คีย์ (จากออริจินัล)
    ซึ่งโปรแกรมที่ใช้ปรับคีย์นั้น ไม่ค่อยดี จึงทำให้เสียงดนตรีออกมาไม่ดี
    พอไปมิกซ์รวมเสียงร้องเข้ากับเสียงดนตรี ด้วยการปรับบาลานซ์เข้าหากัน
    จึงดึงเอาคุณภาพเสียงร้อง ลดลงไปตามเสียงดนตรีไปด้วย
    (โอ้วว มีอย่างนี้ด้วย ข้าน้อยเพิ่งจะรู้ แหะแหะ)

ผมจึงรบกวนพี่เจน ช่วยปรับคีย์ดนตรีด้วยโปรแกรมที่พี่เจนใช้อยู่
    และช่วยมิกซ์เพลง สามหัวใจ ให้ด้วยเลย
    ผลออกมา ดีกว่าที่ผมมิกซ์เองลิบลับ 5555

พี่มี๊ด ว่างๆก็ขอเชิญ แวะเข้าไปฟังเพลง สามหัวใจ ด้วยนะครับ
    มีตรงไหนต้องปรับปรุง แนะนำได้เต็มที่เลยครับผม
    จะได้นำไปปรับใช้ กับการร้องประสานเสียง(ตัวเอง)
    ในเพลง ลมรัก และเพลงอื่นๆอีกต่อไป

7. panombe2013

ใช่เลยครับ ยิ่งผมเองเนี่ย มวยวัดมากๆ ในเรื่องการมิกซ์
    บอกเลย แต่ละเพลงก็ลองปรับโน่นปรับนี่ ลองของไปเรื่อยๆ
    ผลงานเพลงที่มิกซ์เองออกมา คุณภาพเสียงจะไม่เหมือนกันเลยสักเพลง 5555
    เรียกได้ว่า ได้เรียนรู้กันไป เพลินกันไป ไม่รู้เบื่อจริงๆด้วยครับ

เดิมว่าฟังเพราะอยู่แล้ว คราวนี้ยิ่งเคลิบเคลิ้ม ฟินกันเข้าไปอีก :cool:

8. mead

เข้าไปฟังมาแล้วครับ
    เพลงนี้ทำออกมาได้น่าฟังดีแล้วครับ ไม่มีอะไรให้แนะนำหรือติเลย
    มีแต่จะชมซะมากกว่าครับ โดยเฉพาะเสียงร้องแบบมืออาชีพของคุณบีนี่แหละ
    เป็นต้นทุนที่น่าฟังอยู่แล้วน่ะครับ ไพเราะมากกกก
    คุณเจนก็เป็นมือมิกซ์ระดับเทพด้ว เพอร์เฟคสุดแล้วครับ

เด๊๋ยวเรามาหาเพลงร้องคู่กันดูบ้างนะครับ
    วันก่อนตั้งโอ๋บอกอยากให้เราเพลง "เสียงกระซิบ" ของเบริด์ธงไชย ด้วยกัน
    แต่คงหาคนตรีไม่ได้แน่เลย คงต้องหาเพลงอื่นล่ะมั๊ง คุณบีเลือกดูเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2016
  9. panombe2013

เพลง เสียงกระซิบ ก็ดีนะครับ
    บังเอิญมากๆเลยอ่ะครับ พี่มี๊ด
    ผมเพิ่งได้คาราโอเกะ เพลงเสียงกระซิบ
    มาจากน้องตา เมื่อสัปดาห์ที่แล้วนี่เองครับ
    แล้วผมจะรบกวนน้องตา ให้ช่วยส่งให้พี่มี๊ดนะครับ
    เย้ๆๆ ได้เพลงร้องด้วยกันแล้ว

10. mead

โห ไม่น่าเชื่อว่าเพลงเก่าขนาดนั้นยังหาดนตรีได้ด้วยนะครับ
    เยี่ยมเลยครับ อะไรจะบังเอิญขนาดนั้นหนอ
    ดีครับมาร้องด้วยกันซะเลย เพลงนี้ว่าไปก็นานจนเกือบลืบไปแล้ว แต่ฟังกี่ครั้งๆก็ยังอบอุ่นดีน่ะครับ
    เดี๋ยวจะขอให้หนู่ตา กับตั้งโอ๋มาช่วยกันประสานเสียง อิอิ

:boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2016
  11. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

แง้ ๆๆๆๆ มาช้า เค้าหลุดไปจากวัฎรจักรชั่วคราว
    ขอโทษเค้ามาช้าาาาา...นะ นะ หนูตา
    ป่ะป๊า ม่ะม๊า ไม่กระซิบบอกเค้าบ้างเยยยยยยยย
    สุขสันต์วันเกิดนะจ๊ะคนดี
    วันไหน ๆ ก็ขอให้มีความสุขเสมอนะ จุ๊บ ๆ
    สิ่งใด ๆ ที่ดี ในจักรวาลจงบังเกิดแด่หนูตา เพี้ยงงงงง

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ช่วงนี้ตาไม่สะดวกเท่าไหร่ ทั้งตอนนี้เป็นน้องออดแอดๆ(ป่วย)
    เมื่อวานเอาแมงกาไซค์ไปรับหลาน ฝนตกเป็นบ้าเป็นหลัง
    เลยยืนตากฝนเป็นครึ่งชั่วโมง เล่นเอาหนาวสั่นงันงกเป็นลูกนกตกน้ำ
    เป็นครั้งแรกในรอบหลายปีที่ได้ตากฝนเต็มๆ นานขนาดนี้ ไม่มีที่หลบ เพราะเข้าไปใน ร.ร.ไม่ได้
    ดีนะมีถุงพลาสติคห่อกระเป๋าและโทรศัพท์น่ะ และหมวกกันน๊อคที่สวมอยู่
    แต่ก็เล่นเอาหนาวสั่น เจ็บคอ ร้อนผ่าวๆมาเชียว ขนาดกลับมารีบอาบน้ำ สระผม
    สระเสร็จรีบเป่าด้วยลมร้อน ให้ความอบอุ่นหัวซะขนาดนั้น
    คาดว่า อีกสักพักจะเริ่มอาการ หวัดลงคอ เพราะร้าวๆมาละค่ะ

แต่จะหาผู้ช่วยที่น่ารักมาร่วมแจมค่ะ
    ขอเป็นเปิ้ลนะคะ เดี๋ยวไปทาบทามมาให้ ป๊ะกับม๊าร้อง เปิ้ลไม่ร่วมได้ไง จริงป่ะๆ

ส่วนดนตรีส่งให้เรียบร้อยแล้วนะคะ ^^

13. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    กำลังไล่อ่านคอมเม๊นท์ ^^

14. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

แอบมาขบขันจ้า​

15. ษิตา

1,230
    แมวมา หนูดีใจ น้ำตาไหลพรากๆ :'(
    ห่างหายไปนานเรื่อยๆเลยค่ะ แวะมาบ่อยๆนะคะพี่แมว เพื่อนๆคิดถึง
    ขอบคุณมากมายนะคะ

ป.ล. ช่วงนี้ยังไม่มีโอกาสแวะเวียนมาตอบคอมเม้นท์เนื่องจากภารกิจมากมายมหาศาล
    และที่สำคัญ ป่วยค่ะ ช่วงนี้ไข้หวัดใหญ่ระบาด ระวังกันด้วยนะคะ :boo: