I Am Number Four "ไอ แอม นัมเบอร์ โฟร์"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 11111111111, 15 กุมภาพันธ์ 2011.

1. 11111111111

11111111111 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009

ไอ แอม นัมเบอร์ โฟร์ | เรื่องย่อ
    จากนิยายวิทยาศาสตร์ที่ได้รับความนิยมอย่างสูง สู่ภาพยนตร์แอ็คชั่นทริลเลอร์ จากผู้อำนวยการสร้างไมเคิล เบย์ (Transformers)และผู้กำกับ ดี.เจ.คารูโซ (Eagle Eye, Disturbia) เรื่องราวของ จอห์น สมิธ ชายหนุ่มผู้มีความลับพิเศษเหนือคนธรรมดา เพราะแท้จริงแล้วเขาคือ 1 ใน 9 มนุษย์ต่างดาวที่หลบหนีการตามล่ามายังโลกมนุษย์ ซึ่งการที่จะกำจัดทั้ง 9 คนนี้ได้ จะต้องฆ่าตามลำดับหมายเลข หมายเลข 1 ถึงหมายเลข 3 ถูกฆ่าตาย และเขา...คือหมายเลข 4

เขาต้องเปลี่ยนแปลงสถานะภาพ, ย้ายที่อยู่ไปตามเมืองต่างๆพร้อมกับ เฮนรี่ (ทิโมธี โอลิเฟนท์) ผู้พิทักษ์ประจำตัวของเขา จนกระทั่งจอห์นมาถึงเมืองเล็กๆในโอไฮโอ สถานที่ที่เขาสามารถเรียกมันว่าบ้าน เขาได้พบกับเรื่องราวที่เปลี่ยนแปลงชีวิตของเขาอย่างคาดไม่ถึง ความรักแรกของเขา (ไดแอนน่า อาร์กอน จากซีรีส์สุดฮิต Glee), การเรียนรู้ที่จะควบคุมพลังพิเศษที่เขามีและการรวมตัวของคนที่มีพลังพิเศษเหมือนกับเขา ที่มีชะตากรรมเดียวกันจึงเกิดขึ้น เขาจะเอาชีวิตรอดจากการตามล่าครั้งนี้ได้อย่างไร? ปริศนาของพลังพิเศษที่เขาได้รับคืออะไร? การไล่ล่าสุดระทึกและการต่อสู้ของเหล่าผู้มีพลังพิเศษกำลังจะเริ่มต้น

<iframe title="YouTube video player" width="560" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/yzrJ8jLUpoI?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

2. mawmee

mawmee เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้น่าสนใจมากค่ะ รอดู17นี้ค่ะ

3. 11111111111

11111111111 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้าโพรสเชียร์หนังใหม่นะครับ

ก่อนอื่นก็ขอสวัสดีทุกท่านก่อนนะครับ ที่เปิดหัวข้อกระทู้นี้ไม่ได้มีความประสงค์เข้ามาเชียร์ให้ไปดูหนังเรื่องนี้กันนะจ๊ะ แค่อยากให้เพื่อนๆ เข้าลึกลงไปในเนื้อหาหนังบางจุดของหนังฮอลลีวูด ซึ่งช่วงนี้เขาจะมีเนื้อหาที่ชี้นำคนดูให้เข้าใจในทิศทางเดี่ยวกันกับในเรื่องของตัวละครต่างๆ ซึ่งในจิตใต้สำนึกของผมนั้นมีความติดใจมานานแล้ว ก็ได้เห็นหนังเรื่องนี้ อีกเรื่องก็เลยอย่างให้ท่านทั้งหลายมาแชร์ ความคิดว่าคิดเหมือนกันรึไม่ เกี่ยวกับหนังโรงในช่วงที่ผ่านมาพวกท่าน ดูแล้วคิดอะไรรึไม่ ถ้าสิ่งที่ผู้สร้างนั้นมุ่งเน้นเนื้อหาไปหาบุึคคลผู้หนึ่ง ซึ่งมีเกี่ยวข้องกับคำทำนายต่างๆ ของไทย แล้วให้มีทิศทางไปในทางลบขอให้ท่านทั้งหลายลองเข้ามาให้แชร์กันคิดนิดหนึ่งนะครับ.....​

[​IMG] [​IMG]

แล้วทำไมเนื้อหาหนังถึงอยากตามฆ่า "คน" หมายเลข 4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2011
  4. 11111111111

เพื่อนๆ คงไม่คิดว่าผมนั้นคิดมากไปนะครับ

ส่วนตัวผมไม่อยากคิดแบบนี้หลอกนะครับ แต่มันอดคิดไม่ได้เหมือนผู้สร้างหนังฮอลลีวูด เขาแอบซ่อนเนื้อหาสำคัญไว้โดยที่คนดูนั้นไม่ได้ทราบกับมาก่อนแต่บอกแต่เหมือนกับว่าเขารู้ข้อมูลนี้แล้วมาตั้งนานแล้ว แล้วจึงทยอยเสนอเนื้อหาตามหนังที่ผู้สรา้งเขาได้จัดทำ ตามลำดับการเล่าเรื่อง...เขาสร้างให้คนดูคิดตามกันไปในทิศเดียวกัน ก็ลองคิดกันเล่นๆ ตามดูนะครับ...​

5. 11111111111

ผู้สร้างหนังฮอลลีวูดเขามีจุดประสงค์จะทำอะไร

ก็อยากให้ย้อนกันไปดูเนื้อหาของหนังที่ผ่านๆมา แ้ล้วมาลองพิจารณากันดูเป็นเรื่องๆๆ นะจ๊ะ

ขอเริ่มตั้งแต่หนังเรื่องนี้เลย The lord of the ring

วงเดียวเพื่อครองพิภพ
    วงเดียวที่ค้นพบสุดหล้า
    วงเดียวเพื่สาปสิ้นทุกวิญญาณ์
    พันธนาการไว้ในความมืดมน

โพรโดฮอบบิทแห่งชายน์ผู้ที่นำแหวนไปทำลาย

เลโกลัสอารากอนกิมลีถูกกองทัพทหารม้าของโรฮันล้อมไว้เพราะถูกเข้าใจผิดคิดว่าพวกเขาเป็นศัตรู

กอมลั่ลผู้ที่ติดตามโพรโดและแซมเพื่อแย่งชิงแหวนที่เคยเป็นของตนเองมาก่อน

The lord of the ring
    มีด้วยกัน3ภาคด้วยกันแต่ละภาคก็มีเนื้อหาที่น่าติดตามทั้ง3ภาคเนื้อเรื่องย่อก็คือ
    แกนดัล์ฟพ่อมดสีเทาได้ให้โพรโดฮอบบิทแห่งไซนย์นำแหวนไปทำลายโดยไปกันเป็นคณะซึ่งประกอบด้วย แซม ฮอบบิทเพื่อนสนิทของโพรโด เลโกลัส เอลฟ์หนุ่ม อารากอนและฟาราเมียร์เผ่าพันธุ์มนุษย์ กิมลี่ คนแคระ ทั้งหมดได้เดินทางเพื่อที่จะไปทำลายแหวนแต่ระหว่างทางเจอกองทัพฮูรุกไฮเล่นงานจนฟาราเมียร์ตายคณะได้แตกแยกโพรโดกับแซมได้เดินทางมาด้วยกันและพบกันกอลลั่ม ฮอบบิทที่เคยตกอยู่ในอำนาจของแหวนได้ตามไปด้วย ส่วนพวกของอารากอนได้เดินทางไปที่โรฮันเพื่อช่วยเผ่าพันธุมนุษย์ต่อสู้กับทหารกอนดอนเพื่อเผ่าพันธุ์ของมนุษย์ให้อยู่ต่อไปโดยมีเผ่าพันธุ์เอลฟ์มาช่วยด้วย ถ้าอยาอรู้เรืองราวต่อไปก็ไปหาดูหนังดูเพิ่มนะจ๊ะ

THE RETURN OF THE KING
    การกลับมาของกษัตริย์

The lord of the ring ไม่ใช่ภาพยนตร์ที่มุ่งเน้น
    แต่การต่อสู้ เพื่อให้ดำเนินไปตามเนื้อเรื่อง ที่ควรจะเป็นเท่านั้น
    แต่บทบาท ของตัวละครแต่ละตัวคือ เครื่องปรุงสูตรสำเร็จ
    ที่ทำให้ผมรู้สึกประทับใจ

ที่หยิบหนังเรื่องนี้
    ขึ้นมาเปิดดู มันมีหลายปัจจัย
    อย่างแรก The lord of the ring
    ได้รับการกล่าวขวัญถึงอย่างมาก ไม่ว่า
    จะเป็นนิยาย หรือ ภาพยนตร์
    สอง เจ้าตัวกอลลั่ม หรือ สมีกอล ที่ทำให้อยากรู้ถึงความเป็นมา
    ของมัน...นั่นล่ะ หลังจากที่ดูจนจบ มันได้ข้อคิดเยอะเหมือนกันนะ
    เหตุเกิด เพราะ แหวนวงเดียวแท้ๆ
    ตอนที่ผู้เขียนรู้สึกกินใจ
    ก็คงเป็นตอนที่ โฟรโด ออกโรงปกป้องกอลลั่ม ที่กำลังถูกแซมจะฆ่า
    เนื่องจากเจ้ากอลลั่ม ได้ใส่ร้ายแซม ว่าเขา

เป็นคนกินขนมปังจนหมด ทำให้เสบียงไม่พอ
    โฟรโดเลือกที่จะเชื่อคำยุยงของกอลลั่ม ว่าแซมต้องการครอบครองแหวน
    ไม่ว่า แซมจะพูดยังไง โฟรโดก็ไม่เชื่อเขา
    หลังจากนั้นโฟรโด ก็ขึ้นบันไดลับเพื่อเดินทางไปยังเมาท์ดูม
    โดยหารู้ไม่ว่า เขาถูกเจ้ากอลลั่ม ลวงมาให้ ชีล็อบฆ่า
    แต่สุดท้าย แซมก็เป็นคนที่เข้าต่อสู้กับชีล็อบและช่วยชีวิตโฟรโดไว้
    มีหนึ่งประโยค ที่ประทับใจ ตอนนั้น เป็นตอนที่แซมและโฟรโด เดินทางไปยังที่ราบหฤโหด
    เพื่อไปยังเมาท์ดูม ตัวโฟรโดนั้นอ่อนแรงเต็มทน
    แต่แซมก็พูดขึ้นมา ประมาณว่า "ข้าไม่สามารถ แบกรับภาระของท่านได้ แต่ข้าสามารถ แบกท่านไปได้" ว่าแล้ว แซมก็แบกโฟรโดขึ้นหลัง เพื่อเดินทางไปยังเมาท์ดูม...
    2 ฉากนี้ มันแสดงให้เห็นถึง มิตรภาพ
    และความจงรัก ภักดี ของคนๆหนึ่ง ได้อย่างดีเยี่ยม
    นอกจากนี้ ภาพยนตร์เรื่องนี้ ยังสื่อให้เห็นถึงมิติของตัวละคร
    ที่แตกต่างกันไป ทำให้รู้ว่า ตัวละครทุกตัว
    มีความสำคัญด้วยกันทั้งนั้น...

นอกจากนี้ เพลง May it be ที่ฟังแล้ว
    รู้สึกเย็นๆ ชอบมาก เมื่อได้ฟัง..

<iframe title="YouTube video player" width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/XOykCYDMKBs?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2011
  6. 11111111111

7. 11111111111

เราขอโยงรูปนี้ ให้ท่านคิดเล่นๆ ดูนะ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

BEFORE YOU DIE. YOU SEE

8. pvatt

pvatt Active Member

17 พฤษภาคม 2010
    ผมไม่เชื่อว่าบินคลินตันมีแหวนแบบไนหนัง อย่ามาโยงมั่ว แน่ใจเอารูปชัดๆมาหน่อย นี่ไกล้ตั้งเยอะ ขยายยังไงก็ไม่เห็นลายบนแหวนหรอก

9. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความเชื่อที่น่าสนใจของเจ้าของกระทู้ครับ

ให้ข้อสังเกตนิดนึงคือรูปแหวนของ จอร์จ ดับเบิลยู บุช มาจาก Visualjokes.com เป็นเว็ปไซท์รูปตลกๆครับ

หนังเรื่อง The Ring เป็นหนังที่ฮอลลีวู้ดสร้างโดยมีหนังญี่ปุ่นเรื่อง Ringu เป็นต้นแบบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. Khundeaw

Khundeaw เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง I am NO.4. นี้ถ้าดูดีๆ เหมือนนำเอาการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่องDragonball มาดัดแปลงเพราะมันมีกลิ่นอายอยู่...

11. 11111111111

ที่ผมโพรสรูป จอร์จ บูช ผมก็ไม่ได้เขียนลายละเอียดความคิดเห็นอะไรให้ท่านๆ เข้าใจไปในทิศทางที่ท่านคิดเนี่ยครับ ถ้าผมทำให้ท่านเข้าใจอะไรผิดไปผมก็ขอโทษด้วยนะจ๊ะ แต่ภาพเนี่ยผมว่า ใครๆก็น่าจะรู้นะว่ารูปเนี่ยมันเป็นเรื่องตลก อ่านชื่อเว็บก็น่าจะเข้าใจแล้วนะ Visualjokes.com มันมีมาตั้งนานแล้วถ้าผมทำให้ท่านเข้าใจอะไรผิดไปก็อย่าคิดมากนะครับ ขอให้ท่านมีความสุขกับการใช้ชีวิตกับโลกใบนี้นะจะ... ^_^

ผมเห็นคุณ gnungnun จากกระทู้อื่นๆ คุณเนี่ยเป็นคนแปลก...ผมเห็นความรู้ท่านก็ดีนะครับ แต่เรื่องบางเรื่องท่านก็อาจจะไม่รู้ก็เป็นไปได้นะอย่างที่ท่าน ผมไม่บอกดีกว่าเพราะผมคิดว่าท่านคงรู้ว่าผมจะบอกท่านเรื่องอะไร น่าสงสาร...จริงๆๆ

12. 11111111111

มาดูกันต่อไม่ต้องซีเรียสนะจ๊ะ

[​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]

อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ไม่อธิบายครับคิดกันเองนะจ๊ะ .อิ..อิ

13. gnungnun

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็บอกว่าเป็นความเชื่อที่่น่าสนใจนะครับ
    เรื่องรูป ท่านเอามาลงไว้ ผมก็ให้ข้อสังเกตไว้ครับ เพราะจริงๆผมก็ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับกระทู้ยัังไงครับถึงเอารูปตลกจากเว็ปตลกมาลงครับ

ในความเห็นที่3ของท่านบอกให้มาแชร์ความคิด ผมก็มาแสดงความเห็นน่ะครับ

ในความเห็นที่7ท่านเจ้าของกระทู้เอารูปมาโยง แล้วบอกให้คิดเล่นๆ ผมดูแล้ว The Ring มันก็ความคิดของคนญี่ปุ่นนี่ครับ ไม่ใช่ฮอลลีวู้ด

14. 11111111111

ในความเห็นที่7 จากหัวข้อที่ผมตั้ง "เราขอโยงรูปนี้ ให้ท่านคิดเล่นๆ ดูนะ" ท่านก็ลองอ่านให้เข้าใจอีกทีนะครับ เจตนาของผมนั้นให้คิดตามรูปที่เห็นอะครับ(ไม่ต้องคิดลึกถึงเนื้อเรื่องครับ) ก็คือว่ารูปมันสวยดี แล้ววงแหวนที่เป็นเรื่องเป็นราวเนี่ยมันอาจจะมองอีกแบบว่าเป็นการเกิดสุริยุปราคา แล้วก็ความหมายของคำนี้ "BEFORE YOU DIE. YOU SEE" การเกิดสุริยุปราคาแล้วมีการตาย ท่านทั้งหลายคิดถึงใคร.... ก็ต้องขอโทดด้วยที่ไม่ได้ให้คำอธิบาย

ก็ต้องขอโทษอีกทียนะจ๊ะ คือว่าช่วงเนี่ยเรื่องความแตกแยกในบ้านเมืองของพวกเราเนี่ยมันก็มากอยู่นะ ซึ่งกระผมนั้นไม่มีนโยบายที่โน้มน้าวให้คนที่อยู่รอบข้างผมที่พบเจอผมนั้นมีพลังความคิดทางด้านลบ(แตกแยก)ตามกระแสหลอกนะครับ ผมมีความประสงค์ให้ทุกท่านนั้นมีความสุขกันมากกว่า ถ้าท่านมีความประสงค์เสริมสร้างพลังทางด้านความสามัคคีในทิศทางบวกแล้วก็ไม่ว่ากันนะครับอยากจะแสดงความคิดเห็นอย่างไรก็ตามสบายได้ เลยนะจ๊ะ อิ..อิ..

15. gnungnun

รับคำขอโทษครับ

ผมบอกตรงๆเลยครับว่ามึนมากเลยกับกระทู้นี้ครับ Lord of the rings กับอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ผมไม่รู้จริงๆแบบที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าผมไม่รู้น่ะครับ

ผมมาแสดงความคิดเห็นอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกให้มาแชร์ความคิดกัน ไม่ได้มีความคิดพลังบวกพลังลบอะไรเลยครับ

16. โดเรม้อน

โดเรม้อน Active Member

29 ธันวาคม 2009
    เป็นตาเบิ่งน้อ
    ..............................................................................
    เบิ่งสาก่อนค่อยวิจารย์
    ............................................................................
    ถ้าผมได้กำกับหนังนี่ ฮอลลีวูดยังอาจ matrix ชิดซ้าย
    ภาพยนต์เรื่อง จั้มเปอร์ ผู้ชายอวตารทะลุแมทริก พิชิตใจนาง
    ............................................................................
    ใครอยกสร้างหนังสนุกๆคุยกับผมนะ ความไฝ่ฝันอยากเป็นผู้กำกับภาพยนต์

17. โดเรม้อน

โดเรม้อน Active Member

29 ธันวาคม 2009
    ใครอยากเป็นดารา ตัวร้ายตัวโกง นางเอก จัดให้ ผมเป็นผู้กำกับ
    นางเอกต้องเป็นแฟนผู้กำกับ

18. gnungnun

อ้อ ผมเริ่มgetก็ปาเข้าไปความเห็นที่สิบสี่นี่แหละครับ ที่ท่านเจ้าของกระทู้มาอธิบาย คือเอารูปสวยๆขอให้มันดูเป็นวงแหวนแล้วก็โยงเอา

อย่างนั้นต้องหนังเรื่องนี้เลย ของฮอลลีวู้ดสร้างมาเลยครับ ต้นฉบับเลยไม่ต้องเอาหนังญี่ปุ่นมาremake แล้วก็ไม่ต้องตีความอะไรให้ซับซ้อน

ไฟล์ที่แนบมา:

19. 11111111111

จินตนาการผมคงจะมองอะไรข้ามช๊อตไป 5555555555+

คุณ gnungnun รูปเจ๋งมากครับ ใครพอรู้โค้ดวิธีโพรสรูปภาพที่ขนาดใหญ่ ให้ลดขนาดลงช่วยโพรสบอกหน่อยนะครับ ไม่อยากเสียเวลาไปหาอะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ...

ก็ไม่มีอะไรมากหลอกครับ แค่คำว่า "The Lord" ผมคิดถึงการสู้รบทำสงครามอะไรประมาณนั้นอะครับ แล้วถ้าลองมองรูป อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ตามรูปนั้นมันคล้ายกับดวงตาไหมครับ และมีเสาใจกลางอนุสาวรีย์แสดงดังภาพ แล้วคำว่า."สมรภูมิ" มันก็แสดงถึงสถานที่ ที่ได้มีกิจกรรมทางการสงคราม ซึ่งมันอาจจะเป็นเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ โดยที่ผู้สร้างหนังเขาได้แอบแฝงเป้าหมายอะไรบางอย่างก็อาจจะเป็นไปได้นะจ๊ะ หนังมันจบแล้ว!!! ...แต่เรื่องจริง (ที่เขาอยากให้เป็น) นั้นยังไม่เกิดนะจ๊ะ......May it be

20. 11111111111

55555+

น่าสนใจครับ แต่ว่าบทสตันแมนของตัวนางเอก มีคนจองรึยังอะครับจะได้ไปกางคอรกับผู้กำกับซักทีแบบว่า...555555+ ขำๆๆนะจ๊ะ